kinh nghiệm lai các giống bò ngoại?

• Thread starter phamminhkhoaa
  • Ngày gửi
mình đang nuôi 5 bò cái sinh sản.chuẩn bị cho phối tinh nhân tạo.ai có kinh nghiệm lai các giống bò xin chỉ giáo!mình muốn tạo ra đàn bò cái chất lượng tốt hơn để làm giống!

tình hình là hiện nay đi mua bò giống lai sind cũng hên xuôi lắm, tùy tâm người bán, cốt sao cho thịt chuột bán hưu.
Anh em muốn mua bò làm cái nền 3/4 hay 2/4 thì nên vô trại lớn như trại an phú củ chi tha hồ chọn.
Đắt tí nhưng đỡ lo và thời gian.

cho mình hỏi bò cọp sinh sản có tốt k. Đẻ mõi năm một lứa k.nó voi bò xin con nào ss ngon hơn

cho mình hỏi bò cọp sinh sản có tốt k. Đẻ mõi năm một lứa k.nó voi bò xin con nào ss ngon hơn
up lại cho mấy bác chuyên gia trả lời giùm.
Mình cũng tính nuôi bắt đầu nuôi 1 con sinh sản, nhưng biết chọn giống nào. Lai sind hay red angus, hay cọp phèn...mấy bác tư vấn giùm mình. Thanks

Mình thấy nuôi bò cái nền là lai sind tốt nhất. Còn cho phối tinh nhân tạo thì người ta hay chọn angus. Mình ko thích thụ tinh nhân tạo đang muốn tìm bò đực brahman đẹp xíu để làm nọc

Nên nuôi bò sữa hay nuôi bò thịt ?
Cái clip dư thừa. Từ xưa giờ bò sữa hết lấy sữa bị loại là ngta giết thịt. Không có ai bò sữa loại mà đem đi hủy hết. Đừng có đem cái clip này đi rêu rao khắp nơi làm bà con hoang mang
up lại cho mấy bác chuyên gia trả lời giùm.
Mình cũng tính nuôi bắt đầu nuôi 1 con sinh sản, nhưng biết chọn giống nào. Lai sind hay red angus, hay cọp phèn...mấy bác tư vấn giùm mình. Thanks
Bò cọp phèn là con lai của bò Red Angus nha anh

Bò cỏ phối giống bò siêu thịt mọi người nghĩ sao , có mạo hiểm quá hay không ?
Nếu thế tại sao bò tót rừng nặng hơn 1 tấn phối bò nhà vẫn đẻ bình thường ?

Hiện nay mình đang muốn tạo đàn bò cái nền lớn con và sinh sản tốt (dể đẻ, khoảng cách 2 lần đẻ ngắn), mình nên lai tạo giữa giống nào cho tốt mong các bác nào co kinh nghiệm chỉ dùm: sind + red angus, sind+ charolais, sind + .... Giống khác. Thanks.

Theo tôi thì bạn nên chọn sind + angus là tốt nhất vì khoảng cách lứa đẻ ngắn so với các cặp còn lại và con lai cũng tốt. Ví dụ như sind + charolais ra bò lai nuôi 3 năm đẻ 2 con là cùng

Back