king nghiệm trồng cây đu đủ

• Thread starter vanhieutn
  • Ngày gửi
thân chào các anh em trên diễn đàn, mình xin mạn phép hỏi có thành viên nào đã thành công với cây đu đủ có thể chia sẻ cho mình và mọi người biết và hoc hỏi được không. cách thức trồng , chăm sóc và các bệnh thường gặp thường gặp. thân

đu đủ là loại cây dễ trồng, ít sâu bệnh, chăm sóc tương đối đơn giản,
tuỳ theo khí hậu từng điạ phương mà có cách tưới nước phù hợp.
nói chung trồng đu đủ thành công tới 99%.chúc bạn thành công...!

thân chào các anh em trên diễn đàn, mình xin mạn phép hỏi có thành viên nào đã thành công với cây đu đủ có thể chia sẻ cho mình và mọi người biết và hoc hỏi được không. cách thức trồng , chăm sóc và các bệnh thường gặp thường gặp. thân
Bạn lên google tìm ky thuật trồng, cứ thế mà làm. Cái quan trọng là giống gì thôi. Mua cây ươm sẵn thì ko biết giống gì, có nhiễm bệnh ko, còn mua hạt thì ươm tỉ lệ rất thất, tính ra mắc hơn ươm sẵn

đu đủ là loại cây dễ trồng, ít sâu bệnh, chăm sóc tương đối đơn giản,
tuỳ theo khí hậu từng điạ phương mà có cách tưới nước phù hợp.
nói chung trồng đu đủ thành công tới 99%.chúc bạn thành công...!

không đơn gjản như bác nghỉ đâu, trồng 1vài cây ăn chơi thì chưa thấy gì, chứ trồng vài công đất thì sẽ biết cái khó của nó

Bạn lên google tìm ky thuật trồng, cứ thế mà làm. Cái quan trọng là giống gì thôi. Mua cây ươm sẵn thì ko biết giống gì, có nhiễm bệnh ko, còn mua hạt thì ươm tỉ lệ rất thất, tính ra mắc hơn ươm sẵn

100% bác nên mua gjống có bao bì của cty về ươm chứ không nên mua giống ươm sẵn. Quan trộng nhất là khâu chọn gjống cho có năng xuất đấy.
Ươm sẵn người ta pha hai ba loại gjống là tiêu ngay. Mua hạt về ươm tỉ lệ nảy mầm cao chứ có thua gjống khác đâu mà pác lo

Tôi mua trái về ăn, lấy hạt ươm, chỉ mấy hôm là lên như mạ.
Trồng đu đủ chẳng khó, nhưng trồng nhiều thì không bán
được trái. Trái đu đủ xanh dễ bán cho người ta làm nộm,
nhưng trái đu đủ chín có nhiều, cho heo, heo cũng chẳng
thèm ăn.

Tôi mua trái về ăn, lấy hạt ươm, chỉ mấy hôm là lên như mạ.
Trồng đu đủ chẳng khó, nhưng trồng nhiều thì không bán
được trái. Trái đu đủ xanh dễ bán cho người ta làm nộm,
nhưng trái đu đủ chín có nhiều, cho heo, heo cũng chẳng
thèm ăn.
C
Bác anhmytran oi, đo là thời điểm bác ở vn, còn bây giờ đu đủ thấp nhất 2000/kg. Có nhiêu nguoi ta cũng mua, bác đừng nói chuyện ngày xưa làm nản lòng anh em mà tội nghiệp

Trồng không khó, khó là làm sao để đạt năng suất cao, thu hoạch lúc nào là hợp lý, đầu ra như thế nào.....nếu pán ko được mà cho heo ăn thì....ko còn gì để nói..

mình định trồng xen với mãn cầu , khu mình mãn cầu là cây chủ lực nên trong thời gian mãn cầu còn nhỏ mình dự định như vậy , cảm on các bạn đã góp ý

- Đu đủ rất dễ trồng, thích hợp với độ ẩm cao và nhiệt độ vừa phải nhưng chúng sẽ chết khi bị oi nước (do đó phải lên mô hoặc đánh các rãnh thoát nước), kém phát triển thậm chí bị chết khi thiếu nước và khi nhiệt độ cao.
- Để đạt hiệu quả cao phải chọn giống tốt, trồng với mật độ phù hợp (thường khoảng cách giữa các cây từ 2,5m đến 3m) và chăm sóc đúng kỹ thuật . Nên trồng thưa để kéo dài tuổi thọ của cây. Khu vực trồng phải chủ động được nước tưới. Dùng cỏ hoặc lá cây đậy gốc để tránh mất nước nhất là vào mùa nắng.
- Đu đủ thường bị nhện đỏ tấn công làm vàng lá và cây kém phát triển, sâu vẽ bùa trên trái và đặc biệt là bị rệp sáp trên lá và trái làm cây kém phát triển và giảm chất lượng trái (nếu bị rệp sáp nặng thì lượng đường trong trái giảm hẳn thậm chí có trái không còn vị ngọt). Các loại sâu hại này đều có thể phòng và trị được.
- Nếu trồng lại đu đủ trên đất vừa được canh tác đu đủ thì chúng sẽ kém phát triển vì một số chất dinh dưỡng cần thiết cho cây đã được hấp thụ gần hết và mầm bệnh từ đợt trồng trước đang tồn tại sẽ tấn công các cây trồng mới. Do đó chúng ta nên xen canh để cách ly mầm bị và đất kịp tái tạo các chất dinh dưỡng cần thiết.
- Về năng suất, trong 01 năm đu đủ có thể đạt đến 70tấn/ha, có một số cây đạt đến trên 70kg/năm.

kỷ thuật trồng đu đủ

cái này quan trọng nhất là giống thôi, chọn được giống là đẵ thành công dc 50%, thứ hai nữa là kỷ thuật chăm sóc, lúc nhỏ phải bỏ phân chùng cho nhiều, câ nhanh lớn là ok

Chào bạn vanhieutn:
Xung quanh vấn đề cây đu đủ đc mình tổng hợp tại đây! Mời bạn xem thông tin! Có gì chưa rõ chưa hiểu cứ thảo luận trong toppic đó mình sẽ giải đáp thắc mắc về cây đu đủ

Cũng đơn giản và cũng không đơn giản:
Bạn phải xác định. Trồng vài chục cây để đỡ lãng phí đất, hay trồng chuyên canh, xen canh.Từ đó xác định các vấn đề tiếp theo: như đầu ra, giống, và kỹ thuật trồng.
Cây đu đủ rất ưa ẩm nhưng không chịu được úng, không kén đất nhưng không được trồng trên đất cát trắng hay đất có tỉ lệ cát quá nhiều khi mưa là lỏng rễ, dễ đổ gãy.....về kỹ thuật trồng thì trên diễn đàn đẫ nói nhiều rồi bạn tìm lại và đọc.

cảm ơn mọi người đã góp ý , vậy theo các bác giống nào là có năng suất cao và khả năng chông chọi sâu bệnh tốt nhất,thân.xin ý kiến các bác về các giai đoạn phòng bệnh và những loai thuốc có hiệu quả cao trên cây đu đủ .
mình đang vô bầu ươn cây con , giống f1 của thái lan

Last edited by a moderator:
bạn nên chọn giống nông hữu trồng thì hiệu quả hơn,giống đã được lai tạo thích hợp với điều kiện khí hậu đất đai
ruột vàng độ đường cao,trái to vùa phải nên rất dể bán,hợp thị hiếu,lai kháng được virut

mình vừa ươn vào bầu giống f1 ruôt vang , thái lan .khoảng hon 600 cây(dự trù bị chết) , đây là lần đầu mình trồng nên cung chưa có kinh nghiệm ,mình rất mong sự chia sẻ của những người đi trước, mình rất quan tâm đến công tác phòng bệnh mà không biết sẽ phòng vào giai đoạn nào và dùng những thuốc gì hiệu quả, mình xin tham mưu ý kiến các đồng chí.

mình vừa ươn vào bầu giống f1 ruôt vang , thái lan .khoảng hon 600 cây(dự trù bị chết) , đây là lần đầu mình trồng nên cung chưa có kinh nghiệm ,mình rất mong sự chia sẻ của những người đi trước, mình rất quan tâm đến công tác phòng bệnh mà không biết sẽ phòng vào giai đoạn nào và dùng những thuốc gì hiệu quả, mình xin tham mưu ý kiến các đồng chí.
đu đủ thường bị nhện đỏ, nếu thấy đọt và lá bị nhăn nhăn nhèo nhèo sựng sựng là nó. Phun diệt trừ là x0ng.
Giống này kháng bệnh tốt lắm, bác mà trồng 1000cây thì tỉ lệ sống vẫn đủ như thường (ngoại trừ thoát nước ko tốt dẫn đến ngập úng.

Back