Kinh nghiệm Ủ chua cỏ tươi cho bò ăn với chế phẩm vi sinh HQBio

• Thread starter HQBiofeed
  • Ngày gửi
Chào mọi người,
Trang trại hữu cơ HQGANO Bình Dương trân trọng chia sẻ kinh nghiệm ủ chua cỏ Mulato 2 với chế phẩm vi sinh HQBio.

Nguyên liệu :
- 100 kg cỏ Mulato tươi vừa cắt trên ruộng, băm nhỏ 2-3cm.
- Chế phẩm vi sinh HQBio : 1 lít
- Bao nilon loại 30kg, hay tận dụng thùng phuy nhựa
- Máy ép miệng bao( nếu có)

Cách làm :
- Trải cỏ đã băm nhỏ lên tấm bạt nhựa một lớp mỏng 10cm, dùng bình phun sương phun đều dung dịch chế phẩm vi sinh HQBio lên cỏ, dùng cào đảo đều dung dịch với cỏ.
-Vô bao, ém chặt, đuổi hết không khí ra trước khi hàn miệng bao
- Ghi ngày tháng lên bao rồi cất vô chỗ mát sau 03 ngày cỏ đã chua sử dụng ngay khi mở miệng bao.

Yêu cầu chất lượng:
- Cỏ có mùi chua, thơm dịu, màu vàng dưa cải.
- Độ ẩm vừa đủ ướt cỏ.

Lưu ý :
- Cỏ ủ chua sau khi mở bao phải cho ăn hết trong ngày, nếu không hết phải cột kín miệng bao lại để tránh hư hỏng.
- Cỏ tươi thu hoạch phải để ráo nước, nếu phơi được 1 nắng càng tốt.
- Không nên để lẫn nước mưa, nước dơ trong quá trình ủ

Riêng tại trang trại HQGANO thì bò rất thích ăn cỏ ủ chua này.
Vấn đề bảo quản thì theo lý thuyết từ 03 - 06 tháng nhưng chúng tôi mới bắt đầu làm khoảng 20 ngày nên chưa có kết quả nghiên cứu cho vấn đề bảo quản này.
Hiện tại những lô đầu tiên vẫn tốt và vị chua hơn loại mới làm 03 ngày

Vài kinh nghiệm chia sẻ cùng mọi người, mong nhận được góp ý thêm để được hoàn thiện qui trình. Trân trọng cảm ơn bạn đã đọc tin.

Last edited by a moderator:
nếu nuôi số nhiều thì sợ rằng thức ăn không kịp đáp ứng vì ở quê em lấy ra đâu cỏ mulato mà ủ , mà lúc này là đỉnh điểm của nắng nóng nên thức ăn hầu như cạn kiệt, gia súc ốm nhom à...
may mà có rơm và lá bắp khô trữ sẵng nhưng yêu cầu dinh dưỡng không đảm bảo. có bác nào chỉ dùm em ủ chua rơm không ?? cảm ơn nhiều

Chị cho hỏi là nếu mình chỉ cho ăn toàn thức ăn ủ chua không mà không cho ăn thức ăn tươi hoặc cho ăn ít thì thế nào, vì vấn đề lấy thức ăn mà ngày nào cũng lấy để cho bò dê ăn thì rất bất tiện, nếu chỉ cho bò dê ăn thức ăn ủ chua không thì hiệu quả thế nào, hoặc liều lượng giữa ủ chua và cỏ tươi như thế nào cho phù hợp...

Chị cho biết cái giá thử nghiệm của 1lit chế phẩm vi sinh luôn đi dể dễ tính toán giữa chi phí và hiệu quả giữa sử dụng chế phẩm vi sinh và cách thông thường :)

Mình đã thử nghiệm cho bò ăn toàn cỏ ủ chua nhưng nó chỉ ăn 01 ngày rồi không chịu ăn nữa, nó vẫn thích cỏ tươi trộn cám hơn bạn ạ. Tuy nhiên hiện tại mỗi con bò ăn 10kg cỏ ủ chua/ngày thôi như ăn ya-ua để tăng men tiêu hóa, mình vẫn cho tăng liều ăn lên từ từ, nhưng có lẽ maximum 20kg/ngày/con là đủ nhu cầu càn thiết rồi bạn. Vì hình như ăn nhiều nó bị ê răng hay sao đó. Giá chế phẩm thì theo bình 10 lít : 150.000đ/bình, Bình 30 lít : 400,000đ/bình bạn nhé.
P/s: Mình không quảng cáo để bán chế phẩm vi sinh HQBio mong mọi người đừng "chém" nhé.Tks!
Trân trọng!

Sản phẩm HQBio. là của công ty nào vậy bạn, giá 1lit là bao nhiêu..?
_ Khi dùng thì phun thẳng lên cỏ đã băm, hay có pha trộn thêm nước nữa ko...?
_ 1 lít chỉ ủ được 100kg cỏ thôi sao...?
_ Bạn đã dùng sản phẩm này lâu chưa hay mới bắt đầu...?
_ Ngoài ra bạn còn biết sản phẩm nào khác ngoài... HQBio....?
* Nếu bạn vui lòng thì trả lời theo ý đã hỏi, cũng có thể học hỏi nhau & giúp nhau...
Em thấy nông dân ở miền Bắc hay dùng loại men vi sinh hoạt tính. 1 kg ủ được 200kg thức ăn. sản phẩm này cũng tốt mà

Giá chế phẩm thì theo bình 10 lít : 150.000đ/bình, Bình 30 lít : 400,000đ/bình bạn nhé.
P/s: Mình không quảng cáo để bán chế phẩm vi sinh HQBio mong mọi người đừng "chém"
Như Thế 1lit là 15k đồng
Là tôi thì tôi sẽ không mua. cỏ tươi để cho bò ăn cũng đã tốt chán, 15k đó để mua cám gạo được 3kg cho bò ăn thêm, tội gì mất công băm băm chặt chặt rồi bao bì lỉnh kỉnh, tiền vận chuyển.
mà HQGano, HQBiO, HQ gì đấy nữa là một người hay 3 người đấy ạ.

Giá chế phẩm thì theo bình 10 lít : 150.000đ/bình, Bình 30 lít : 400,000đ/bình bạn nhé.
P/s: Mình không quảng cáo để bán chế phẩm vi sinh HQBio mong mọi người đừng "chém"
Như Thế 1lit là 15k đồng
Là tôi thì tôi sẽ không mua. cỏ tươi để cho bò ăn cũng đã tốt chán, 15k đó để mua cám gạo được 3kg cho bò ăn thêm, tội gì mất công băm băm chặt chặt rồi bao bì lỉnh kỉnh, tiền vận chuyển.
mà HQGano, HQBiO, HQ gì đấy nữa là một người hay 3 người đấy ạ.
Tks ý kiến của bạn, làm nông nghiệp tùy điều kiện hoàn cảnh, tại địa phương mình mà ứng dụng theo kinh nghiệm hay quan điểm riêng của mỗi người.
Riêng topic này mình chỉ chia sẻ kinh nghiệm hay những kết quả thực tế trang trại mình đang thử nghiệm và ứng dụng, tuyệt đối không mua bán, quảng cáo, rao vặt sai chỗ bạn đừng hiểu lầm nhé.
Về HQGANO, HQBio, HQBiofeed là 3 bạn đang quản lý 3 lĩnh vực liên quan đến nông nghiệp của CTY CỔ PHẦN HQGANO cùng tham gia diễn đàn để tìm kiếm thông tin kinh nghiệm quý báu của mọi người về xây dựng và phát triển Trang Trại Hữu Cơ HQGANO mong muốn tạo ra được nhiều Nông Sản Sạch góp chút gì đó cho cộng đồng dù nhỏ nhoi mà thôi.
Một lần nữa chân thành cảm ơn bạn đã ghé thăm nhà. Chúc bạn cuối tuần vui vẻ bên những người thân yêu nhất!
Trân trọng!

Cập nhật thêm tình hình về kết quả cho ăn cỏ ủ chua đi chị, sau một thời gian thì hiệu quả ủ chua thế nào vậy chị, nó có tốt hơn việc cho ăn thức ăn xanh tự nhiên không ah :)

Cập nhật thêm tình hình về kết quả cho ăn cỏ ủ chua đi chị, sau một thời gian thì hiệu quả ủ chua thế nào vậy chị, nó có tốt hơn việc cho ăn thức ăn xanh tự nhiên không ah :)
Hi em,
Cập nhật báo cáo tăng trọng 02 con bò số 07 và số 08 sau 07 ngày sử dụng hết:
* 170 kg cỏ tươi
*143 kg cỏ ủ chua
*9.5kg cám gạo
*210 lít nước
* 1.4kg trùn quế tươi nấu cháo
* 350gr muối
Kết quả:
Con số 07 là bò cái tơ tăng trọng 7kg/tuần bình quân: 1kg/ngày.
Con số 08: Bò cái già 5 lứa tăng trọng 3.5kg/tuần, bình quân: 0.5kg/ngày
Phân bò thu hoạch tổng cộng 02 con/7ngày là 91kg. Trong đó có phần phân bò bị giẫm nát ko cân được.
Tuần này chị đã đổi công thức khẩu phần ăn rồi. Khi nào có báo cáo mới chị cập nhật nhen.
Tks em trai đã quan tâm. Chúc em buổi tối vui vẻ nha!
Thân ái!

Thật là chi li, trong chăn nuôi hay làm cái gì đi nữa, cũng phải tính chi li như thế này mới đúng.
Hi em,
* 170 kg cỏ tươi
*143 kg cỏ ủ chua
*9.5kg cám gạo
*210 lít nước
* 350gr muối
Kết quả:
Phân bò thu hoạch tổng cộng 02 con/7ngày là 91kg. Trong đó có phần phân bò bị giẫm nát ko cân được.
Tuần này chị đã đổi công thức khẩu phần ăn rồi. Khi nào có báo cáo mới chị cập nhật nhen.
Thân ái!
Có con số biết nói trong thu chi, thì mới biết được lợi nhuận thế nào .Thật là tài, con vật ăn chay ( cỏ, rơm.... ) Giờ đây cho ăn mặn luôn ( * 1.4kg trùn quế tươi nấu cháo)

Thật là chi li, trong chăn nuôi hay làm cái gì đi nữa, cũng phải tính chi li như thế này mới đúng.Có con số biết nói trong thu chi, thì mới biết được lợi nhuận thế nào .Thật là tài, con vật ăn chay ( cỏ, rơm.... ) Giờ đây cho ăn mặn luôn ( * 1.4kg trùn quế tươi nấu cháo)
Tks anh @Xuan Vu đã động viên, cỏ và trùn quế tự sx, chỉ có mua cám gạo, muối và nhân công thôi. Hy vọng sẽ đem được lợi nhuận cho Sếp nếu không là "về hưu non" luôn đó. Áp lực lắm anh ơi nên phải suy nghĩ ra trăm phương ngàn kế hăm dọa, dụ dỗ mấy ẻm bò khó tính này ăn cho đạt chỉ tiêu tăng trọng nhưng mấy nàng cứ õng ẹo hoài nên tuần này có công thức mới nữa rùi...tuần sau mình cập nhật tiếp.
Chúc anh buổi tối êm đềm bên gđ thân yêu.
Trân trọng!

Hi em,
* 170 kg cỏ tươi
*143 kg cỏ ủ chua
*9.5kg cám gạo
*210 lít nước
* 350gr muối
Kết quả:
Thân ái!
Cám ơn báo cáo của chị :) Mà chị có thêm số liệu của 2 con ăn cỏ bình thường không có ủ để so sánh xem thế nào, như thế mới biết được tính hiệu quả của nó, có một bên thì không biết nó ăn cỏ ủ có hiệu quả hay không, nếu có hiệu quả cao thì mình có thể nghĩ cách phối trộn để làm cho nó ăn nhiều cỏ ủ hơn, tăng trọng hơn :) Hoặc nếu nó chỉ là thức ăn để kích thích cho bò ăn thêm được nhiều cỏ tươi giống như các loại men tiêu hóa thì mình giảm lượng cỏ ủ để tăng hiệu quả về chi phí nhưng vẫn giữ được mức độ tăng trọng :)

Chờ báo cáo tiếp theo của chị, hi hi, em thì muốn tìm hiểu làm cách nào để thu hoạch cỏ một lần để cất giữ cho ăn lâu dài nhưng vẫn đạt hiệu quả, giữa ủ chua và phơi khô thì ủ chua nhanh hơn còn phơi khô thì chờ lâu quá, tốn nhân công nhiều, còn cách cho ăn tươi thì mỗi ngày mỗi cắt vẫn được nhưng vào mùa mưa lội đi cắt cỏ nhiều quá cũng đuối :)

Tks anh @Xuan Vu đã động viên, cỏ và trùn quế tự sx, chỉ có mua cám gạo, muối và nhân công thôi. Hy vọng sẽ đem được lợi nhuận cho Sếp nếu không là "về hưu non" luôn đó. Áp lực lắm anh ơi nên phải suy nghĩ ra trăm phương ngàn kế hăm dọa, dụ dỗ mấy ẻm bò khó tính này ăn cho đạt chỉ tiêu tăng trọng nhưng mấy nàng cứ õng ẹo hoài nên tuần này có công thức mới nữa rùi...tuần sau mình cập nhật tiếp.
Chúc anh buổi tối êm đềm bên gđ thân yêu.
Trân trọng!
Công việc mà Bạn , đâu có cv nào mà không có cái cực nhọc, khó khăn đâu. nhưng có việc làm là vui rồi. Làm những công việc dễ dàng , thì mình sẽ bị "lụt" nghề đó Hạnh à. Công việc càng khó , mình làm được, mình càng giỏi hi hi . Chúc bạn thành công trong việc ,hạnh phúc với gia đình, và riêng bạn luôn vui khỏe trẻ đẹp
Thân chào

Chúc chủ topic mua may bán đắt nhé!
Chúc cho bài viết của chủ topic sẽ được nhiều người để ý!

Last edited by a moderator:
hihihiih cho em tò mò thêm 1 tí nữa nhá các anh chị HQGANO, HQBio, HQBiofeed. các anh chị mua cám gạo với giá???/kg. khi biết kết quả em sẽ comment tiếp. còn vài điều muốn đóng góp @@@, ngày mai vậy!!:):Haha::Haha::Hello:

hihihiih cho em tò mò thêm 1 tí nữa nhá các anh chị HQGANO, HQBio, HQBiofeed. các anh chị mua cám gạo với giá???/kg. khi biết kết quả em sẽ comment tiếp. còn vài điều muốn đóng góp @@@, ngày mai vậy!!:):Haha::Haha::Hello:
Hiện tại đang mua giá từ 5.300 - 5.800 đ/kg bạn ạ
Công việc mà Bạn , đâu có cv nào mà không có cái cực nhọc, khó khăn đâu. nhưng có việc làm là vui rồi. Làm những công việc dễ dàng , thì mình sẽ bị "lụt" nghề đó Hạnh à. Công việc càng khó , mình làm được, mình càng giỏi hi hi . Chúc bạn thành công trong việc ,hạnh phúc với gia đình, và riêng bạn luôn vui khỏe trẻ đẹp
Thân chào
Tự nhiên bị "té" vào nghề Nông không có chút kinh nghiệm, kiến thức thì lượm lặt từ Dr Google tụi em chạy theo muốn "đuối" luôn anh @Xuan Vu ui, chưa có Nghề thì làm sao mà "lụt" được anh:). Em may mắn có dàn cộng sự Giỏi, nhiệt tình, đam mê nghiên cứu và học hỏi nên những kế hoạch, chương trình thử nghiệm đều đạt đúng tiến độ, riêng em hỏng có làm gì hết sao giỏi được anh ơi;) Em chỉ làm "dám xúi" thui, còn mấy bạn cộng sự mới là người "dám làm" anh ạ...Thay mặt tập thể nhân viên trang trại HQGANO chân thành cảm ơn lời chúc của anh nhé. Thật vui khi được quen biết anh trên diễn đàn Agriviet này ạ. Một lần nữa chúc anh luôn dồi dào sức khỏe, bình an và hạnh phúc!
Trân trọng!

kèo thơm, kèo thơm ghê gúm!@ đã bán phăng mấy con bò phụ chung tay trợ lực cho anh trai giải quyết chuyện nợ nần (ko bọc túi được xu nào), thêm anh làm rẩy kế bên rất là "cẩn thận" và "có trách nhiệm", trong lúc dọn đốt rẫy đã để lửa qua "dọn phụ" mớ lá khô trong đám tràm keo 1 năm tuổi nhà em. đúng ngay lúc em có việc trưa mới về đến nhà. giữa trưa nắng đổ lửa, nhìn ra rẩy thấy có khói bay lên... giữa đám tràm nhà mình. 1 mình, chân đất lưng trần (đã kịp mang dép, khoác cái áo đâu), bẻ mấy cành tươi lăn xã say đắm trong đó...ôi phê!!, dập xong lửa rồi phóng tầm nhìn 1/3 đám tràm xong theo (100% chết chắc), thiệt là khá giận!! khi anh hàng xóm ra dọn tiếp sau giờ nghỉ trưa, em ra gặp và chỉ buôn đúng 1 câu trách anh sao bất cẩn đến vậy để lửa lan sang đám cây nhà em (trong đầu chưa hề có ý nghĩ về cụm từ ..bồi thường thiệt hại), anh ý đã hùng biện hoành tráng.. chối phăng (đúng là hàng xóm tốt). tổng hợp các sự kiện (chỉ trong gần 2 tuần nay) woa! đúng là kèo thơm@. 2 tay trắng nhách luôn, mấy bữa giờ đang khởi động lại, bắn tỉa bớt lủ gà (từ mái đẻ đến gà giò, gà con) gom lúa gầy lại đàn thỏ.1 tuần nay đã gom được 25 thỏ cái về chuồng (khoảng gần 1 tháng nữa mới phối giống được), đầu ra thì củng nhận được khá nhiều lời hứa hẹn hoành tráng, hi vọng mọi chuyện lại tốt đẹp. mục tiêu ngắn hạn nhỏ nhoi là hết mùa mưa này sẻ tăng đàn thỏ lên đủ ..100 nái.hahaha sặc sặc ẹc ẹc.. có khó quá ko ta!!

kèo thơm, kèo thơm ghê gúm!@ đã bán phăng mấy con bò phụ chung tay trợ lực cho anh trai giải quyết chuyện nợ nần (ko bọc túi được xu nào), thêm anh làm rẩy kế bên rất là "cẩn thận" và "có trách nhiệm", trong lúc dọn đốt rẫy đã để lửa qua "dọn phụ" mớ lá khô trong đám tràm keo 1 năm tuổi nhà em. đúng ngay lúc em có việc trưa mới về đến nhà. giữa trưa nắng đổ lửa, nhìn ra rẩy thấy có khói bay lên... giữa đám tràm nhà mình. 1 mình, chân đất lưng trần (đã kịp mang dép, khoác cái áo đâu), bẻ mấy cành tươi lăn xã say đắm trong đó...ôi phê!!, dập xong lửa rồi phóng tầm nhìn 1/3 đám tràm xong theo (100% chết chắc), thiệt là khá giận!! khi anh hàng xóm ra dọn tiếp sau giờ nghỉ trưa, em ra gặp và chỉ buôn đúng 1 câu trách anh sao bất cẩn đến vậy để lửa lan sang đám cây nhà em (trong đầu chưa hề có ý nghĩ về cụm từ ..bồi thường thiệt hại), anh ý đã hùng biện hoành tráng.. chối phăng (đúng là hàng xóm tốt). tổng hợp các sự kiện (chỉ trong gần 2 tuần nay) woa! đúng là kèo thơm@. 2 tay trắng nhách luôn, mấy bữa giờ đang khởi động lại, bắn tỉa bớt lủ gà (từ mái đẻ đến gà giò, gà con) gom lúa gầy lại đàn thỏ.1 tuần nay đã gom được 25 thỏ cái về chuồng (khoảng gần 1 tháng nữa mới phối giống được), đầu ra thì củng nhận được khá nhiều lời hứa hẹn hoành tráng, hi vọng mọi chuyện lại tốt đẹp. mục tiêu ngắn hạn nhỏ nhoi là hết mùa mưa này sẻ tăng đàn thỏ lên đủ ..100 nái.hahaha sặc sặc ẹc ẹc.. có khó quá ko ta!!
Vạn sự khởi đầu nan. Gian nan đừng có nản nhé em trai...Chúc em sớm lấy lại những gì đã mất đừng để mất luôn những gì đang có nhen... Have a nice weekend!

nếu nuôi số nhiều thì sợ rằng thức ăn không kịp đáp ứng vì ở quê em lấy ra đâu cỏ mulato mà ủ , mà lúc này là đỉnh điểm của nắng nóng nên thức ăn hầu như cạn kiệt, gia súc ốm nhom à...
may mà có rơm và lá bắp khô trữ sẵng nhưng yêu cầu dinh dưỡng không đảm bảo. có bác nào chỉ dùm em ủ chua rơm không ?? cảm ơn nhiều
vào đây tham khảo nhá bác

HQGANO Cho mình hỏi:
Men HQBio này ủ với cây bắp xay nhuyễn (3-5cm, sau khi thu hoạch bắp trái) được không?, Thân bắp có thể trộn chung với cỏ voi cho bò ăn có được không vậy?. Mong được chia sẽ, thanks!

Back