kĩ thuật ấp trứng gà,và cách soi trứng

• Thread starter nguyenhanh2006_hn
  • Ngày gửi
Tôi muốn ấp trứng gà bằng lò ấp tự chế.trong quá trình ấp,bao nhiêu ngày thì soi trứng được ? dấu hiệu quả trứng nở được ?cách vệ sinh trứng trước khi ấp? bác nào biết cho xin ít kinh nghiệm,xin cám ơn nhiều;;;;)

Thời gian để ấp trứng vịt là 28 ngày, ấp trứng ngan( vịt xiêm), ngỗng là 30 ngày, trứng cút là 17 ngày, trứng đà điểu là 43 ngày, trứng gà là 21 ngày. Tuy vậy có thể dao động: trứng nhỏ nỏ trước từ 5-10 giờ, trứng to nở muộn hơn so với quy định 5-10 giờ. Từ đặc điểm này, nếu có điều kiện cần phân loại trứng có khối lượng to , nhỏ khác nhau cho vào cúng khay để dễ theo dõi trứng nỏ tập trung, cùng lúc. Không nên áp chung các loại trứng gia cầm khác loài trong cùng một lò vì chế độ nhiệt của mỗi loài là khác nhau.

Mấy bác cho em hỏi 1máy ấp hoàn toàn tự động khoảng bao nhiu tiền.mà tự động thì mình có phải làm j k hay chỉ bỏ vô là nở thành con thui

các bác vui lòng chỉ kinh nghiệm soi trứng để chọn ra trứng lộn 18 ngày tuổi,
có bác nào chỉ giáo dùm em kinh nghiệm soi trứng 18 ngày không ạ, các bác mở lớp dạy cũng được, em đang cần học

Cầm đèn led siêu sáng mà soi, biết ngày rồi thì quan tâm soi j nữa.

bác dudo ạh, tôi sử dụng đèn soi chuyên dụng rùi, nhưng không biết nhìn như thế nào là trứng có con nhỏ, như thế nào là trứng có con lớn và trứng có con được mấy ngày tuổi? tôi mới lên diễn đàn để các bác chỉ giáo

Cái đầu đèn to hay nhỏ? đường kính>
Mình lấy cái băng dính cách điện đặt giữa trứng và đèn. Soi chuẩn hơn, vịt thì ăn lộn ngày 15-18, gà thì cũng 12 15. Thực tế soi nhiều rõ ngay thôi mà.

Tl Vtgiang

thôi khỏi mail, theo ý kiến của bác Khucthuydu toi gửi luôn lên diễn đàn để mọi người cùng đọc nha
Còn một số tài liệu về ấp trứng vịt và ấp trứng bằng máy công nghiệp từ 8400-54000 quả, bác nào ở tpHCM có thể qua lấy (vì chỉ có bản in trên giấy nên không thể gửi lên diễn đàn đc)
Bác cho em xin tai lieu ap trung tu 3000 den 5000 trung hoac nhieu hon cung duoc, duoc k da.. gmail : truongan1994gtbt@gmail.com . hoac cho em link tai lieu de em doc cũng dc. Cam on bác
Mai
có nhiều lắm
bác cho biết đc mail tôi gửi toàn bộ cho
Mail con la : truongan1994gtbt@gmail.com con moi ra truong nhung lai rat ham va thich ap ga vs lai cha con cung co lo ap nhung ti le nở rat kém con muon hoc hỏi để giup cha con cai thien ti lê trung nở

các bác ơi, m đọc tài liệu thấy bảo ngày 11 fải soi trưng ở đầu nhỏ để xem màng niệu nang đã khép kín chưa, vậy các bác cho m hỏi màng niệu nang là gi, nằm ở đâu khi soi trứng?
và bác nào có bí quyết về soi trứng 18 ngày, chỉ e với ( vì em là tay ngang mới nghỉ làm, chuyển sang bán hột vịt lộn nên không biết). e xin chân thành cảm ơn ah

Niệu nang là phần dây máu phủ chằng chịt,cho thấy mức hấp thu và phát triển của phôi

Soi là biết mà,n dây máu đi đến đâu phủ niệu nang tới đó, dây sát và dính chặt vào thành nhé, không tính dây loăng quăng.

Bác cantruong ơi, cho tui góp thêm một ý bổ xung cho bài viết của bác ok nhất nhá. Khi cho trứng lội nước trước khi nỡ, trứng nổi lắc thì có con còn sống, chuyện này ai cũng biết, nhưng TRỨNG CHÌM KHÔNG HẲN LÀ ĐÃ HƯ. Trứng chìm mà vẫn lắc, trường hợp này trong dân gian hay gọi là LỘI NGẦM, Trứng sẽ vẫn nỡ bình thường. Và gà con sinh ra sẽ to xác hơn những con còn lại.
bác nói đúng quá.chìm hay nổi không quan trọng cái chính là trứng có lắc lư trong nước hay không mà thôi

Back