Kỹ thuật nuôi trùn quế tại xứ lạnh ???

Mình đang có nguồn phân thỏ ổn định nên dự định nuôi thêm trùn quế để tạo phân bón và thức ăn cho gà ta thả vườn. Bất lợi duy nhất là vườn mình tại Đà Lạt nên trời lạnh, nhất là vào mùa đông có khi dưới 15'C. Theo tài liệu nuôi trùn quế, dưới 20'C trùn sẽ ngủ đông. Nhưng điều này chưa thấy ai chia sẻ vì hình như ít người nuôi trùn tại Đà Lạt nói chung.

Rất mong nhận được sự chia sẻ của các bạn.

cái này thì em biết vì em ở miền trung có một mua đông lanh kinh khủng. về mùa này nhiêt độ xuống <15độ C là chết hàng loạt. em nuôi giun quế ở trong chuông heo cũ nên rất kín gió. thêm vào nữa cứ 4m vuông em lắp một bóng đèn giây tóc 40 nữa. em thấy vẫn ok anh à. năng suất khoang 90% mùa hè. chúc anh thành công.

cái này thì em biết vì em ở miền trung có một mua đông lanh kinh khủng. về mùa này nhiêt độ xuống <15độ C là chết hàng loạt. em nuôi giun quế ở trong chuông heo cũ nên rất kín gió. thêm vào nữa cứ 4m vuông em lắp một bóng đèn giây tóc 40 nữa. em thấy vẫn ok anh à. năng suất khoang 90% mùa hè. chúc anh thành công.

Cảm ơn thông tin bạn đã chia sẻ, mình sẽ thực hành xem sao.

Mình đang có nguồn phân thỏ ổn định nên dự định nuôi thêm trùn quế để tạo phân bón và thức ăn cho gà ta thả vườn. Bất lợi duy nhất là vườn mình tại Đà Lạt nên trời lạnh, nhất là vào mùa đông có khi dưới 15'C. Theo tài liệu nuôi trùn quế, dưới 20'C trùn sẽ ngủ đông. Nhưng điều này chưa thấy ai chia sẻ vì hình như ít người nuôi trùn tại Đà Lạt nói chung.

Rất mong nhận được sự chia sẻ của các bạn.
tránh cái lạnh thì người ta gọi làm kỹ thuật úm, bác úm như úm gà và heo đó. Làm nhà kín tránh gió lùa, tạo rãnh nước tránh kiến bò vào. thức ăn trùn quế phải xử lý không cho ăn trực tiếp được.

tránh cái lạnh thì người ta gọi làm kỹ thuật úm, bác úm như úm gà và heo đó. Làm nhà kín tránh gió lùa, tạo rãnh nước tránh kiến bò vào. thức ăn trùn quế phải xử lý không cho ăn trực tiếp được.

Bạn badboydl chắc ở Đà Lạt luôn hả, chổ bạn có nuôi trùn quế không, mình đang tìm ít sinh khối về nuôi thử.
Hiện tại mình cũng có nuôi trùn, 2-3 loại mình bắt được trong vườn, có 1 loại màu đỏ nhưng ko biết có phải trùn quế ko.
Phân thỏ mình ủ khoảng 15 ngày mới cho giun ăn, thấy giun cũng phát triển.

Mình ở thanh hóa củng có mùa đông rét nè. Nhưng nuôi giun vẫn ok. Tất nhiên là giun mùa đông phát triển chậm hơn mùa hè rồi. Chống rét cho giun em làm rất đơn giản. Bịt kín chuồng ko cho gió lùa. Lấy tấm bạt nilon (màu trắng) phủ lên trên mặt luống nuôi giun. Hoặc củng có thể dùng bóng đèn sợi đốt thắp sáng. ( nhưng tốn điện hihih) . Quan trọng là đừng cho gió thổi vào là ok. Gió thổi vào người còn chịu ko nổi nói chi tới giun.

Mình ở thanh hóa củng có mùa đông rét nè. Nhưng nuôi giun vẫn ok. Tất nhiên là giun mùa đông phát triển chậm hơn mùa hè rồi. Chống rét cho giun em làm rất đơn giản. Bịt kín chuồng ko cho gió lùa. Lấy tấm bạt nilon (màu trắng) phủ lên trên mặt luống nuôi giun. Hoặc củng có thể dùng bóng đèn sợi đốt thắp sáng. ( nhưng tốn điện hihih) . Quan trọng là đừng cho gió thổi vào là ok. Gió thổi vào người còn chịu ko nổi nói chi tới giun.
Hi tôi ở Vĩnh Thạnh- Bình Định mùa đông có khi xuống tới 16-17 độ nên mùa đông giun kém phát triển lắm. Nay đọc được kinh nghiệm của bác hy vọng mùa đông sắp tới sẽ khắc phục được tình trạng đó!

bác khoagm ơi hôm nào cháu có thể nên thăm trên trại của bác đc ko cháu ở dưới nam ban chau đang muốn nuôi trùn quế nhưng chưa tìm đc địa chi nào gần vi nha ko có điều kiện lắm.àh bác có sinh khối ban ko bác cháu muốn mua để nuôi.
mong bác giúp chau
cháu cam ơn!:9^:

Người Mỹ cũng nuôi giun, nhưng không thắp điện.
Khi băng tuyết, thì giun chui xuống sâu, và chủ ngừng sản xuất.
Mùa Xuân sau khi tuyết tan, thì giun chui lên, và chủ lại sản xuất trở lại.
Có điều nghề nuôi giun ở bang Connecticut không lời, phải sập tiệm.
Không thấy người nuôi giun Mỹ có bán sinh khối.
*

Cảm ơn tất cả thông tin các bạn đã chia sẻ
Mùa đông cho ăn với lượng thức ăn tươi và nhiều hơn những mùa khác cũng là một phương pháp chống rét hữu hiệu!

Anh Khoa ơi, bài này anh đăng được 1 năm rồi, hiện giờ anh phát triển đàn trùn chưa ? Em cũng đang tìm ít trùn quế về nuôi để cho gà. anh có nhượng lại em ít giống. thanks anh.

Tránh rét:

1. Không gió lùa. Cần kín gió.
2. Sưởi được thì tốt. Than tổ ong cũng rẻ, mà không cần sưởi liên tục. Việc này khó!
3. Cho lớp "đất" dày lên. Thông thường 20cm, tăng lên 30-40 cm.
4. Và .. chấp nhận năng suất kém

Mình chưa nuôi trùn.Nhưng nếu lạnh có thể giữ ấm bằng cách...Chuồng nuôi trùn kín đáo về mùa đông và lúc lạnh,nhiệt độ dưới 20 thì sưởi ấm bằng bóng đèn,điên ^^... Khà khà

xin hỏi các bác

mình định nuôi gun quế bằng phân lợn nhưng lấy từ hố dioga ko biết có dc ko các bác

xin đc chỉ

Back