Kỹ thuật giâm cành (cây Sanh)

• Thread starter trantungson
  • Ngày gửi
Tôi mới vào nghề nên cần mọi người chỉ bảo . Tôi mới lấy về một ít cành Sanh , nhưng chưa hiểu rõ được phương pháp giâm cành cho cây Sanh .
Ai có kinh nghiệm có thể gửi bài viết cho tôi và mọi người biết được không(Hoặc nếu ai nhiệt tình có thể vui lòng cho tôi số điện thoại để được chỉ dẫn ).
Cảm ơn mọi người đã đọc tin.

sanhtrồng là nó sông thôi.rất đơn giản mà.tốt hơn nữa nếu có bùn uớt cho vào bầu hoắc rễ thì rất tốt.khi trồng xong buộc cây vào cọc để cố định

Cây Sanh rất dễ nhân giống, nếu muốn chắc thì trước khi chuẩn bị trồng, bác khoanh vỏ giống như chiết cành vậy, sau đó dùng lục bình khô hay tàu chuối gì cũng được quấn quanh chổ khoanh vỏ, thời gian chổ đó sẽ ra rể, công việc còn lại thì bác biết rồi.

Giâm cành mai vàng còn khó mà người ta cũng làm được nữa mà còn cành sanh thì bạn chặt cành và quăng nó ở đâu mà không nên.nếu bạn muốn đạt hiệu quả 100% thì nên làm theo cách này nha.
1 chọn đất giâm cành sao cho thật sốp độ ẩm cao có thể chộn thêm 1 ít lông lợn {heo} thì càng tốt
2 cành dâm thì bạn nên cắt kích thước khoảng 20-30cm
3 trước khi dâm thì bạn nên nhúng gốc của cành dâm vào nước hoặc nước có pha thuốc kích thích ra rễ
4 cần chọn nơi đặt cành giâm ở nơi thoáng mát ánh sáng không quá 50% cố định bằng cọc cho cành dâm không lung lay và không bị vật nuôi làm lay động cành giâm
rồi sau đó khi thực hiện việc giâm cành bạn nên lấy bọc mủ { ninon } có kích thước tương tự chùm từ đầu cành giâm đến gần chân cành giâm chừa khoảng 7cm rồi chôn xuống khoảng 10cm tức là chôn lấn cả phần bọc chùm khoảng 3 cm là xong
sau khi giâm khoảng mười mấy 20 ngày sau bạn thấy mầm và lá non nhú lên thì bạn lấy dao sắc {bén} hoạc lưỡi lam thì càng tốt nhẹ nhàng rạch bọc chùm ra rồi để nguyên cho cành giâm phát triển đến khoảng vài tháng sau bạn cảm thấy rễ cây đã thật cứng và ăn sâu vào đất rồi thì bạn có thể mang đi trồng ở bất cứ đâu mà bạn muốn là ok rồi
chóc bạn thành công
thân ái chào ban!!!

Back