kỹ thuật ấp trứng gà

• Thread starter nguyencuong2109
  • Ngày gửi
các bác cho em hỏi ?gà ấp ra lông dính vào vỏ tỉ lệ trứng nở thấp,trứng mổ vỏ nhưng không đạp ra dược ko biết vì sao?nhiệt độ em đặt cho máy là 37,6 và độ ẩm dao động từ 64-67%.mong các bác giúp đỡ.

Hôm nay mình nở tiếp 1 mẻ nữa nhưng cũng vẫn chưa hài lòng cái máy mới mua, đảo tự động đúng là không bằng đảo bằng tay được. mình đã diều chỉnh con cảm biến nhiệt và tương đối đều hơn, khay đầu và khay cuối chênh nhau 0.5 độ.
Còn theo mình thì có lẽ ngày thứ 18 khẻ mỏ mấy quả trứng nhỏ, ngày 19 khẻ mỏ đều và nở dứt điểm cuối ngày 20 là chuẩn, gà rất khoẻ, con nào nở ngày 21 mình thấy yếu và hay bị khèo chân.
Còn độ ẩm các bác nói ngày 18-20 thì 80-85 % nhưng mình thấy 75% là đủ và thấy nở cũng đạt. còn 85% thì thấy nhiều quá con gà ướt và khó nở hơn nữa.

Bác nào gặp tình trạng gà con khẻ mỏ nhưng không nở đc, ben trong có chất như keo, dẻo, dính chặt vào mỏ con gà. con gà bên trong hoàn toàn bình thường nhưng lâu quá không ra được nên chết. bác nào biết cách khắc phục chỉ em với ạ.

máy ấp của mình nở ngày 20, tỷ lệ > 80%, nhưng gà con lông ko mướt, lông ko bun ra hết, đem gà rngoài khoảng 30 phút thì gà mới khô lông và mướt, Vậy tủ của mình do độ ẩm , nhiệt, hay thiếu thông gió ?
cac bac cho e hoi .la e djnh mua may ap trung tu dong .thi loai nao tot ha cac bac

các bác cho em hỏi ?gà ấp ra lông dính vào vỏ tỉ lệ trứng nở thấp,trứng mổ vỏ nhưng không đạp ra dược ko biết vì sao?nhiệt độ em đặt cho máy là 37,6 và độ ẩm dao động từ 64-67%.mong các bác giúp đỡ.
am do cao qua may da ki thi chinh am con 55_57 la duoc ..nhiet nhu vay la vua nhung co chinh xac ko moi quan trong

Bác nào gặp tình trạng gà con khẻ mỏ nhưng không nở đc, ben trong có chất như keo, dẻo, dính chặt vào mỏ con gà. con gà bên trong hoàn toàn bình thường nhưng lâu quá không ra được nên chết. bác nào biết cách khắc phục chỉ em với ạ.
đây là tình trạng rất nhiều anh em mình "dính đòn" đây .nếu em quan sát kỷ sẽ thấy gà con bên trong không bình thường.lông gà dày hơn ,nhiều hơn,trông có vẻ dà dặn hơn .nhưng bị bó chặt bởi 1 lớp chất nhầy màu trắng trong ,hơi ngã vàng (chỉ ngã vàng sau khi khẻ mỏ ,nếu đập thử thì nó màu trắng trong) .không chỉ có trứng gà mà các loại trứng như ngan,chim trỉ vvv đều xảy ra hiện tượng này.
trước khi nói đến nguyện nhân cách khắc phục ta quan sát xem trứng làm gì cần gì trong buồn ấp nhé .
tôi chia tiến trình phát triển của trứng làm 3 giai đoạn.
giai đoạn 1 hấp thụ nhiệt :vào giai đoạn này trứng cần 1 nhiệt độ lí tưởng dàn đều trên toàn bộ bề mặt quả trứng .ẩm độ lúc này cần phải cao .vai trò của độ ẩm lúc này là hạn chế sự bay hơi nước từ lòng trắng .tạo điều kiện cho phôi định vị và phát triển .giai đoạn này với trứng gà là từ 1-7 ngày.nếu vào giai đoạn này ta xử lí nhiệt độ chuẩn và đều .vào ngày thứ 4-5 soi trứng sẽ thấy phôi phát triển mạnh .phôi là 1 chấm đen nhỏ như hạt đậu nổi lơ lửng giữa túi nước ối.chung quanh là hệ thống mạch máu phát triển như mạng nhện .trứng lúc này soi thấy có màu hồng nhạt.
nếu giai đoạn này nhiệt độ không dàn đều .phôi sẽ nhỏ mạch máu mờ nhạt.nhiều trứng có vệt máu vắc ngan (chết phôi ) .nếu đảo không chuẩn phôi sẽ bị dính chặt vào vỏ lụa và chết vào những ngày cuối của tiến trình ấp .nếu trứng nào nở được thì phần cổ và lưng bị dính chặt vào vỏ lụa .chú ý vỏ lụa màu trắng trong chứ không đục như sát vì quá nhiệt.
giai đoạn 2 : xả nhiệt giai đoạn này với trứng gà bắt đầu từ ngày thứ 10-18 .thời điểm này hình dáng con gà đã hình thành hệ thống tuần hoàn đã hoạt động mạnh. quá trình trao đổi chất diển ra rất mạnh.da lông mỏ gà hình thành nhờ chất canxi từ lòng trắng .dinh dưởng từ lòng đỏ.lúc này xung quanh trứng tỏa ra 1 nhiệt lượng rất mạnh .hiện tượng này tôi gọi là bức xạ nhiệt.thao tác đảo trứng lúc này đóng vai trò giãi nhiệt cho trứng.vào thời điểm này trứng cần sự thông thoán để lòng trắng bốc hết hơi nước với trứng gà sự bay hơi này phãi dứt điểm vào ngày thứ 18-19 .vì thế ẩm độ lúc này không cần cao .giai đoạn này nếu xử lí không tốt.buồn ấp thiếu độ thông thoáng .bề mặt quả trứng không tiếp xúc đều với không gian buồn ấp .sẽ làm cho trứng không giãi tỏa được nhiệt sẽ gây chết con hàng loạt .và nếu quá tệ sẽ cho ra sản phẩm độc đáo là gà rất to già dặn nhưng bị bao phủ bởi lớp nhầy đó là thành phần của lòng trắng không bốc hơi được.kết quả gà chết vì ngạt.
giai đoạn 3 quá trình nở .với trứng gà tiến trình này bắt đầu từ ngày 19 nếu nhiêt cao sẽ sớm hơn .tiến trình này chỉ thật sự tốt khi các giai đoạn trước được giãi quyết thật chuẩn .bây giờ trong trứng là 1 chú gà khỏe mạnh .bây giờ gà không còn đủ oxy để thở vì các lổ mao mạch quanh vỏ trứng quá nhỏ so với sự phát triển của gà .điều này làm cho lượng carbondioxide trong máu gà tăng cao gây ra phản xạ co giật toàn thân .phần cổ gà co giật mạnh mỏ gà sẽ va vào vỏ trứng gây thủng vỏ và sau vài lần co giật tiếp gà tung được vỏ .kết thúc tiến trình ấp.như vậy để có mặt tên đời gà đi qua rất nhiều giai đoạn thập tử nhất sinh.
trường hợp của bạn nằm ở giai đoạn thứ 2 đấy.trứng không giãi tỏa được nước ở lòng trắng.thường các máy đảo tự động khi ấp số lượng nhiều thì gặp hiện tượng này vì chỉ "lắc trứng" thì không thể giãi quyết được hiện tượng bức xạ nhiệt.và trứng nằm cố định rất khó bay hết hơi nước từ lòng trắng . các máy đảo thủ công rất ít gặp sự cố này trừ khi quá lười đảo.hệ thống thông thoán kém.và làm mát không đúng kỷ thuật .

Last edited by a moderator:
Bac tranvanlocninhbinhphuoc cho con hoi ve ki thuat lam mat trung gà ở từng giai đoạn trứng. . va số lần đảo trứng phù hợp từng giai đoạn được không bác.

Bac tranvanlocninhbinhphuoc cho con hoi ve ki thuat lam mat trung gà ở từng giai đoạn trứng. . va số lần đảo trứng phù hợp từng giai đoạn được không bác.
em tìm đọc kỷ các tài liệu về ấp trứng của tôi nhé . chúng tôi rất cố gắn nói với bà con mình là nghề ấp trứng là một nghề đan xen giửa công nghệ và thủ công . với trứng gà trong từ ngày ấp thứ 7 trở lên phôi đã phát triển thành gà con . sự hấp thụ dinh dưỡng và hoạt động của hệ tuần hoàn sẽ sinhra nhiệt . như vậy ngoài tự nhiên 1 ổ gà chỉ từ 7-14 trứng vấn đề này không khó giãi quyết với gà mẹ . vì chỉ đảo thường xuyên là xã được nhiệt . nhưng trên khay trứng ? vài chục vài trăm trứng thì nhiệt sẽ rất cao đây là nguyên nhân gây chết phôi hàng loạt đấy . làm mát trứng gà em nên làm từ ngày ấp thứ bảy . ngày làm 2 lần trưa và tối . vấn đề này còn tùy theo địa phương và mùa nóng lạnh nữa . nam bộ vào mùa hè chúng tôi làm mát vào 11h trưa . và 9 h tối . thời gian làm mát tăng dần theo tuổi ngày ấp của trứng ..... trứng càng gần ngày nở thời gian đưa ra ngoài xử lí càng lâu nhé ..

Lm
em tìm đọc kỷ các tài liệu về ấp trứng của tôi nhé . chúng tôi rất cố gắn nói với bà con mình là nghề ấp trứng là một nghề đan xen giửa công nghệ và thủ công . với trứng gà trong từ ngày ấp thứ 7 trở lên phôi đã phát triển thành gà con . sự hấp thụ dinh dưỡng và hoạt động của hệ tuần hoàn sẽ sinhra nhiệt . như vậy ngoài tự nhiên 1 ổ gà chỉ từ 7-14 trứng vấn đề này không khó giãi quyết với gà mẹ . vì chỉ đảo thường xuyên là xã được nhiệt . nhưng trên khay trứng ? vài chục vài trăm trứng thì nhiệt sẽ rất cao đây là nguyên nhân gây chết phôi hàng loạt đấy . làm mát trứng gà em nên làm từ ngày ấp thứ bảy . ngày làm 2 lần trưa và tối . vấn đề này còn tùy theo địa phương và mùa nóng lạnh nữa . nam bộ vào mùa hè chúng tôi làm mát vào 11h trưa . và 9 h tối . thời gian làm mát tăng dần theo tuổi ngày ấp của trứng ..... trứng càng gần ngày nở thời gian đưa ra ngoài xử lí càng lâu nhé ..
Làm mát là đưa nó ra ngoài khoi lo ap luôn hả bác tranvanlocninhbinhphuoc làm sao đe biết được là thời gian đưa ra ngoài làm mát la đả đủ rồi dạ. Cở may phut vậy bac

Lm

Làm mát là đưa nó ra ngoài khoi lo ap luôn hả bác tranvanlocninhbinhphuoc làm sao đe biết được là thời gian đưa ra ngoài làm mát la đả đủ rồi dạ. Cở may phut vậy bac
Em đưa trứng ra khỏi buồn ấp ngày đầu khoảng 10 phút sau đó dùng chay phun nước lên trứng cho trứng nguội hẳn xong đưa trúng trở lại buồn ấp mổi ngày em tăng thởi gian làm mát lên 2 phút cho đến lúc nở thời gian này có thể thay đổi tùy theo mùa mùa hè lâu hơn mùa đông nhanh hơn .

Em đưa trứng ra khỏi buồn ấp ngày đầu khoảng 10 phút sau đó dùng chay phun nước lên trứng cho trứng nguội hẳn xong đưa trúng trở lại buồn ấp mổi ngày em tăng thởi gian làm mát lên 2 phút cho đến lúc nở thời gian này có thể thay đổi tùy theo mùa mùa hè lâu hơn mùa đông nhanh hơn .
Da. Con cám ơn bac. Con rất ham thích ấp gà. Nêu bac thấy tiện cho con xin mail bac để tiên được bác tư vấn không dạ. Con có rất nhiều thắc mắc .
Bác cho con hoi ti nữa nha khi Trứng gà chỉ mới 7 ngày tuổi cũng phun lượng nước như trứng gà ở cac giai đoạn khác hả bác

Cho e hỏi e có ấp một mẽ trứng bằng mấy ấp đảo tự động khoảng 16 trứng ngày 6 thì e soi trứng thì e thấy mạch máu phát triển và lần 2 e soi vào ngày thứ 12 thì e thấy phôi di chuyển và mạch máu dày tới ngày thứ 18 mà e vẫn chưa thấy dấu hiệu khẽ mõ cho vào chậu nước ko thấy chuyển động nhẹ vậy cho e hỏi tình trạng trứng như vậy có bị hư ko rất mong được các anh em hướng dẫn e để có thêm kinh nghiệm

Back