kỷ thuật chăm sóc bò cái sinh sản

• Thread starter Bomcon
  • Ngày gửi
KÍnh chào các anh chị em trên diển đàn,

Hiện mình đang nuôi Bò cái sinh sản và mình có hai vấn đề cần xin ý kiến mọi người, mong nhận sự giúp đỡ.

1, Về thuốc bổ, mình cần chích nhưng loại thuốc nào để hổ trợ Bò mẹ lúc mang thai va nuôi con.

2, khi bò mắc bệnh thì có nên chích thuốc không ( cho cả hai giai đoạn mang thai va nuôi con). Bò cái của mình lúc mang thai thì mắc bênh Lở mồm long móng, và thỉnh thoảng có con bị tụ huyết trùng chướng hơi dạ cỏ và cúm ( đây là lời của thú y địa phương nói với mình như vậy).

Họ nói vẫn chích thuốc được trong giai đoạn này.

Xin chỉ giúp mình khi Bò mắc những bệnh trên và tên thuốc cho từng loại bệnh với, Xin chân thành cám ơn.

Tks bạn nha, đàn bò mình cũng đang có 6 con đang mang thai sắp sinh. Mình đang tìm thông tin về cách chăm sóc. Hy vọng nhận được nhiều kinh nghiệm quý báu từ chủ đề này...

Tks bạn nha, đàn bò mình cũng đang có 6 con đang mang thai sắp sinh. Mình đang tìm thông tin về cách chăm sóc. Hy vọng nhận được nhiều kinh nghiệm quý báu từ chủ đề này...
bạn sẽ nhận được nhiều thông tin thôi ,mà sao 0 thấy bạn cho,thí dụ cho tôi xem chút công thức ủ chua cỏ mulato mà cty voviga cho mà bạn viết trong chủ đề bò vỗ béo.nó cũng tốt cho bò sinh sản mà

KÍnh chào các anh chị em trên diển đàn,

Hiện mình đang nuôi Bò cái sinh sản và mình có hai vấn đề cần xin ý kiến mọi người, mong nhận sự giúp đỡ.

1, Về thuốc bổ, mình cần chích nhưng loại thuốc nào để hổ trợ Bò mẹ lúc mang thai va nuôi con.

2, khi bò mắc bệnh thì có nên chích thuốc không ( cho cả hai giai đoạn mang thai va nuôi con). Bò cái của mình lúc mang thai thì mắc bênh Lở mồm long móng, và thỉnh thoảng có con bị tụ huyết trùng chướng hơi dạ cỏ và cúm ( đây là lời của thú y địa phương nói với mình như vậy).

Họ nói vẫn chích thuốc được trong giai đoạn này.

Xin chỉ giúp mình khi Bò mắc những bệnh trên và tên thuốc cho từng loại bệnh với, Xin chân thành cám ơn.

cúm bò : 2 từ này tôi chưa nghe bao giờ,và hình như bò không có bệnh cúm (chỉ có bệnh say nắng cãm nóng) mà thôi
bò mẹ mang thai chỉ cần chích vitamin ade,becomlex 1 tháng 1 lần 15ml chích sâu bắp cổ bằng kím dài 16,
chích canci fort của bayer, hoặc cho uống dung dịch calgophos của virbac để giúp cho thai phát triễn hoàn thiện tránh nguy cơ bê sau khi sinh mắc bệnh còi mềm xương,đồng thời phòng chống bệnh bại liệt cho mẹ do rối loạn hoặc thiếu hụt canci. sau khi sinh...
bò bệnh bắc buôt phải điều trị thôi,nếu không muốn kêu thương lái,tùy từng bệnh mà có hướng điều trị thích hơp không ảnh hưởng gì nhiều cho mẹ&thai,tốt hơn hết nên tiêm phòng các bệnh truyền nhiễm cho bò,nhất là 3 bệnh thường xuyên trâu bò hay cãm nhiễm,dịch tả,tụ huyết trùng ,lmlm...một liều thuốc phòng bao giờ cũng rẽ hơn 1 mũi thuốc điều trị. và tạo được miễn dịch lâu dài và bền vững

bạn sẽ nhận được nhiều thông tin thôi ,mà sao 0 thấy bạn cho,thí dụ cho tôi xem chút công thức ủ chua cỏ mulato mà cty voviga cho mà bạn viết trong chủ đề bò vỗ béo.nó cũng tốt cho bò sinh sản mà
Sẵn sàng chia sẻ thôi bạn, nhưng mình đang thử nghiệm sau khi hoàn tất công trình với nhiều nghiệm thức sẽ up lên cho mọi người tham khảo, ít nhất sau 3 tháng nữa bạn ạ...
P/s: mình là dân kinh doanh chưa từng quan tâm đến nông nghiệp nên khi bước chân vào nghề còn lắm bỡ ngỡ, cái gì cũng lạ lẫm nên chỉ học hỏi là chính thôi bạn thông cảm nhen...

Sẵn sàng chia sẻ thôi bạn, nhưng mình đang thử nghiệm sau khi hoàn tất công trình với nhiều nghiệm thức sẽ up lên cho mọi người tham khảo, ít nhất sau 3 tháng nữa bạn ạ...
P/s: mình là dân kinh doanh chưa từng quan tâm đến nông nghiệp nên khi bước chân vào nghề còn lắm bỡ ngỡ, cái gì cũng lạ lẫm nên chỉ học hỏi là chính thôi bạn thông cảm nhen...
Bạn khiêm tốn thôi,khi dân kd đầu tư bài bản như bạn cho con bò như vậy tôi biết hướng của bạn còn mở rộng từ con bò nhiều lắm,nhưng tui ủng hộ bạn vì có nhiều người như bạn thành công sẽ giúp đươc ít nhiều cho nông dân nghèo.
nhật kí chăm sóc bò chữa có khác nhiều với bò thịt 0 ?

Cảm ơn mainchinh đã nhận xét hơi bị đúng hehe, hiện tại mình đang nuôi Trùn Quế thử nghiệm nữa...Bò chửa vẫn chăm sóc như bò vỗ béo nhưng có thêm Cám dưỡng thai HQBiofeed cho Bò 250gr/ngày bạn ạ. Trang trại mình theo hướng nông nghiệp hữu cơ nên không sử dụng thuốc tăng trọng, cám hỗn hợp bên ngoài bạn ạ.
Chúc bạn vui vẻ!

Bạn khiêm tốn thôi,khi dân kd đầu tư bài bản như bạn cho con bò như vậy tôi biết hướng của bạn còn mở rộng từ con bò nhiều lắm,nhưng tui ủng hộ bạn vì có nhiều người như bạn thành công sẽ giúp đươc ít nhiều cho nông dân nghèo.
nhật kí chăm sóc bò chữa có khác nhiều với bò thịt 0 ?

Last edited by a moderator:
cam on ban hoang nhieu nha, ban co the noi ro giup tung loai thuoc cho tung loai benh giup voi.
kiến thức thú,y..mình còn kém lắm,nên có lẽ chẳng giúp gì cho ban nhiều lắm đâu,biết bao nhiêu mình chia sẽ đến đó.sau đó các ac trong dđ và có cả bs thú y giúp bạn nhiều hơn,
bệnh dịch tả trâu bò,bệnh lmlm là 2 bệnh chính tác nhân gây bệnh là những chũng virut khác nhau gây nên 2 bệnh khác nhau,bệnh do virut cho đến nay vẫn chưa có thuốc điều trị,chỉ có phòng bệnh bằng vaccin,mới tạo được sự miễn nhiễm ,kễ cả bệnh THT nên trâu bò mắc 2 bệnh này chĩ chữa triệu chứng chứ không chữa được căn nguyên,
khi xác định được bò mắc bệnh tả cho bò uống điện giải,bù đắp lượng nước và muối khoáng đã bị mất,cho uống bircarbonate,.sodium.hoặc nước sắc đặc của lá có nhiều chất chát như lá ổi búp lá sim làm giãm nhu động và săn niêm mạc ruột hạn chế tiêu chảy, dùng chanh ,khế chà xát miệng nếu miệng có vết loét ,tăng cường chăm sóc bồi dưỡng bằng cõ xanh non cho uống cám có pha ít muối hoặc mật đường
cách chăm sóc bệnh lmlm cũng giống như bệnh dịch tả nhưng vết loét ở miệng nhiều hơn,chãy nhiều nước bọt trắng như sùi bọt cua,bôi dung dịch thuốc sát khuẩn như xanh metylen,han iodinsau khi chà xát niêm mạc miệng,và 4 móng chân khi có mụn nước, di chuyễn bò dến nơi cao ráo,chích peniciclin 1,5 triệuui,chống nhiễm khuẩn kế phát
bệnh THT ( do cầu trực khuẩn pasteurella boviseptica gây nên (bò)
bệnh này điều tri dễ hơn, dùng các chế phẫm có chứa tetra ,docy,,,, cũng chũa được bệnh này ,hiệu quả nhất mà mình thấy là pen treep, bệnh nặng dùng phối hợp sulfamerazin và penixilin cứ 3h tiêm 1 lần
dùng thuốc cafein,camphonar trợ tim trợ sức, bồi dưỡng súc khõe vật mau hôi phục bằng catosal

Oài nghe mà phức tạp ghê ta. Theo e cuwstieem phòng LMLM vs Tụ huyết rồi khi phối thì tiêm ADE. Còn thức ăn thì cho ăn ngon tý cho con bò nó khỏe mạnh để tăng sức đề kháng là ok.

ý mình cũng như bạn,,loại nào thường hay sãy ra , có vacin cứ phập cho nó 1 mũi, làm hàng rào bảo vệ tài sản khỏi suy nghĩ nặng đầu, chứ để khi bệnh sãy ra rồi tài sản khó bảo đảm ,điều trị khó khăn,phức tạp tốn kém nhiều

ý mình cũng như bạn,,loại nào thường hay sãy ra , có vacin cứ phập cho nó 1 mũi, làm hàng rào bảo vệ tài sản khỏi suy nghĩ nặng đầu, chứ để khi bệnh sãy ra rồi tài sản khó bảo đảm ,điều trị khó khăn,phức tạp tốn kém nhiều
Bệnh LMLM thì chữa giờ cũng đơn giản rồi. Khế chua cứ đập dập ra cho với muối sát vô những chỗ bị bệnh như móng chân, mồm. Cứ làm thế 15p/ lần ngày 2 lần thì cũng nhanh khỏi lắm. Sau khi làm xong nhớ bôi Xanhmetylen vào vết thương. ( Mấy ông vỗ bò kêu thế mà hem bik nữa ) ACE đã ai thử cách này chưa ạ?

nhưng cũng phải chích kháng sinh,phòng trị nhiễm trùng cơ hội ,sinh mũ gây lỡ loét và sút móng.lúc đó,minh thì khổ lắm
nhưng lái thì,cười

Cảm ơn mainchinh đã nhận xét hơi bị đúng hehe, hiện tại mình đang nuôi Trùn Quế thử nghiệm nữa...Bò chửa vẫn chăm sóc như bò vỗ béo nhưng có thêm Cám dưỡng thai HQBiofeed cho Bò 250gr/ngày bạn ạ. Trang trại mình theo hướng nông nghiệp hữu cơ nên không sử dụng thuốc tăng trọng, cám hỗn hợp bên ngoài bạn ạ.
Chúc bạn vui vẻ!
Trang trại của chị như vậy đầu tư củng rất bài bản rồi, với diện tích trồng cỏ như vậy củng có thể phát triển mạnh đàn bò được rồi, Chị có thể cho mọi người biết , chị nuôi trùn để làm gì ko? có phải Chị hướng thêm 1 con vật nào khác, hay nuôi trùn để xử lí phân bò và cung cấp trùn thương phẩm cho các trại gà, cá....?
Bệnh LMLM thì chữa giờ cũng đơn giản rồi. Khế chua cứ đập dập ra cho với muối sát vô những chỗ bị bệnh như móng chân, mồm. Cứ làm thế 15p/ lần ngày 2 lần thì cũng nhanh khỏi lắm. Sau khi làm xong nhớ bôi Xanhmetylen vào vết thương. ( Mấy ông vỗ bò kêu thế mà hem bik nữa ) ACE đã ai thử cách này chưa ạ?
Cách này lúc trước em củng có chửa cho đàn dê của em, rất hiệu quả, có thể thay thế khế bằng trái chanh....công dụng mạnh hơn, hiệu quả nhanh hơn...

Topic này của bạn khác, Hoangha49 hãy xem Bí Mật bị Bật Mí tại topic
"Làm giàu với Cỏ - Bò vỗ béo- Giun quế- Gà sạch: Mô hình cũ hướng đi mới của Nông dân Sài Thành "
sắp Open em nhé...Tks!

Topic này của bạn khác, Hoangha49 hãy xem Bí Mật bị Bật Mí tại topic
"Làm giàu với Cỏ - Bò vỗ béo- Giun quế- Gà sạch: Mô hình cũ hướng đi mới của Nông dân Sài Thành "
sắp Open em nhé...Tks!
Nếu ô hình CỎ- BÒ- GIUN- GÀ thì củng có rất nhiều người áp dụng, nên em củng nghĩ là Chị nuôi dun có thể xẻ hướng thêm con gà, theo mô hình khép kín, an toàn sinh học. hihi

Nếu ô hình CỎ- BÒ- GIUN- GÀ thì củng có rất nhiều người áp dụng, nên em củng nghĩ là Chị nuôi dun có thể xẻ hướng thêm con gà, theo mô hình khép kín, an toàn sinh học. hihi
Bởi vậy mới có câu "Mô hình Cũ, hướng đi Mới" mà em trai...Hôm nay mình thăm trại bò thấy có một con bụng rất to và sụt bụng không biết có phải sắp sinh rồi không?
Biểu hiện nào nhận biết bò chửa sắp sinh, và cần chuẩn bị gì để đón bò con?
Tks!
Bởi vậy mới có câu "Mô hình Cũ, hướng đi Mới" mà em trai...

Bởi vậy mới có câu "Mô hình Cũ, hướng đi Mới" mà em trai...Hôm nay mình thăm trại bò thấy có một con bụng rất to và sụt bụng không biết có phải sắp sinh rồi không?
Tks!
âm hộ sưng,bò bồn chồn,rống to,0 ăn.chuẩn bị góc chuồng thật khô ráo sạch,cần rơm khô lót.Bạn kêu thú y khám xem thai thuận nghich,thuận thì nhân công ở trại tự đỡ cũng được mua cồn loãng sát khuẩnvùng hậu môn ,âm hộ bò sau khi tắm sạch.....tốt nhất có thú y để xử lý ngay những ca sót nhau,tai biến tử cung....hi vọng 1 hoa hậu

Tks!

bò sắp sinh sẽ tụt xương khu,thời gian giao động 72h chuẩn bị một ít giẽ sạch để móc nhớt giãi trong mồm bê,1chai cồn sát trùng cuống rốn,
( 4 ống oxytocin,4 ống vita min k, một ống chích 20ml, 2 cây kim 16 dài) tất cả trong ngoặc chỉ để dự phòng
oxytocin dự phòng dục đẻ, hoặc tiêm sau khi sinh để thúc dịch và nhau ra hết phòng sót nhau
vitamin k,dự phòng xuất huyết khi đẽ bị rách âm hộ , tữ cung gây xuất huyết khi sinh.

Back