Kỹ thuật ghép sứ

• Thread starter hmdung
  • Ngày gửi
Chào các AE trong dđ. Mình có câu hỏi này
Ghép sứ thì hiện tại có ghép ngòi và ghép vạch nêm. Hiên tại ghép vạch nêm mình ghép đậu 100% nhưng ghép ngòi thì thất bại hoàn toàn.
Vậy là sao nhờ các AE chia sẽ kinh nghiệm. cám ơn

@Kính gửi ban quản trị !

Đây là diễn đàn học hỏi, trao đổi kinh nghiệm ( không biết tôi có nói sai không ??) , các bài viết, phản hồi đều phải mang tính học hỏi kinh nghiệm, mang tư cách cá nhân bài bác lợi tôi nhận xét là không phù hợp với sự phát triển diễn đàn ( Đả phá người đăng tin ).

@ bác : thiển cận, xin lỗi bác, thưa bác kinh nghiệm bác còn non tay.. ,chưa dùng , không dám dùng , hay không phù hợp với bác phương pháp này. Tôi giới thiệu bác lên vườn sứ (hơi lớn )minhthuan mở rộng tầm nhìn cho rõ về keo 502 (ghép củ sứ )bác nhé.
(kết thúc tại đây , tôi không lạm bàn ngoài đề tài nữa. Kẻo xóa bài mất. Xin lỗi ban quản trị )
Cách ghép sứ của A Lợi là cách ghép kinh điển và tiện lợi vì chỉ cần 1 sơi dây và 1 cái bịch nilon ,bất cứ ai đã lên lão làng trong môn sứ thái cũng đều phải trải qua học tập cách ghép này..của thế hệ ông cha để lại
Bác Minh Quang dứt khoát bác cũng từ cách ghép này để nhân giống vườn sứ của mình…rồi từ đó bác phát giác ra cách ghép bằng keo 502 ( nhưng phải phơi nắng keo vài giờ cho keo dẻo lại)
Phải công nhận rằng đó là 1 sáng kiến hay..nhưng không tiện lợi….vì để chuẩn bị phải đi mua keo rồi phơi keo.. mà keo đã phơi cho dẻo thì không để dành được
Bác Minh Quang sẽ giải quyết thế nào khi bác đi chơi tình cờ sưu tầm được 1 bo sứ đặc biệt..mang về nhà bác sẽ dùng cách nào để ghép :
1- kiếm 1 sợi dây rồi ghép ngay theo cách cổ điển?
2- Đi mua keo 502 rồi chờ nắng lên phơi keo cho dẻo sau đó mới ghép ?
Cái nào là tiện lợi hả bác ?
Bác xuống Bến Tre xem người ta nhân giống sứ thái ..có vườn nào dùng keo 502 ? có phải các nhà vườn non tay hay không ?

Giống như anh chàng học ngề từ cha anh sau đó thăng tiến trong ngề .. rồi cải tiến phát minh thêm..sau đó đập bỏ bàn thờ tổ vì cho rằng ông tổ non tay và thiển cận quá
ở đây ai thiển cận ? ai không hậu ?

keo 502 : áp dụng dùng ghép ở những chỗ khó ghép

tôi xin hỏi ngu 1 chút và xin bác câu trả lời nhé ( về chuyên môn ghép , không bàn về tư cá nhân trong đó bác nhé )
mục đích : trao đổi kiến thức

- Bác đã từng ghép keo 502 ở những chỗ cực kỳ khó ghép trên cây sứ chưa ? nếu chưa có, tôi có vài tấm hình sau đây (dùng keo 502 ở những chỗ khó ghép dín nhất , khó cột nhất)

( nguồn hình ảnh : suthaicaycanh.com )

( nguồn hình ảnh : suthaicaycanh.com )

nguồn hình : suthaicaycanh.com

những chỗ này dùng keo 502 cực kỳ tỷ lệ bo sống cao

còn đả phá hay không mời bác nhấp vào link sau xem nhé
cách ghép 502

http://suthaicaycanh.com/caycanh/showthread.php?t=596

( nội dung tôi tóm lượt : áp dụng dùng ghép ở những chỗ khó ghép )

chúc bác sức khỏe

..................

( nội dung tôi tóm lượt : áp dụng dùng ghép ở những chỗ khó ghép )

chúc bác sức khỏe

rất chính xác..dùng keo 502 sẽ ghép được những chỗ mà cách ghép truyền thống phải chịu thua
sáng kiến của bác.. thật đáng nể
Điều này chứng tỏ bác đã phải lăn lộn nhiều năm...nhiều khi băn khoăn đến độ ngủ không yên giấc vì cây sứ thái
Nhiệt tìnhvà sự say mê của bác về cây sứ thái cũng thật đáng nể

nói túm lại: You to me là Minhquang1979, đúng chứ ? ngay chính những gì anh viết ra mà anh còn không dám nhận thì anh đừng nói đến chữ TƯ CÁCH ở đây !

ngay từ lúc suthaicaycanh mới thành lập, anh gọi điện mời tôi tham gia. khi tôi tham gia và gửi bài đóng góp cho diễn đàn, bên dưới mỗi bài viết tôi ghi tên tác giả - là tôi, và nguồn gốc bài lấy từ caycanhphatloi.info, anh xoá phần link lẫn tên tác giả, Khi tôi lật tẩy cái mánh tạo nick giả rồi "bám váy" caycanhphatloi.info để giới thiệu suthaicaycanh, vậy là anh khoá một lúc 2 nick của tôi, không cho tôi tham gia diễn đàn.

tôi bảo chỉ có Minhquang1979 mới đi phổ biến cách ghép bằng keo 502 là sai ư ? quá đúng đi chứ, vì cách ghép này như bác Phụng nói :
Điều này chứng tỏ bác đã phải lăn lộn nhiều năm...nhiều khi băn khoăn đến độ ngủ không yên giấc vì cây sứ thái
Nhiệt tìnhvà sự say mê của bác về cây sứ thái cũng thật đáng nể

ý là tôi đang khen anh đó chứ.:lol:
nhưng bởi chính chỉ có mỗi mình anh áp dụng phuong pháp ghép này "thành công" nên mới đi phổ biến, nên nó mới lòi cái đuôi của anh ra.

khi bị lòi đuôi rồi anh có dám nhận You to me chính là Minhquang1979 chưa ?
thêm nữa nhé, MInhquang1979 ngoài việc viết sai chính tả rất nhiều, còn có cái tật hay viết dưới dạng tuyên bố hùng hồn, rồi chữ nghiêng, gạch dưới, in đậm... vân vân và vân vân

thậm chí cái tên MinhQuang là anh cũng "nhại" theo vườn sứ Minh Quang ở quận 9, vốn rất phát triển vào đầu những năm 2000. tên của anh đâu phải là Minh Quang ? cái tên này cũng khiến nhiều người bị lầm, và máng vốn đến chủ vườn Minh Quang thật sự.

bên Hoasontrang có một nick tên Long - Thành - Quang , là ghép tên của anh Long Khắc - Thành Mái Tôn và Nguyễn Sơn Đại Quang. cái nick này tồn tại không lâu thì mất hút, lí do sao: nếu bác nào muốn biết thì sáng chủ nhật sang hoa kiểng Nguyệt Quế ở Ung văn Khiêm (Bình Thạnh) , uống cà phê tán dóc với anh Long khắc và anh Thành, sẽ có nhiều chuyện bất ngờ, nếu có tiền sử bệnh tim thì nhớ mang theo thuốc trợ tim

chỉ vài chuyện thế thôi, để nhắc cho anh nhớ: anh đừng nhắc tới chữ TƯ CÁCH ở đây hay bất cứ diễn đàn nào khác.

@ADMIN,MOD: em hoạt động trên diễn đàn này cũng khá lâu rồi, sau này vì bận rộn nên em ít tham gia, nhưng không phải vì thế mà em quên đi những quy tắc bài viết của diễn đàn, trong quá trình hoạt động trên diễn đàn, em chưa hề đả kích bài viết của thành viên. nhưng vì như các anh thấy, MInhquang1979 cố tình tạo nick khác để "đánh lừa" (có lẽ từ này hơi mạnh, nhưng cũng vì một mục đích nào đó) các thành viên mới tham gia. cần phải viết như vầy để mọi người lưu ý
còn nếu như Minhquang1979 muốn tiếp tục trao đổi thì ... welcome

Ba8gw

Uống ly sâm cho bớt nóng A Lợi ui! :5^:
Không đọc hết bài nên ko biết có ai viết chưa nhưng cũng lấy kinh nghiệm bản thân ra để bà con cùng rút kinh nghiệm!
Lựa chọn vẫn là ghép ngồi, dễ dính, vết ghép sau này đẹp, ghép vạt để lại sẹo xấu! Gốc ghép to nhỏ gì cũng ghép đc hết, quan trọng bo non, bo tầm 1 -1.5cm, khi ghép chọn trời mát không gió bụi :wacko:, không ghép khi trời nắng quá rắt, dao bén sạch, khăn giấy sạch để chậm nhẹ mũ nếu trào ra quá nhiều hoặc mủ trắng đục ( cây già thường cho mủ trắng đục, cây non mủ trong ) bọc trùm mỏng dai dẻo ( bọc tốt nhất là bọc cuộn trong Siêu Thị dùng để đựng cá hoặc rau củ, rãnh lượn vô Siêu Thị lấy 1 mớ về ghép mỏi tay ) Theo kinh nghiệm của mình thì nếu cây trào mủ nhiều quá mình ko chậm thì khi trùm lại kết hợp với mồ hôi ( nước đọng khi trùm kính bọc ) ra 1 chất dính đen đen dễ bị hư bo!!! Khi rịt bọc thì rịt vừa căng đừng chặt quá cũng không lỏng quá! ghép xong để lại chổ cũ ( nhà chật chội quá cũng ko có chỗ khác :7^: ) nắng mưa mặc kệ tuyệt nhiên ko đem vô mát! Với cách ghép như thế mình thành công 99% ( 1% lâu lâu vẫn rớt, ko quá 1 bo )

Đây là ghép bo cắt từ cây con, cây con cắt đầu cắt đít lấy khúc giữa ghép, dính xong cho quá trời tược!

Theo kinh nghiệm của mình thì nếu cây trào mủ nhiều quá mình ko chậm thì khi trùm lại kết hợp với mồ hôi ( nước đọng khi trùm kính bọc ) ra 1 chất dính đen đen dễ bị hư bo!!! Khi rịt bọc thì rịt vừa căng đừng chặt quá cũng không lỏng quá!
hihi, em đọc cây này tới lui mấy bận rồi mới hiểu được ý bác muốn nói. thì ra từ "chậm" nghĩa là dùng khăn, hoặc giấy chậm cho khô mủ phải ko bác ? Có nhiều người mới ghép cứ nghĩ phải có nhựa để làm "chất kết dính" bo sứ với gốc ghép, nhưng thực tế cho thấy, chõ tiép giáp càng sạch thì càng dễ dính, cái quan trọng là 2 mặt cắt có sát nhau và bo được giữ ở một lực kéo vừa đủ (cái này không thể diễn tả bằng lời để người xem làm theo mà phải tự bản thân mỗi người tự rút ra)
Loại bịt nylon mà bác dùng cũng chưa đạt đủ độ đàn hồi, bác thử mua loại bịt người ta làm sinh tố, sẽ dễ ghép hơn, giá cũng không mắc lắm đâu.
vào mùa nắng gắt như hiện tại, để cây sứ ghép ngoài trời mà cột bo ghép bằng dây thun thì chỉ cần 1 ngày thôi là thun đứt liền, để hạn chế mình có thể dùng băng keo điện quấn 1 vòng để bảo vệ dây thun khỏi tác động của nắng mặt trời.

Mẹc Xi ALợi! Đã hoàn chỉnh bài viết về kinh nghiệm ghép sứ của mình! ^_^

Chào các bác cho mình. Tham gia với theo mình thì bỏ ghép nhỏ hơn nhánh ghép một chút vì sau này ngay chỗ ghép sẽ phát triển cân đối

Back