Ky thuat lai giong ga noi lai

• Thread starter Quang LE
  • Ngày gửi
dùng gà mẹ là gà nòi , lấy cha là gà tàu hay gà tam hoàng là ra gà nòi lai. Hị.

dùng gà mẹ là gà nòi , lấy cha là gà tàu hay gà tam hoàng là ra gà nòi lai. Hị.
Vậy nếu Mình lấy gà mái là gà tàu và gà trống thì gà nòi(tận dụng mấy em gà đá thua) lai ra giống có to con và mau lớn không, và gà con có mạnh không!
Thân!

ky thuatlai giong ga noi lai

ban oi.ong cha ta thuong noi la cho giong cha ma ga giong me nen neu ban chon ga trong ma la ga choi ma mai la ga ta thi hau due gua chung ko phai la ga lai choi dau

Vậy nếu Mình lấy gà mái là gà tàu và gà trống thì gà nòi(tận dụng mấy em gà đá thua) lai ra giống có to con và mau lớn không, và gà con có mạnh không!
Thân!
con lai to,gà trống khoảng 3kg,2,5kg mới tập tẹ gáy,tụi gà con sinh ra đa phần mồng dâu gióng gà nòi chứ k phải mồng lá,gà con trụi lông rất sung đánh nhau suốt ngày ah.cũng vì gà con trụi lông nên khi thời tiết lạnh hoặc mưa nó k đề kháng tốt bằng gà ri.mình đang nuôi 2 con nòi đòn để làm giống,hồi mới bắt bằng nắm tay,nuôi dc 5 tuần đã 1,5kg,mình chỉ cho ăn lúa ngâm thôi.mà cũng lạ ban đầu mình cho ăn cám viên tụi nó ăn ghê lắm nhưng khi đã ăn quen lúa ngâm(ngâm 2 đêm) thì tụi nó bỏ hẳn cám viên luôn.

con lai to,gà trống khoảng 3kg,2,5kg mới tập tẹ gáy,tụi gà con sinh ra đa phần mồng dâu gióng gà nòi chứ k phải mồng lá,gà con trụi lông rất sung đánh nhau suốt ngày ah.cũng vì gà con trụi lông nên khi thời tiết lạnh hoặc mưa nó k đề kháng tốt bằng gà ri.mình đang nuôi 2 con nòi đòn để làm giống,hồi mới bắt bằng nắm tay,nuôi dc 5 tuần đã 1,5kg,mình chỉ cho ăn lúa ngâm thôi.mà cũng lạ ban đầu mình cho ăn cám viên tụi nó ăn ghê lắm nhưng khi đã ăn quen lúa ngâm(ngâm 2 đêm) thì tụi nó bỏ hẳn cám viên luôn.
Gà con thịt màu gì vậy bạn, nếu gà mái tàu + gà trống nòi thì nuôi gà thịt chắc kinh tế hơn gà ri hoặc tàu vàng thuần phải không?

Last edited by a moderator:
Gà con thị màu gì vậy bạn, nếu gà mái tàu + gà trống nòi thì nuôi gà thịt chắc kinh tế hơn gà ri hoặc tàu vàng thuần phải không?
theo như nhà em nuôi thì phần lớn giống màu lông gà nòi cha.nên nuôi ăn thì được chứ bán sợ khó,đặc biệt là nếu gà bố là gà ô chân đen hoặc xanh thì con ra nhìn đen xì ah.hồi mình nuôi mình thích nhất là gà xám hoặc bông chân vàng,hiện tại mình đang nuôi 1 con ô chân xnah và 1 con bông chân vàng

--------

ban oi.ong cha ta thuong noi la cho giong cha ma ga giong me nen neu ban chon ga trong ma la ga choi ma mai la ga ta thi hau due gua chung ko phai la ga lai choi dau
tìm được đàn gà nòi mái khó lắm bạn và đắt nữa.nếu bạn có đàn gà nói mài thì dại j mà k nuôi 1 con trống nòi cho dòng nó chuẩn.vs lại nếu nuôi thả vườn bạn nên chọn gà ri vì nó đẻ,ấp và chăm con tốt.nhà mình cũng làm như vậy và gà mai cứ con nào chân cao có đặc điểm giống gà nòi nh là thịt vì nuôi con kém

Last edited:
Các dự án triển khai việc lai tạo giống gà cũng khá nhiều rồi , Topic này đang thảo luận về vấn đề này , mình có công thức lai thế này

1. Trống gà Hồ & Mái Gà Lương Phượng
2. Trống Nòi (Dòng Lông) & Mái Lương Phượng

Bạn cứ áp dụng 2 công thức này , nó đã được nhiều địa phương và cơ sở chăn nuôi áp dụng rồi đó

Đã có ai thử Gà Nòi Đòn với mái Ai Cập chưa vậy cho mình biết với.

Đã có ai thử Gà Nòi Đòn với mái Ai Cập chưa vậy cho mình biết với.

Khó áp dụng theo công thức này lắm bạn àk , Giống nòi đòn , trạng lớn con và chân dài , còn mái ai cập thì nhỏ con và chân ngắn , bạn nghĩ xem , Trống Nòi Đòn khoảng gần 4kg (chuẩn theo yêu cầu khai thác thịt) đạp mái Ai Cập khoảng 1kg5 , thì sao gà mái chịu nổi ???

mục đích của bạn là nuôi gà lấy thịt? bạn nên chọn gà mái lớn con, màu vàng, long nhiều chân vàng và gà chống cũng vậy. không nên dùng gà chống đòn jì gà đòn rất ít long, khó bán lắm!

Gà nòi đòn có 1 lợi thế là mau lớn, cái này nuôi kinh tế chắc rất hiệu quả khi lai tạo thêm với các giống khác để tối ưu con gà mà bạn.

nên chọn gà mái nòi khỏe, gà cha là gà tàu, như thế nếu ra đời con bạn dể bán vì giống mẹ lông nhiều, và to con với lại giống gà mẹ nên sức đề kháng cao, nuôi bán thịt nên chọn như thế, còn gà đòn sức đề cao, nhưng long sẽ trụi khó bán hơn

Mình thì cho gà mái Nòi, gà trống là gà Tàu. Cho ra gà con dáng cao, lông nhiều...Sau đó mình cho lai tiếp với mái Tàu. Lai kiểu này chất lượng thịt được cải thiện đáng kể, ăn rất dai, ngon.

Bạn dự định sẽ lai ra dòng gà để làm giống sản xuất thịt ah?
như bác ngoctuan128 nói , thì bây giờ bác đã định hướng ra phương pháp lai tạo nào chưa
theo em lếu bác muốn cho ra con lai để bán con giống để làm kinh tế thì bác lên cho gà lai theo kiểu này
gà mái phải là phượng thuần hặc gà mái tam hoàng còn gà trống là gà trọi (gà nòi) thì sẽ cho ra nhiều con lai f1 vì gà mái phượng đẻ rất cao

còn cho lai tạo bằng phương pháp . gà mái nòi với gà trống tàu vàng thì chỉ nuôi dân dã thôi vì kiểu này không có kinh tế , vì con gà mái nòi đẻ không cao chỉ đẻ được 15 quả là lại ấp thôi

--------

nên chọn gà mái nòi khỏe, gà cha là gà tàu, như thế nếu ra đời con bạn dể bán vì giống mẹ lông nhiều, và to con với lại giống gà mẹ nên sức đề kháng cao, nuôi bán thịt nên chọn như thế, còn gà đòn sức đề cao, nhưng long sẽ trụi khó bán hơn
cách này không có kinh tế mấy đâu bạn ạ vì gà mái nòi đẻ đâu có cao

mà đến giờ vẫn chưa biết bác ấy định lai tạo với quy mô lớn hay nhỏ , nuôi bán con giống hay tự ấp lở rồi nuôi thịt theo quy mô nhỏ như dân dã

Last edited:
như bác ngoctuan128 nói , thì bây giờ bác đã định hướng ra phương pháp lai tạo nào chưa
theo em lếu bác muốn cho ra con lai để bán con giống để làm kinh tế thì bác lên cho gà lai theo kiểu này
gà mái phải là phượng thuần hặc gà mái tam hoàng còn gà trống là gà trọi (gà nòi) thì sẽ cho ra nhiều con lai f1 vì gà mái phượng đẻ rất cao

còn cho lai tạo bằng phương pháp . gà mái nòi với gà trống tàu vàng thì chỉ nuôi dân dã thôi vì kiểu này không có kinh tế , vì con gà mái nòi đẻ không cao chỉ đẻ được 15 quả là lại ấp thôi

--------

cách này không có kinh tế mấy đâu bạn ạ vì gà mái nòi đẻ đâu có cao

mà đến giờ vẫn chưa biết bác ấy định lai tạo với quy mô lớn hay nhỏ , nuôi bán con giống hay tự ấp lở rồi nuôi thịt theo quy mô nhỏ như dân dã

Mình có điều này chia sẽ với các bạn , trong các công thức lai tạo giống gà hiện hành để khai thác thịt , thì phần lớn xu hướng người ta chọn Mái Lương Phượng (Kháng bệnh cao,nhiều lông , chân vàng , màu lống giống gà ta,mau lớn ,để nhiều (175trứng/năm)) Do đó mái Lương Phượng trở thành Ứng cử viên hạng nặng cho công thức lai kinh tế mà phía trên mình đã để cập

Mình có điều này chia sẽ với các bạn , trong các công thức lai tạo giống gà hiện hành để khai thác thịt , thì phần lớn xu hướng người ta chọn Mái Lương Phượng (Kháng bệnh cao,nhiều lông , chân vàng , màu lống giống gà ta,mau lớn ,để nhiều (175trứng/năm)) Do đó mái Lương Phượng trở thành Ứng cử viên hạng nặng cho công thức lai kinh tế mà phía trên mình đã để cập
bác nói quá chuẩn đung là bây giờ su hướng lai tạo chủ yếu bằng gà mái lương phượng

Back