kỹ thuật tạo bonsai gốc to từ nhiều cây nhỏ

• Thread starter chtoantr
  • Ngày gửi
<table border="0" cellpadding="0" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr><td>Vào khoảng năm 1993, chuyên gia cây cảnh Doug Philips nhận thấy có một số loài cây có đặc tính rễ và lá có thể liền với nhau như được ghép cành. Và rồi ông lợi dụng đặc điểm này để tạo gốc cây to từ nhiều cây nhỏ hay từ các cây trồng từ hạt

có ai làm thử chưa nhỉ.
http://svcsaigon.com/index.php?page...=0&PHPSESSID=87adeb0a6a326057ffae81d1f1a4435e

</td>

</tr></tbody></table>
---------------
ủa sao gửi link mà ko thấy dc bài vậy ta.
để mình copy lai lun
1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

11

coi hình chắc cũng hiểu sơ rồi ha.

Last edited by a moderator:
có ai làm thử chưa nhỉ.
coi hình chắc cũng hiểu sơ rồi ha.

làm hoài bạn ơi...cành, rễ..bó lại thành 1 bó..1 thời gian sau..dính thành 1 khối..
Nhưng mà "me xừ": chuyên gia cây cảnh Doug Philips, khôn hơn biết độn ở giữa thêm ở giữa 1 cái... lõi.. để được... to hơn

Ở VN ko có nhiều loại cây có thể phát triển nhanh như cây Thích- Loại cây phát triển nhanh . Vì thế phương pháp này ít sử dụng . Trong Nam thế nào thì tôi ko biết . Chứ ngoài Bắc . Những loại cây cảnh thông thường ko mấy ai dùng phương pháp này cả.

Thật ra phương pháp này thấy đăng trên các website khác lâu rồi. Cách này trong Nam không ai dùng phương pháp này. Vì thời gian chăm cho 1 cây thành phẩm mất 3 - 4 năm. Thường dùng cây cổ thụ làm cây phôi khoản 2 năm có cây chơi rồi.

Tạo nhanh ngọn 1 cây sanh. Do vết cắt quá lớn…để tạo gốc to..ngọn nhỏ :
Ghép nhiều nhánh chung quanh vết cắt :

Cột bó lại..bằng dây thung..để chỉnh hình :
Đang lành :

Kĩ thuật này do Lâm Ngọc Vinh, phổ biến ( tp HCM) .. 0908 20 21 22

Last edited by a moderator:
Tạo nhanh ngọn 1 cây sanh. Do vết cắt quá lớn…để tạo gốc to..ngọn nhỏ.
------------
Cách này hay nè. Cảm ơn bác Thien Thu

cách này làm cho cây sanh si thì chắc cũng tốt phải ko ạ.
đúng là làm từ gốc cổ thụ sẻ nhanh nhưng hiện nay nhu cầu ngày một cao mà nguồn cung từ gốc cổ thụ ngày một kiệt cho nên cách này cũng là một cách tạo bon sai lớn giá thành rẻ >> chắc sẻ thu hút dc nhiều bà con không có điều kiện nhưng không biết có vựa kiểng nào phát triển mạnh về vấn đề này chưa nhỉ
(em nghĩ vậy)

cách này làm cho cây sanh si thì chắc cũng tốt phải ko ạ.
đúng là làm từ gốc cổ thụ sẻ nhanh nhưng hiện nay nhu cầu ngày một cao mà nguồn cung từ gốc cổ thụ ngày một kiệt cho nên cách này cũng là một cách tạo bon sai lớn giá thành rẻ >> chắc sẻ thu hút dc nhiều bà con không có điều kiện nhưng không biết có vựa kiểng nào phát triển mạnh về vấn đề này chưa nhỉ
(em nghĩ vậy)
==============
CÁCH TRÊN CÓ THỂ DÙNG CHO CÂY SI, SANH, SỘP, ĐA .. NÓI CHUNG NHỮNG CÂY CÓ RỂ DÍNH LIỀN NHAU ĐƯỢC.:D

không biết có vựa kiểng nào phát triển mạnh về vấn đề này chưa nhỉ
(em nghĩ vậy)

cây sanh có nhiều trong thiên nhiên...nhưng tuyệt đại đa số là dáng thế xấu

sau khi cưa cho thấp lại...ghép trên đó nhiều cành rồi bó lại để...chỉnh hình..1 số ngọn sẽ được chừa ra đúng vị trí để làm cành.
phần còn lại cho vươn lên thành ngọn..

Với cách trên..người ta tạo rất nhanh..1 ngọn cây. trên 1 cái gốc lớn..thành 1 cây Bon sai gốc bự mà lùn..

kĩ thuật này của Lâm Ngọc Vinh...nhờ thế anh ta ...giàu to..cái đáng nể nữa là anh ta không giấu ngề

bác Thien Thu đúng là biết dc rất rất nhiều thứ. hihi
cho hỏi vựa của bác Lâm Ngọc Vinh ở đâu ạ để có dịp em đi tham quan học hỏi ạ
cám ơn bác !

cây cảnh

tôi muốn tạo một vườn cây cảnh xong hiện nay đang cần vốn các bác có cách nào chỉ gúp tôi với:2cat:

tôi muốn tạo một vườn cây cảnh xong hiện nay đang cần vốn các bác có cách nào chỉ gúp tôi với:2cat:

bạn muốn tạo vườn cây cảnh , thì bạn phải xác định mục tiêu mà bạn muốn : ví dụ như vườn về chủng loại cây , vườn cây khủng ( như anh Thành đã làm - tốn rất nhiều vốn ) , hay vườn cây lạ - quái ......tùy theo mức kinh phí để làm có thể ít tiền và cũng có thể rất nhiều tiền
hiện mình có vườn về chủng loại và cây độc -lạ ,
mình có thể tư vấn cho bạn
0906194819

Bài viết có nội dung tương tự

Back