Kỹ-thuật mới : nuôi chim sản-xuất

Thưa, tui xem nhiều Video trại nuôi chim cảnh sản-xuất, tui nghĩ ra nhiều mặt có thể cải tiến được về chuồng, tổ đẻ, vệ-sinh, thời-gian chăm sóc... tui tự-tin sẽ vệ-sinh hơn, tiết-kiệm thời gian, và số-lượng chim con tăng mà phí-tổn giảm. Bạn nào có đam-mê kỹ-thuật mới nầy của tui thì xin bàn tiếp để thực-hiện.
Tui ước là có bạn nào đang nuôi chim sinh-sản để sản-xuất để bàn với tui về cách nuôi nầy. Nếu bạn đồng ý thực-hiện, tui sẽ lo phí-tổn về chuyện dựng chuồng trên đất của bạn, khoảng 60m2, và lợi-nhuận là dành cho bạn.
Trung.
»
Mời quý bạn tham-quan mô-hình nuôi chim độc lạ:

»
Tui rất sức ngưỡng-mộ hai vị nầy. Tui rất muốn tiếp-xúc với hai vị mà không biết làm sao!
»
Mời quý bạn tham-quan mô-hình nuôi chim độc lạ:

»

Trại vẹt cảnh lớn nhất và hiện đại nhất miền bắc trong tương lai tại Hải Phòng.​

Trại nầy quy-mô lắm! Nhưng hoàn-toàn khác với mô-hình của tui. Mời quý bạn xem
»
Tui sẽ trình-bày cách nuôi của tui nó khác các trại như thế nào. Mô-hình nầy tui phác-họa, nhưng vì tui tin chắc sẽ tốt, ít nhứt là bằng những chỗ khác, nhưng tui biết chắc là vệ-sinh hơn, ít tốn công săn-sóc hơn, ít thức ăn hơn (do bị chim ăn vung-vải), đẻ nhiều chim non hơn trong một diện-tích nhỏ hơn rất nhiều. Thưa, vì tin như vậy, nên tui sẽ chịu phần phí-tổn chuồng trại, còn chim giống bỏ vô chuồng, và thức ăn là nhiệm-vụ của bạn. Và kết-quả chim non sinh-sản ra là của bạn, đó là lợi-nhuận của bạn. Phần tui, tui không cần gì hết, đó là "đam mê" của tui, tui được hưởng niềm vui đó, là đủ!
»

Tui đã gởi 2 lần! Làm sao bỏ bớt? Xin giúp tui!

Last edited by a moderator:
Tình cở mở ra bài nầy, không biết bạn netviet710 đã thực-hiện rồi chưa? Tui đang ước có một khoảnh đất dưới 100 mét vuông để làm chuồng và tổ chim đẻ, khoảng trên 2 ngàn tổ. Thưa, tui mong có bạn nào có đất và 30 triệu để tui cùng với bạn thực-hiện mô-hình nầy của tui. Tui tin là cái chuồng nầy tốn khoảng 20 triệu thôi, tiền còn lại là mua chim giống, chim cảnh (trừ bồ-câu, chiếm chỗ nhiều quá, và thức ăn nhiều, phân cũng nhiều). Tui cũng xin trình-bày luôn :
1- Thực-hiện theo mô-hinh của tui và kỹ-thuật thì cũng theo cách của tui.
2- Lợi-nhuận, dành cho bạn và tui cần bạn chia cho tui 5% (5/100) là tui vui lắm!
Bạn nào có hứng-thú! Tui mong lắm thay! Trung

Tui cũng nói rõ lại, là:
Bạn có một khoảnh đất khoảng 60m2 tới 100m2 tức là khoảng 8m X 8m hoặc 10m X 10m thì tốt quá tốt rồi! Và 2 người chúng ta, mỗi người hùn vô 30 triệu, tức là cổng-cộng 60 triệu. Khởi-nghiệp như vậy thì cũng nghèo thật, nhưng tui tin là bắt đầu như vậy cũng được, bởi chim đẻ nhanh lắm!

Last edited:
Để trình-bày với bạn,mô-hình và cách nuôi của tui như thế nào để bạn quyết-định tham-gia với tui. Tui không khéo ăn nói, thôi thì tui xin bạn dành chút thì giờ để tui nói hết những điều tui thấy, tui thu-thập qua các Video và các bài viết đã giúp tui phác-họa một mô-hình mới về chuồng nuôi và cách nuôi theo cách của tui, dù nó không khác lắm, nhưng khác với chi-tiết về thiết-kế chuồng và cách nuôi của tui. Chỉ vậy thôi! Nhưng đó chính là điều cốt lõi, bởi nó không giống ai, từ trước tới nay.
Nếu vì bạn tốn thì giờ, thì xin bạn đại-xá cho tui, xem như một chuyện vui, bạn nhé! Thân.

Thưa, khi nói "không giống ai, từ trước tới nay", điều nầy làm người muốn tham-gia ngần-ngại ngay! Và xin biết thêm về tui, một người chưa nuôi chim, mà lại muốn nuôi theo "cách mới" nầy thì ai cũng tức cười! Không sao, thử-thách mà!
Tui muốn thử-thách cách suy nghĩ của tui mà mong là sẽ có được một bạn luôn muốn "thử thách". Và để bạn bớt gánh nặng khi tham-gia, tui sẽ lo phần đầu là:
1- Trình-bày từng-tận cách nuôi tui nghĩ ra, để bạn thực-hiện,
2- Tui lo phần phí-tổn xây dựng chuồng nuôi, và
3- Tui sẽ xin bạn chia cho tui 5% lợi-nhuận để giúp cho người cơ nhỡ cần.
Thân.

Theo phi-tổn Avi nầy thì mô-hình của tui có 3 Avi (kết-hợp), tui tin là đủ.
»
Mời các bạn xem thêm :
»

Last edited:
»
Tui vừa xem một số trại chim, một số Avi, một số chuồng và nhiều kiểu tổ đẻ. Chúng ta tìm hiểu, trong thiên nhiên, đa số chim muông đều muốn ngủ trên cao, để các con thú săn mồi không leo tới. Chim làm tổ cũng vậy, trên cành hay các bọng trên thân cây. Nhưng bọng cây không phải lúc nào cũng có, ví-dụ các đàn hàng trăm, hàng ngàn và nhiều hơn nữa, thì chúng móc đất, làm hang để đẻ. Tui cũng xem một Video, một cặp chim không có tổ đẻ, chúng moi đất dưới khay thức ăn để làm tổ đẻ. Điều đó làm tui nghĩ, gà vịt, chim chóc đến lúc cần đẻ, mà không có chỗ để làm tổ, chúng sẽ đẻ bất cứ chỗ nào, có khi đơn-sơ đến mức hết sức bất ngờ!

Last edited:
Avi nầy cho thấy có nhiều giống chim sống chung được.
»
Điều đó làm tui nghĩ, nuôi chim sản-xuất thì mình xem chim đẻ cần gì, chúng ta cung-cấp cho tụi nó:
1- Tổ đẻ
2- Thức ăn, nước uống
3- Khoảng trống để chim bay
Ba món nầy đều liên quan đến vệ-sinh :
1- Tổ đẻ (như tui từng thấy) : trên nóc và trong ổ đầy cứt chim.
2- Thức ăn, nước uống thì chim vừa ăn vừa dậm lên.
3- Chuồng ngăn từng cặp, đầy cứt chim và khoảng trống rất nhỏ, không đủ sải cánh. Và để tiết-kiệm chỗ, chuồng được chồng lên nhau, dưới lồng chim có khay được cứt chim; có trại không có khay, cứt chim từng trên rớt xuống từng giữa và xuống từng dưới.
Ba điều nầy đều dính tính tới vệ-sinh.

Thưa, chuyện vệ-sinh chuồng trại rõ ràng là các trại đều phải đối-phó, mỗi người một cách, chúng ta xem thử vài cách làm:
1- Khay phân,
2- Không có khay, cho phân rớt xuống : để nuôi, gián, sâu gạo, trùn, đệm lót sinh-học,
3- Nuôi cá.
Qua các cách trên, tui chọn 2 cách : Đệm sinh-học và nuôi cá.
Nếu tui không có chỗ thay nước thường xuyên thì tui sẽ dùng đệm sinh-học. Nhưng tui nghiêng về bồn cá dưới đáy để giải-quyết chuyện phân chim.
Nuôi cá là nói chung, tức là thủy-sàn nào cũng được, miễn sao tụi nó thanh-toán cứt chim mà tui không lo gì hết, là đươc, như là : Cá lau kiếng, cá tra, cá trê, lươn, cá rô phi... nhưng tui chọn ốc bươu đen và ốc bươu vàng(!) dễ nuôi và tự sinh-sản. Bà con góp ý dùm : Tui chọn ốc Bươu Đen, và dưới đáy thì có một ít Cá Trê Vàng hoặc cá Rô Phi để ăn cứt chim và "quậy" nước cho đám bèo cám hút phân để tăng-trưởng, làm thức ăn cho cộng-đồng Ốc Bươu đang sống ở trên, vừa ăn, vừa đẻ.

Last edited:
Nói tới Bèo Cám, tui đã từng khổ sở với bèo cám trong khi tui trồng thủy canh. Tui trồng rau trong nhà kính, có lưới bao quanh, vậy mà lúc nào cũng phải rất cực về chuyện phải vớt bèo cám ra khỏi bồn nước thường-xuyên, bởi bèo cám trong nhà kính nó sinh-sôi nẩy nở nhanh lắm, gấp mấy lần cái ao bên ngoài. Nguyên-do là nhiệt-độ trong nhà kính rất ấm, rất thích-hợp và nồng-độ phân trong nước rất tốt cho rau cải, mà bèo cũng là thực-vật nên mật-độ bèo được nhân đôi, nhân ba rất nhanh so với ao bên ngoài.
Vậy, bồn nước trong khu chuồng chim cũng giống như trong nhà kính trồng rau thủy-canh về nhiệt-độ và nồng-độ phân do cứt chim tan ra. Chuyện chúng ta cần lo là, nếu nồng-độ phân trong nước cao, thì chúng ta phải xả bớt bằng cách bơm nước sạch mới vào một đầu, và xả ra nước dơ là đầu đối-diện.
Hì hì, bây giờ tui không lo về chuyện vớt bèo cám nữa, bởi đội-quân ốc-bươu lo vụ nầy.

Last edited:
Vậy bây giờ "chúng ta" chọn : Ốc Bươu Đen với cá Rô Phi và cá Trê Vàng sống trong hồ Bèo Cám.
Hồ chứa nước bằng bạt hay xây xi-măng? Một hồ vuông 10m X 10m xi-mang thì không biết mình có đủ tiền không? Nếu được thì hay quá, bởi chúng ta cần cái khung vững để dựng 3 chuồng và mái trên nóc
Mà còn nữa, vì minh cần sánh sáng để nuôi bèo bên dưới, thì phải lợp mái bằng gì, câu trả lời sẽ là : phí-tổn sẽ bị đội lên!

Xem Trại Giống Ốc Bươu nầy, tui để ý vài điều:
1- Cho ốc ăn theo đinh-kỳ. Đủ thức ăn thì thì ốc mạnh, sinh-sản tốt.
2- Ốc đẻ trên ngọn cỏ. Vậy tui tạo chỗ đẻ, cách mặt nước 5 phân và khi thấy trứng thì đưa chỗ ấp.
Và tui nghĩ:
1- Nếu Ốc không ăn phân chim, thì chúng ta chỉ nuôi cá. Như vậy, tui cũng không nuôi bèo.
2- Nếu Ốc ăn phân được, thi ngoài chuyện thu-hoạch ốc để ăn/bán, tui sẽ tạo cho ốc các tổ đẻ để không bị hao hụt ốc con và ít tốn công săn-sóc ốc non. Chỗ đẻ và chỗ ấp trứng cách xa chỗ có phân chim ỉa xuống.
3- Nếu nghi-ngại về nước phân cứt bị ô-nhiễm do phân-hủy không kịp, tui sẽ mua Men Vi-sinh phụ thêm để làm nước bẩn khá hơn. Thường, người ta tạt men vi-sinh khoảng 1, 2 tuần 1 lần thì tui sẽ nhân giống với số lượng men vi-sinh đang có sinh-sôi nhiều hơn để tui tạt xuống hồ mỗi ngày, ít mua men hơn. Nhân giống men vi-sinh chỉ tốn một lượng "rỉ đường" và một bơm ốc-xy nhỏ của hồ cá kiểng là đủ.
Về nước, tui sẽ xem nguồn nước ở đâu? Nước máy là nước sinh-hoạt hàng ngày, nước sông hay khoan giếng... có thích-hợp cho cá nuôi không? Nếu được thì tui chỉ đo nồng-độ các chất trong đó và độ pH để chỉnh cho cá cho ốc sống thoải-mái. Chuyện nầy mình phải chỉnh ít nhứt 1 tuần 1 lần.

Vậy bây giờ "chúng ta" chọn : Ốc Bươu Đen với cá Rô Phi và cá Trê Vàng sống trong hồ Bèo Cám.
Hồ chứa nước bằng bạt hay xây xi-măng? Một hồ vuông 10m X 10m xi-mang thì không biết mình có đủ tiền không? Nếu được thì hay quá, bởi chúng ta cần cái khung vững để dựng 3 chuồng và mái trên nóc
Mà còn nữa, vì minh cần sánh sáng để nuôi bèo bên dưới, thì phải lợp mái bằng gì, câu trả lời sẽ là : phí-tổn sẽ bị đội lên!

2- Ốc đẻ trên ngọn cỏ.
Và tui nghĩ:
1- Nếu Ốc không ăn phân chim, thì chúng ta chỉ nuôi cá. Như vậy, tui cũng không nuôi bèo.
2- Nếu Ốc ăn phân được, thi ngoài chuyện thu-hoạch ốc để ăn/bán, tui sẽ tạo cho ốc các tổ đẻ để không bị hao hụt ốc con và ít tốn công săn-sóc ốc non.
3- Nếu nghi-ngại về nước phân cứt bị ô-nhiễm do phân-hủy không kịp, tui sẽ mua Men Vi-sinh phụ thêm để làm nước bẩn khá hơn. Thường, người ta tạt men vi-sinh khoảng 1, 2 tuần 1 lần thì tui sẽ nhân giống với số lượng men vi-sinh đang có sinh-sôi nhiều hơn để tui tạt xuống hồ mỗi ngày, ít mua men hơn. Nhân giống men vi-sinh chỉ tốn một lượng "rỉ đường" và một bơm ốc-xy nhỏ của hồ cá kiểng là đủ.
Về nước, tui sẽ xem nguồn nước ở đâu? Nước máy là nước sinh-hoạt hàng ngày, nước sông hay khoan giếng... có thích-hợp cho cá nuôi không? Nếu được thì tui chỉ đo nồng-độ các chất trong đó và độ pH để chỉnh cho cá cho ốc sống thoải-mái. Chuyện nầy mình phải chỉnh ít nhứt 1 tuần 1 lần.

2- Ốc đẻ trên ngọn cỏ.
Và tui nghĩ:
2- Nếu Ốc ăn phân được, thi ngoài chuyện thu-hoạch ốc để ăn/bán, tui sẽ tạo cho ốc các tổ đẻ để không bị hao hụt ốc con và ít tốn công săn-sóc ốc non.
Để nước trong hồ không bì yếm-khí, tui phải cho nước di-chuyển.
Tui đã làm sai khi đưa lên bài nhiều lần. Vậy xin BQT giúp dùm!
Nói tới Bèo Cám, tui đã từng khổ sở với bèo cám trong khi tui trồng thủy canh. Tui trồng rau trong nhà kính, có lưới bao quanh, vậy mà lúc nào cũng phải rất cực về chuyện phải vớt bèo cám ra khỏi bồn nước thường-xuyên, bởi bèo cám trong nhà kính nó sinh-sôi nẩy nở nhanh lắm, gấp mấy lần cái ao bên ngoài. Nguyên-do là nhiệt-độ trong nhà kính rất ấm, rất thích-hợp và nồng-độ phân trong nước rất tốt cho rau cải, mà bèo cũng là thực-vật nên mật-độ bèo được nhân đôi, nhân ba rất nhanh so với ao bên ngoài.
Vậy, bồn nước trong khu chuồng chim cũng giống như trong nhà kính trồng rau thủy-canh về nhiệt-độ và nồng-độ phân do cứt chim tan ra. Chuyện chúng ta cần lo là, nếu nồng-độ phân trong nước cao, thì chúng ta phải xả bớt bằng cách bơm nước sạch mới vào một đầu, và xả ra nước dơ là đầu đối-diện.
Hì hì, bây giờ tui không lo về chuyện vớt bèo cám nữa, bởi đội-quân ốc-bươu lo vụ nầy.

Bồn nước. Trong đó phải phải chỉ có Bèo, Ốc và Cá nữa. Vậy thì tui làm thế nào để thỏa-mãn cho 3 thứ đó?
Tui đang nói lan-mang bắt đầu từ chuyện nuôi chim, giải-quyết chuyện cứt chim, rồi bị dẫn Bèo. Bèo thì tui lười nên để cho Ốc dọn... lại sanh ra chuyện để "bận rộn"! Đầu tiên, chim còn ít nhưng cũng đủ cho đám bèo ăn. Bèo nhiều quá thì phải mua Ốc bỏ vô. Mà ốc, dù chậm, tụi nó cũng thích ngao-du! Đến lúc cần đẻ thì... vô-tư, chỗ nào cũng được,,, rồi, để trứng tự nở hay mình phải ấp? Nhớ ngày trước, tui làm nông, phải đối-phó với Sên với Ốc. Hai thứ nầy tùy dù khác họ, nhưng tụi nó không có bà con gì nhau hết. Con Sên (Slug) không có vỏ, không có chỗ chui vô, nhưng luồn lách các chỗ hẹp thì số một, trong khi con Ốc khi cần trốn, thì chui vô vỏ, trốn ngay, nhưng bất tiện là cái vỏ cồng-kềnh... Kệ tụi nó, chuyện của tui là ngăn-ngừa 2 thứ Ốc, Sên nầy. Có nhiều cách : Rải thuốc trừ ốc, sên, rải vỏ trứng đã ăn, rải cát sạn to và tui nghe người ta có một cách nữa là dùng kim-loại Đồng. Để coi, tui sẽ dùng mấy cấy nầy để không cho Ốc "tiều-ngạo giang-hồ". Chúng ta đa nói chuyện Ốc Bươu, khác với Ốc Ma là loại ốc trên cạn, như ốc ở Tây-Ninh... chỉ thở bằng phổi. Ốc bươu thì có go, có mang để lấy ốc-xy trong nước và khi lên cạn thì Ốc Bươu thở bằng phổi. Vậy chúng ta làm sao để Ốc Cái khi cần đẻ, chì đẻ ngay chỗ tui định sẵn, giúp cho tui thu-hoạch nhanh. (Hì hì, không biết có được không? mình chưa thử, chưa biết! Nhưng tui quan-sát thì Ốc Bươu và Ốc Bươu Vàng để giống nhau, còn Ốc Đất như ở Úc nuôi để bán nhà hàng thì để xuống đất, tui thường moi lên xem bộ trứng).

Last edited:
Thưa, có điều vui là một bạn già của tui xem ý-kiến của tui thích quá! Ở trên nuôi chim đẻ, ở dưới thì nuôi cá và ốc. Mà bạn tui thì chỉ thích phần dưới, tức là Ốc với Cá còn phần trên thì nói là trước nay không biết gì với chim chóc, nên không muốn làm chuồng chim mà chỉ muốn làm bồn ốc. Hì hì, tháng rộng ngày dài (có dài không đó, bởi thời-gian sống của tui sẽ tính bằng tuần, vài tháng... chứ không tính bằng năm) vậy tụi tính làm vèo nuôi bèo cám với người bạn nầy. Đó là chuyện đang làm bây giờ với bạn già. Còn chuyện nuôi chim đẻ thì cứ trinh-bày cho qúy bạn đồng-điệu nuôi chim cho vui. Nhưng nếu vì đó, tui làm tốn giờ, tốn chỗ, thì tui xin ngưng và xin cáo lỗi. Thân.

Tình cở mở ra bài nầy, không biết bạn netviet710 đã thực-hiện rồi chưa? Tui đang ước có một khoảnh đất dưới 100 mét vuông để làm chuồng và tổ chim đẻ, khoảng trên 2 ngàn tổ. Thưa, tui mong có bạn nào có đất và 30 triệu để tui cùng với bạn thực-hiện mô-hình nầy của tui. Tui tin là cái chuồng nầy tốn khoảng 20 triệu thôi, tiền còn lại là mua chim giống, chim cảnh (trừ bồ-câu, chiếm chỗ nhiều quá, và thức ăn nhiều, phân cũng nhiều). Tui cũng xin trình-bày luôn :
1- Thực-hiện theo mô-hinh của tui và kỹ-thuật thì cũng theo cách của tui.
2- Lợi-nhuận, dành cho bạn và tui cần bạn chia cho tui 5% (5/100) là tui vui lắm!
Bạn nào có hứng-thú! Tui mong lắm thay! Trung

Tui cũng nói rõ lại, là:
Bạn có một khoảnh đất khoảng 60m2 tới 100m2 tức là khoảng 8m X 8m hoặc 10m X 10m thì tốt quá tốt rồi! Và 2 người chúng ta, mỗi người hùn vô 30 triệu, tức là cổng-cộng 60 triệu. Khởi-nghiệp như vậy thì cũng nghèo thật, nhưng tui tin là bắt đầu như vậy cũng được, bởi chim đẻ nhanh lắm!
Quan trọng đầu ra thôi bác
Còn đất thì nhiều và địa chỉ bạn muốn làm ở đâu

Muốn nuôi nhiều chim trên diện tích nhỏ, bạn chê bồ câu quá to, thì nuôi Sáo.
Nếu Sáo vẫn còn to, thì nuôi Sẻ. Sáo và Sẻ là giống chim thành đàn, và chịu làm tổ gần nhau.
Mỗi diện tích tổ bồ câu phải 30X50, thì Sáo chỉ cần 20X30, và Sẻ thì chỉ cần 15X20 thôi.
Người ta cũng đã làm nhà nuôi Yến (Én) để lấy tổ rồi. Yến làm tổ khá tiết kiệm chỗ đấy.
Ngoài ra, núi rừng miền Bắc còn có một số loài chim rừng nữa, cũng đi bầy, và cỡ nhỏ như Sẻ.

Vậy bạn còn muốn làm nhà nuôi chim nữa không?

Back