kỹ thuật nuôi gà

• Thread starter tống văn liên
  • Ngày gửi
Các bác cho em hoi e nuoi 200con gà thả vườn da dk 1tháng 6ngay em nuoi het 9bao cam nhu the co phai lang pji qua khong va co the cho em bit tu bjo tro di cach nuoi ntn la hop ly nhat dk khong ak cam on moi nguoi nhiu ak

đâu có gì mà hào phóng a ơi, cái chuồng bao lưới thôi, đâu phải xây lầu cho nó ở mà lo, thiếu đất thì giựt lại, nhưng rộng rãi chút thì gà sẽ thoải mái hơn, vườn rộng thì mới nuôi thả dc chứ anh, nếu ko có vườn thì bó tay. Còn chỉ tiêu của e vì e làm chuồng cho gà nòi đá, vì e nuôi gà đá, nên cần rộng rãi tuyệt đối
Ặc, bác đem tiêu chí chuồng gà nòi đá ra để hướng dẫn bác kia làm chuồng nuôi gà thịt thì bó tay, người ta ko biết người ta làm theo sẽ tốn kém biết bao nhiêu.

Hahahaha, nhìn các bác cự cãi mà em thấy mệt quá, có gì đâu phải to tiếng nào. Mỗi người có 1 cách nuôi khác nhau, lo gì cách mình ko đúng. Người vầy người khác mà, các bác đừng ép người ta theo ý chủ quan mình mà tranh đúng sai cho mệt.

Em nhìn thấy bác nào cũng có đúng có sai hết à, nhưng làm người ai chả sai, quan trọng biến cái sai thành cái chưa tốt, cái chưa tốt thành cái tốt, vậy là được rồi

Theo ý em, với cách nuôi bán chăn thả, tháng đầu tiên ta nên cho ăn hoàn toàn thức ăn CN, hoặc chí ít là nữa tháng đầu (nếu như gà khỏe mạnh như giống gà nòi chẳn hạn) để tăng cường hệ miễn dịch cho gà con. Sau 1 tháng, thả gà ra vườn, vườn rộng rộng 1 chút (chuồng nhốt thì mình làm 0,5 đến 1m vuông 1 con, còn vườn thì 2 đến 3m vuông 1 con là được. Nếu nuôi 1.000 con thì chuồng nhốt khoảng 500 còn chuồng thả khoảng 2.000 đến 3.000 là ok rồi). Về thức ăn thì mình có thể cho ăn 100% cám CN hoặc pha trộn, còn tỉ lệ thế nào là tùy mỗi người, nếu pha tốt, tính toán kỹ về các chế độ dinh dưỡng thì có thể tiết kiệm 30% chi phí tiền ăn mà ko bị kéo dài tgian nuôi, vậy ra khi nuôi 1.000 gà lúc trc lãi 10tr thì giờ lãi thêm 30% là 40tr.

Đó là ý kiến của e, và e thực nghiệm rồi nên ai thích thì em tư vấn, còn thấy ko ổn thì coi như 1 bài viết bình thường, đừng cự cãi nữa hén các a
bác đưa lên công thức trộn thức ăn cho gà từ tháng thứ 2 đến xuất chuong cho ae học hỏi

Ặc, bác đem tiêu chí chuồng gà nòi đá ra để hướng dẫn bác kia làm chuồng nuôi gà thịt thì bó tay, người ta ko biết người ta làm theo sẽ tốn kém biết bao nhiêu.

Vấn đề ấy có gì khó khăn đâu a trai, 500m vuông ko dc thì làm 200 300, e đã nói là tùy theo ý thích mỗi người mà. Nhưng chỉ tiêu 1 m vuông 7,8 con gà thì chỉ tiêu ấy, nếu chỉ cần thiếu dinh dưỡng 1 tí là gà cắn nhau te tua, mà thực sự 1m vuông 8 con thì ko thiếu nó cũng cắn nhau tùm lum à, cắn lông, ăn thịt lun, vì quá hẹp
bác đưa lên công thức trộn thức ăn cho gà từ tháng thứ 2 đến xuất chuồng cho ae học hỏi

Thức ăn pha trộn có nhìu loại, riêng em thì em theo công thức thế này:

1. Một tháng đến 1 tháng rưỡi:
a. Thức ăn CN: 75%
b. Lúa thường: 10%
c. Ngô bể: 5% (bể cho rẻ, chứ lựa nguyên hột là tốn tiền lắm)
d. Cám gạo: 5%
e. Giun đất: 5% (cái này em nuôi, nhưng sl ít nên tối đa chỉ cho kèm thêm 5% thôi)

2. 1 tháng rưỡi đến 2 tháng:
a. Thức ăn CN: 60%
b. Lúa ủ mầm: 15% (ăn lúa mầm mau lớn lắm)
c. Ngô bể: 15%
d. Tấm mẻ: 5%
e. Giun: 5% (cái này hàm lượng đạm rất cao, gần 80% nên chỉ cần chen giun vào là có thể cân bằng được dinh dưỡng bị thiếu hụt)

3. 2 tháng đến 3 tháng hoặc xuất chuồng (xuất chuồng có thể 3 tháng có thể 4 tháng)
a. Thức ăn CN: khoảng 20% thôi (cái này giảm xuống dc nhìu tiền chi phí nuôi gà nè)
b. Thức ăn thừa đi xin: 60% (cái này đi xin tại các nhà hàng, quán ăn, vì e có ông anh nuôi heo nên sẵn xin giùm, cái này rất rẻ, 1 thùng bê 30kg cơm thừa, hủ tíu, phở.... có 25 nghìn) Cái này thay thế lúa thì 30kg cũng hơn 20kg lúa, mà giá lúa 7k/kg là 140 so với 25k là quá lời
c. Ngô: 10%
d. Giun: 5%
e. Tấm mẻ nấu: 5% (nấu thêm để tăng lượng lên)

Từ 1 tháng trở đi mình nuôi thả, nên ko cần thức ăn CN nhìu, giảm lượng TACN là tăng thêm lợi nhuận, có thêm giun và cơm thừa thì mình sẽ đạt lợi nhuận cao khi xuất chuồng. Mình nuôi cách này với gà nòi đạt hơn 1kg/3 tháng nuôi. Nếu áp dụng cho gà thịt thì chuyện được 1kg5 đâu phải là khó khăn (1kg5 là xuất chuồng được rồi)

Theo em nghĩ chi phí cao nhất của việc nuôi gà là tiền thức ăn, tiếp theo là tiền con giống, và tiền thuốc. Nếu làm như trên có thể tiết kiệm 30 40% tiền thức ăn thì sẽ có lợi nhuận cao trong việc nuôi gà, gà có thịt ngon - bán giá cao hơn cho ăn 100% TACN ----> chúc các bác mau thành tỉ phú nuôi gà ^^

Vấn đề ấy có gì khó khăn đâu a trai, 500m vuông ko dc thì làm 200 300, e đã nói là tùy theo ý thích mỗi người mà. Nhưng chỉ tiêu 1 m vuông 7,8 con gà thì chỉ tiêu ấy, nếu chỉ cần thiếu dinh dưỡng 1 tí là gà cắn nhau te tua, mà thực sự 1m vuông 8 con thì ko thiếu nó cũng cắn nhau tùm lum à, cắn lông, ăn thịt lun, vì quá hẹp

Mình thấy người ta làm chuồng 1m2 cho 5-7 con thôi, chứ ko tới 8 con đâu, bên cạnh cái chuồng còn có cái sân chơi cho gà bươi cát và tắm nắng nữa. Tùy theo điều kiện mà cái sân có thể rộng hoặc hẹp. Thông thường người nuôi nếu nuôi mật độ như thế này thì gà hay cắn nhau thật, do đó người ta cắt mỏ thường lắm, đến lúc xuất chuồng có nhà cắt đến 4 lần, nuôi theo kiểu này là nuôi theo hướng bán công nghiệp, phải có tay nghề cứng và thuốc men nhiều lắm, bởi gà dễ bệnh, nhưng phù hợp với người có diện tích đất ít nhưng muốn nuôi nhiều.

Còn nếu đất rộng, vẫn có thể làm chuồng như vậy, nhưng mà diện tích sân chơi/vườn thả sẽ tăng lên, ban ngày gà cứ ra ngoài đi bộ hóng mát, tối tối chui vào ngủ, như vậy sẽ rất hạn chế hiện tường cắn mổ nhau, thường gà không cắn nhau ban đêm, có người nuôi cắn nhau ban đêm là do họ không biết họ để đèn trong chuồng suốt đêm, thành ra suốt đêm đó gà nó cắn nhau te tua cả.

bác nào có thiết kế cái bãi cát tắm nắng cho em xin cái hình đc không. Em đang tính xây cho mấy em gà nhà em một bãi hi

bác nào có thiết kế cái bãi cát tắm nắng cho em xin cái hình đc không. Em đang tính xây cho mấy em gà nhà em một bãi hi
Nhà mình thì không thiết kế gì, mà làm nguyên cái sân bằng cát luôn, chỗ cái sân lúc trước nó là cái ao, sau đó bơm cát lấp lại, giờ mình làm chỗ cho gà nó chơi luôn :D

Gà nuôi ban đêm phải để đèn, 2 lý do là sưởi ấm, 2 là để cho ăn buổi tối, tối nó ăn thì mới rút ngắn tgian nuôi dc.

Nếu chuồng hẹp quá gà đứng chen chúc, thì ko cần đèn nó cũng cắn nhau thôi, chuồng rộng 1 chút thì anh khỏi cần tốn công cắt mỏ tụi gà, hạn chế 100% việc cắn nhau, đá nhau, tăng % mau lớn của gà, hạn chế tối đa hao hụt do cắn đá nhau.

Chuồng rộng thì khi bị dịch sẽ đỡ bị lây hơn là chuồng hẹp, dù vẫn có thể bị lây, nhưng chậm hơn, mình có thể cách ly, xử lý tốt hơn, hạn chế được hao hụt.....

Chuồng rộng thì dễ vệ sinh, đỡ tốn công...... với e là thế ấy, tùy dk mỗi người mỗi khác, thiết kế sao cho tiện mình là được

Em đang phân vân k biết nên nuôi nnhốt hay nuôi thả. Cái em quan tâm là tăng trọng của gà bệnh tật và thời gian nuôi. Các bác tư vấn e với

Gà nuôi ban đêm phải để đèn, 2 lý do là sưởi ấm, 2 là để cho ăn buổi tối, tối nó ăn thì mới rút ngắn tgian nuôi dc.

Nếu chuồng hẹp quá gà đứng chen chúc, thì ko cần đèn nó cũng cắn nhau thôi, chuồng rộng 1 chút thì anh khỏi cần tốn công cắt mỏ tụi gà, hạn chế 100% việc cắn nhau, đá nhau, tăng % mau lớn của gà, hạn chế tối đa hao hụt do cắn đá nhau.

Chuồng rộng thì khi bị dịch sẽ đỡ bị lây hơn là chuồng hẹp, dù vẫn có thể bị lây, nhưng chậm hơn, mình có thể cách ly, xử lý tốt hơn, hạn chế được hao hụt.....

Chuồng rộng thì dễ vệ sinh, đỡ tốn công...... với e là thế ấy, tùy dk mỗi người mỗi khác, thiết kế sao cho tiện mình là được
Mình có quen 1 chị, mở cửa hàng thú y, trước đây lần đầu nuôi cũng giống như bạn nói, mở đèn và cho ăn đêm để rút ngằn thời gian, nhưng tới lúc gà xuất bán lông bị cắn ko đẹp, nên bán không được giá.
Lần sau nghe người ta chỉ nên tắt đèn, và không cho ăn đêm, thay vào đó thì cho ăn theo cử, chứ không cho gà ăn tự do (trừ giai đoạn 1 tháng đầu thì cho ăn tự do).
Lần sau xuất bán gà đẹp và có ít tốn chi phí hơn, thời gian có dài hơn nhưng không đáng kể gì, và đỡ mất công cắt mỏ gà.
Có thể do chuồng bạn rộng nên hạn chế hơn. Nhưng mình thấy cho gà ăn theo cử, trước khi cho ăn để gà đói, như vậy sẽ hiệu quả hơn là cho gà ăn tự do và dễ quan sát gà, bởi cho ăn như vậy, những con khỏe chạy lại ăn, con nào hơi yếu và chậm chạm chút mình để ý dễ hơn.

Ko cãi cọ nữa mà tranh luận như mấy a này thì dễ chịu biết mấy. Nói thật đôi khi mihf chẳng thèm comment mấy ng mất lịch sự chi cho đâu đầu.
Việc làm bể tắm cho gà thì mih làm ntn
Đóng học ván gỗ 3m2 sau đó đổ cát + vôi + tro bếp vào trộn cho gà vừa tắm vừa ăn
Tùy số lương gà và diện tích chuồng mà bạn có thể làm 2-3 cái . có thể xây bờ lô hoặc gạch cao 20cm cđ
Mình thấy gà nuôi chật thì đến 1tháng tuổi nó cắn mổ ăn lông dữ dội tuy đã bổ sung khoáng nhưng khi mình làm hố cát xong thấy tình trạng này chấm dứt hẳn.
Còn vấn đề chuồng nuôi và vườn thả thì có gì tuyệt bằng rộng rãi càng rộng càng tốt . nhưng mình thì làm như thế này một mảnh vườn mình tuy kohler rộng khoảng 300m2. Đầu tiên mình nuôi 400 con xây một cái chuồng 25m2 và chỉ vây lưới một nữa vườn. 2 tháng sau thấy con gà này cũng chơi được thì mình làm tiếp một cái chuồng nữa trên nữa miếng đất còn lại để nuôi cuốn chiếu.
Lý do chủ quan của mình mih kohler làm hết đất cho một chuồng ko phải là để nuôi cuốn chiếu mà theo mình nghĩ khi con gà thả ra vườn thì sau một lứa nuôi nó bươi bới ăn ỉa trong đó thì mảnh đất đó ô nhiễm nặng coi như hết tài nguyên đất chưa kể mầm bệnh dịch. Vậy lứa sau nuôi sẽ khó khăn.
Khi chia 2 mình nuôi xong một lứa bỏ hoang chuồng và vườn một tháng nhưng mình vẫn còn một nữa vườn để nuôi.
Tuy cũng rất muốn nuôi liên tục nhưng ko ham vì mổi lần nhìn gà chết thì thật thê thảm và đáng sợ.
Mình nghĩ sao làm vậy ai ko đồng tình thì đừng ném đá

Ko cãi cọ nữa mà tranh luận như mấy a này thì dễ chịu biết mấy. Nói thật đôi khi mihf chẳng thèm comment mấy ng mất lịch sự chi cho đâu đầu.

Việc làm bể tắm cho gà thì mih làm ntn
Đóng học ván gỗ 3m2 sau đó đổ cát + vôi + tro bếp vào trộn cho gà vừa tắm vừa ăn
Tùy số lương gà và diện tích chuồng mà bạn có thể làm 2-3 cái . có thể xây bờ lô hoặc gạch cao 20cm cđ
Mình thấy gà nuôi chật thì đến 1tháng tuổi nó cắn mổ ăn lông dữ dội tuy đã bổ sung khoáng nhưng khi mình làm hố cát xong thấy tình trạng này chấm dứt hẳn.
Còn vấn đề chuồng nuôi và vườn thả thì có gì tuyệt bằng rộng rãi càng rộng càng tốt . nhưng mình thì làm như thế này một mảnh vườn mình tuy kohler rộng khoảng 300m2. Đầu tiên mình nuôi 400 con xây một cái chuồng 25m2 và chỉ vây lưới một nữa vườn. 2 tháng sau thấy con gà này cũng chơi được thì mình làm tiếp một cái chuồng nữa trên nữa miếng đất còn lại để nuôi cuốn chiếu.
Lý do chủ quan của mình mih kohler làm hết đất cho một chuồng ko phải là để nuôi cuốn chiếu mà theo mình nghĩ khi con gà thả ra vườn thì sau một lứa nuôi nó bươi bới ăn ỉa trong đó thì mảnh đất đó ô nhiễm nặng coi như hết tài nguyên đất chưa kể mầm bệnh dịch. Vậy lứa sau nuôi sẽ khó khăn.
Khi chia 2 mình nuôi xong một lứa bỏ hoang chuồng và vườn một tháng nhưng mình vẫn còn một nữa vườn để nuôi.
Tuy cũng rất muốn nuôi liên tục nhưng ko ham vì mổi lần nhìn gà chết thì thật thê thảm và đáng sợ.
Mình nghĩ sao làm vậy ai ko đồng tình thì đừng ném đá
Nếu có điều kiện để làm như bạn thì quá tốt rồi.
Mình thì thấy những người nuôi nhiều họ làm thế này: Họ có chuồng úm gà riêng, nhỏ thôi, gà sau khi úm khoảng 1 tháng sẽ đưa ra chuồng gà thịt như chuồng của bạn. Còn chuồng gà thịt, sau khi gà lớn họ xuất bán, (thời điểm này họ vào gà con, gà con đưa vào chuồng úm), họ sẽ treo chuồng gà thịt 1 tháng để thực hiện công tác khử trùng tiêu độc. Sau 1 tháng họ sẽ đưa gà con đã chuẩn bị trong chuồng úm ra, như vậy họ có thể tiết kiệm được diện tích hơn của bạn. Nếu như làm chuồng như bạn, họ làm thêm 2 cái nhà úm nhỏ nhỏ là nuôi được 2 đàn. Bằng cách đó, họ có thể lần lượt treo chuồng thịt và chuồng úm để vệ sinh tiêu độc, nhưng đổi lại, họ chỉ có thể treo chuồng được 1 tháng thôi (chuồng gà úm thì được dài ngày hơn) chứ không được dài ngày như của bạn.

gà nhỏ thì e cho ăn 5,6 cử 1 ngày, to chút đến gà giò thì 3 lần, còn khi đạt 1kg thì cho ăn có 2 cử chính:
1. sáng ăn khoảng 1/2 bầu diều (khoảng 6 đến 7h), rồi thả ra vườn cho đàn gà kiếm thêm chút đỉnh từ cỏ, sâu bọ, giun dế....
2. chiều trc khi lùa vào chuồng cho ăn 1 cử nhẹ cỡ 1/2 cử sáng thôi (khoảng 4h chiều), và cho ăn 1 bữa phụ vào ban đêm (cỡ 10g đến 11g đêm). Chuyện ăn đêm thì các anh biết rồi, con gì ăn đêm cũng mập hết, con gà cũng ko ngoại lệ. ăn đêm mập gấp 1,5 đến 2 lần nên sẽ dễ rút ngắn tgian nuôi, vì gà thịt chỉ cần tăng trọng nhanh là tốt rồi....

Còn chuồng thì các a làm đệm lót sinh học sẽ ko cần tốn công dọn dẹp, nên chuồng rộng cũng ko bị cực......

Các bác nuôi giống gà gì vậy ? Ở chỗ e gà nòi nuôi thả vườn giá 120k/kg. K biết nuôi giống này có hiệu quả k ?

Các bác nuôi giống gà gì vậy ? Ở chỗ e gà nòi nuôi thả vườn giá 120k/kg. K biết nuôi giống này có hiệu quả k ?
Chổ mình chuộng con gj thì mình nuôi con đó cho dễ bán.
Thả vườn ít con thì họ mua 120k
Còn mình nuôi nhiều thì chỉ mong 110k là ok rồi. Nuôi sll khi nào cũng bị hạ giá

bạn ở đâu mà bán được giá cao vậy. Mình thi ở đồng nai mới tập tành nuôi không biết giá cả như thế nào hic

Nếu có điều kiện để làm như bạn thì quá tốt rồi.
Mình thì thấy những người nuôi nhiều họ làm thế này: Họ có chuồng úm gà riêng, nhỏ thôi, gà sau khi úm khoảng 1 tháng sẽ đưa ra chuồng gà thịt như chuồng của bạn. Còn chuồng gà thịt, sau khi gà lớn họ xuất bán, (thời điểm này họ vào gà con, gà con đưa vào chuồng úm), họ sẽ treo chuồng gà thịt 1 tháng để thực hiện công tác khử trùng tiêu độc. Sau 1 tháng họ sẽ đưa gà con đã chuẩn bị trong chuồng úm ra, như vậy họ có thể tiết kiệm được diện tích hơn của bạn. Nếu như làm chuồng như bạn, họ làm thêm 2 cái nhà úm nhỏ nhỏ là nuôi được 2 đàn. Bằng cách đó, họ có thể lần lượt treo chuồng thịt và chuồng úm để vệ sinh tiêu độc, nhưng đổi lại, họ chỉ có thể treo chuồng được 1 tháng thôi (chuồng gà úm thì được dài ngày hơn) chứ không được dài ngày như của bạn.
Mình thì muốn làm cái chuồng sàng lưới cho gà mà nhát quá . ko biết có đỡ bệnh hơn chuồng lót trấu kohler
Vì lót trấu bụi nhiều . gà hay bị cầu trùng quá
Mà chuồng lưới thì sợ nó kohler bươi dc nên rảnh rổi cắn nhau cũng mệt.
Ai đã làm rồi cho mình ý kiến

Tiêu chí dt chuồng bây giờ cao quá ....tôi có 7,5m2 chuồng đang nuôi 200 em 3 tháng tuổi tối con này gối đầu lên con kia ngủ ngon lành.....thi thoảng em chó 20kg vào ngủ cùng nữa cũng thấy vui .....mấy hôm nay nóng quá chúng ra ngoài hóng gió trời suốt......chứ tiền đâu mà đâu tư 5-6 em /m2.....chuồng

Tiêu chí dt chuồng bây giờ cao quá ....tôi có 7,5m2 chuồng đang nuôi 200 em 3 tháng tuổi tối con này gối đầu lên con kia ngủ ngon lành.....thi thoảng em chó 20kg vào ngủ cùng nữa cũng thấy vui .....mấy hôm nay nóng quá chúng ra ngoài hóng gió trời suốt......chứ tiền đâu mà đâu tư 5-6 em /m2.....chuồng
Thích nhỉ ! Nhưng đó chỉ là diện tích để chúng ngủ ban đêm thui ! Còn ban ngày thì chắc chắn phải ó vườn rộng rùi, và đặc biệt là những hôm mưa gió thì sẽ khá khó khăn ! Chắc bác sẽ phải căng thêm bạt ra vườn để cho gà trú

Mình thì muốn làm cái chuồng sàng lưới cho gà mà nhát quá . ko biết có đỡ bệnh hơn chuồng lót trấu kohler
Vì lót trấu bụi nhiều . gà hay bị cầu trùng quá
Mà chuồng lưới thì sợ nó kohler bươi dc nên rảnh rổi cắn nhau cũng mệt.
Ai đã làm rồi cho mình ý kiến

Đừng làm sàn lưới, làm sàn đệm lót sinh học, khỏi cần vệ sinh, sau 1,2 vụ nuôi hốt đổ làm phân rất tốt, gà nuôi trên đệm lót sinh học ko bị bệnh nhiễm trùng đường ruột, hay tất cả liên quan đến đường tiêu hóa....
Đệm lót gồm Trấu, mùn cưa, cám, men balasa no1........ anh search google là biết à

Anh ở địa bàn nào, giá gà 120kg là quá ngon rồi!!!!

Bài viết có nội dung tương tự
  • Heo nai sinh bi luu thai
    • Thread starter n.thanhtruyen
    • Ngày gửi
  • nho vacxin cho ga
    • Thread starter khanhdenbk
    • Ngày gửi
  • xin ý kiến bà con về nuôi kỳ đà
    • Thread starter nguyenthangna37
    • Ngày gửi
  • ca chach bun dung la cach lam giau cho ba con hay...
    • Thread starter phan thanh chinh
    • Ngày gửi
  • ly giai trinh trang ga de kem
    • Thread starter quynhchay
    • Ngày gửi
  • channuoi-kỹ thuật nuôi nhím ?!
    • Thread starter nguyenchienthang
    • Ngày gửi

• Back