Kinh nghiệm chọn thức ăn cho gà thả vườn

• Thread starter tinhvy
  • Ngày gửi
Nhờ các ac tư vấn. Nhà em có nuôi 200 con gà ta thả vườn. Khi được 2 tháng tuổi e chuyển sang cho ăn lúa chắc 100g/còn/ngày. Chế độ ăn như vậy có thích hợp chưa ? Nếu chưa thi cần bổ sung thêm gì nữa ạ ?

Nhờ các ac tư vấn. Nhà em có nuôi 200 con gà ta thả vườn. Khi được 2 tháng tuổi e chuyển sang cho ăn lúa chắc 100g/còn/ngày. Chế độ ăn như vậy có thích hợp chưa ? Nếu chưa thi cần bổ sung thêm gì nữa ạ ?
Nếu là gà thả vườn rộng,và vườn có thức ăn tự nhiên, thì bạn chỉ cần cho ăn dặm sáng và chiều KL 50% liều lượng thức ăn cần thiết theo độ tuổi.Gà 2 tháng thì LL khoảng 80g/ngày,gà 3 tháng thì 100g/ngày cho giống gà ta.(gà lai cồ ăn mạnh hơn gà ta)
Bạn nên tìm trên Google những bài viết LIỀU LƯỢNG<THÀNH PHẦN DINH DƯỠNG TRONG THỨC ĂN CHO GÀ TA THẢ VƯỜN.Họ sẽ kê cho bạn tỷ lệ các thành phần như đạm,chất bột đường,rau xanh,vi khoáng, calci,chất béo...cần có trong liều lượng thức ăn hàng ngày cho các loại,cỡ tuổi của gà nuôi.Qua đó, bạn sẽ tìm ra lời đáp nên cho ăn bao nhiêu thóc,bắp,cám gạo,bột cá,chất xanh,vitamin...trong khẩu phần .
Trước mắt, nếu nuôi gà thịt thì bạn chia đều tỷ lệ giữa bắp(xay bể) và thóc là 50/50 thì gà mới béo và da thịt vàng đẹp hơn bạn ạ!
THân chào

Vâng xin cảm on các anh ạ. Cho hỏi thêm bắp xay bể mua ở đâu ạ

Vâng xin cảm on các anh ạ. Cho hỏi thêm bắp xay bể mua ở đâu ạ
Vậy trước khi trả lời, cho hỏi em đang ở đâu vậy? Tìm mấy chỗ bán thực phẩm gia súc chứ đâu?

e đang ở tiền giang
NGoài anh, bắp bán ở cửa hàng, họ xay rồi sàng ra nhiều cỡ. Bắp xồn là loại bể 4, bể 6- dành cho gà lớn; bắp vừa là loại nhỏ cỡ 1,2 li; bắp mịn bột dành cho gà con và nấu trộn cho heo.
Em chịu khó vào các trang mạng đọc thêm.Nuôi thả đại ngoài vườn, và nhà có vườn rộng,bán lai rai thì thôi.Chớ nuôi kinh doanh thì nhiều chuyện phải tính toán trong mục thức ăn lắm đó!
CHúc em thành công!

Back