Kíu Dàn Nhím Nhà Em Với huuuu

• Thread starter Tay Bac
  • Ngày gửi
T

Tay Bac

Guest
THÔNG TIN NGƯỜI GỬI:

- Tên DN/Cá nhân: A vinh
- Địa chỉ: Lào Cai
- Tel, Fax: ::: FaX 0988979345
- email: taybac24121984@yahooo.com vn
================================

<p><font size="3">Hai H&ocirc;m Nay Nh&iacute;m Nha Em Tự Nhi&ecirc;n Bị Liệt 2 Chan Sau&nbsp; b&aacute;c N&agrave;o Co Kinh Nghiệm Nu&ocirc;i Chỉ Dum Em Vơi ;</font></p><p><font size="3">Bị Cả Con To Lẫm Con Nhỏ M&oacute;i Kho Em Ch&uacute;</font></p>

Anh kiểm tra xem chúng có đánh nhau không, khi lông Nhím đâm vào nhau dễ dẫn đến nhiễm trùng lắm. Có nhiều G Đ khi rửa chuồng làm Nhím sợ hãi rồi va đập vào cửa chuồng cũng dẫn đến bị què. Nếu không phải do đánh nhau và va đập cơ học thì có thể do ăn uống thiếu chất có thể là thiếu canxi. Rất tiếc tôi chưa gặp trường hợp nào giống đàn Nhím của Anh nên không giúp Anh được. Hy vọng trong diễn đàn sẽ có người giúp Anh.

mấy thang trước tôi cũng bị mấy con như vậy , có 1 con lúc đầu do không biết làm sao cho nên đành chấp nhận nhìn nó chết . khi nó gần chết tôi quyết định đem đại phẫu để xem nội tạng của nó thì thấy phổi của nó có màu trắng đục , tôi đi hỏi bác sỹ thú y thì được biết là nó bị viêm phổi và bác thuốc cho tôi mang về tiêm . và tôi tiêm theo hướng dẫn thì mấy con còn lại khỏi hết . tên thuốc đó là BIOCENTA bạn ạ . vậy nếu bạn đọc bài này cần biết cụ thể thì DT cho tôi theo số 0988829754 .chúc bạn thành công

bênh này là do thiếu canxi .chỉ cần mua thuốc bổ canxi , vitamin ,loại canxium A-D-E . trộn với thức ăn ( cơm nguội) cho ăn liên tục sẽ tự khỏi .bạn thử làm vậy xem , trước nhím của tôi cũng làm như vậy đều khỏi

mấy thang trước tôi cũng bị mấy con như vậy , có 1 con lúc đầu do không biết làm sao cho nên đành chấp nhận nhìn nó chết . khi nó gần chết tôi quyết định đem đại phẫu để xem nội tạng của nó thì thấy phổi của nó có màu trắng đục , tôi đi hỏi bác sỹ thú y thì được biết là nó bị viêm phổi và bác thuốc cho tôi mang về tiêm . và tôi tiêm theo hướng dẫn thì mấy con còn lại khỏi hết . tên thuốc đó là BIOCENTA bạn ạ . vậy nếu bạn đọc bài này cần biết cụ thể thì DT cho tôi theo số 0988829754 .chúc bạn thành công

Biocenta loai này cũng tuy vao con chiu thuốc được nữa dó bac.mình cũng bị rồi 6 con còn 3 con thôi bệnh nay ở con cái chiếm tỉ lệ nhiều hơn (viêm phôi)như thú y bên mình gọi là bú phổi nữa đó bác.những bệnh này thường gặp nhiều nhất ở tháng tuổi 2-5.theo mình tham khảo được biết là nhím nuôi ma cho ăn thức ăn viên bị bệnh nhiều hơn nhưng k biết pải k.còn các triệu chứng khác như viêm tinh hoàng bệnh này k phát hiện sớm cũg bị chết như chơi.còn chứng bệnh này nữa mình chưa tìm được nguyên nhân là nhím nuôi càng ngày càng ốm còn xương với da thôi mà vẫn ăn uống bình thường (k biết co bị HIV k) bệnh này chỉ ăn thịt thôi bán k ai thèm mua hết.có chút xíu kinh nghiệm chia sẻ với ace

có khi trong khẩu phần ăn thiếu chất j đó

Nay mới thấy các anh nói nhím nhiều bệnh nguy hiểm như vậy, trước đây cứ nghĩ nó ít bệnh hoặc có bệnh thì cũng đau bụng, ỉa chảy. Ai dè rắc rối ra phết. Có lẽ con gì cũng vậy, nuôi lâu sẽ xuất hiện nhiều bệnh của nó, do đó muốn thành công cần phải kiên trì tìm tòi và chữa được các bệnh. Tuy nhiên với người ít vốn, thiếu kinh nghiệm gặp phải mấy vụ này chắc té đái như chơi. Nói vui chơi thôi. khà...khà...

Biocenta loai này cũng tuy vao con chiu thuốc được nữa dó bac.mình cũng bị rồi 6 con còn 3 con thôi bệnh nay ở con cái chiếm tỉ lệ nhiều hơn (viêm phôi)như thú y bên mình gọi là bú phổi nữa đó bác.những bệnh này thường gặp nhiều nhất ở tháng tuổi 2-5.theo mình tham khảo được biết là nhím nuôi ma cho ăn thức ăn viên bị bệnh nhiều hơn nhưng k biết pải k.còn các triệu chứng khác như viêm tinh hoàng bệnh này k phát hiện sớm cũg bị chết như chơi.còn chứng bệnh này nữa mình chưa tìm được nguyên nhân là nhím nuôi càng ngày càng ốm còn xương với da thôi mà vẫn ăn uống bình thường (k biết co bị HIV k) bệnh này chỉ ăn thịt thôi bán k ai thèm mua hết.có chút xíu kinh nghiệm chia sẻ với ace
Nếu nói nuôi bằng thức ăn viên dễ bị bệnh hơn, cũng có lý. Rau củ quả thì mình còn có thể kiểm soát được dư lượng thuốc bảo vệ thực vật, còn với thức ăn viên thì làm sao biết được nhà sản xuất họ pha chế như thế nào và có sử dụng các chất bảo quản gây bất lợi cho vật nuôi hay không. Tốt hơn hết là hãy tận dụng triệt để những gì thiên nhiên ban tặng.
Về những con nhím ăn uống ầm ầm mà vẫn ốm tong, ốm teo thì rất có khả năng bị nhiễm giun, sán (chứ làm sao nhiễm HIV được. chúng nó đâu có đi chơi đâu xa như mình đâu!?). Thử cho ăn nhiều hột bí đỏ hay hột trâm bầu rồi quan sát phân xem sao.
Đôi với nhím bị liệt hay khi gặp triệu chứng lạ nào có vẻ nguy hiểm mà ta không biết chính xác nguyên nhân (nhất là khi có triệu chứng sốt) thì tốt nhất nên dùng ngay kháng sinh có phổ tác dụng rộng, kèm theo đó là các thuốc nâng đỡ cơ thể như vitamin, khoáng chất, thuốc trợ tim cùng với hạ nhiệt giảm đau ............ sau đó từ từ theo dõi tìm nguyên nhân và điều trị hiệu quả (đó là phương pháp giải chài, đánh úp mà các Bác sĩ tư vẫn hay áp dụng để tạo ngay cho bệnh nhân có cảm giác tin tưởng). Chúc đàn nhím của bạn mau phục hồi!
Ngày xưa vác bút theo thầy
Ngày nay vác bí nuôi bầy nhím cheo!

Last edited:

Back