Thảo luận Kỹ thuật Trồng chanh

• Thread starter NQ_Toan
  • Ngày gửi
Thưa quý vị thành viên,

Gần đây, có một topic nói về dự án hợp tác trồng chanh tại miền Tây Nam Bộ. Ý kiến đồng thuận có, phản đối cũng có; đặc biệt là khích bác, ném đá cũng nhiều.

Nay tôi lập topic này để nói thêm về kỹ thuật trồng chanh. Nếu quý vị nào có nhã hứng, xin mời tham gia. Lưu ý khi bàn thảo, nên có dẫn chứng, thực tế lẫn trên mạng. Ví dụ, "theo bài báo này thì ....", hoặc "nông dân Nguyễn Văn A làm như thế này .... địa chỉ của anh ấy là ...", v.v.
Vui lòng dùng từ ngữ lịch sự, tôn trọng nhau.

Vấn đề đầu tiên tôi xin nêu trước là thời gian trồng cây chanh và thời gian sản xuất, vì đã được nhiều thành viên "ném đá" vấn đề này. Con số tôi đưa ra là 7 năm.

Xin mời thảo luận "kỹ thuật trồng chanh trên bàn phím".

Trân trọng.
------------------

Cập nhật 04/4/2015:

1) Tôi sẽ không trả lời bất cứ câu hỏi, hay phản biện nào về dự án đã nói trên, cũng như những ý kiến lạc chủ đề, không mang tính xây dựng, hay những lời nói có lời lẽ mất lịch sự, mang tính xúc phạm, vô văn hóa.

2) BQT đã thay đổi tựa đề của topic này. Tôi đặt tên là "Trồng chanh trên bàn phím".

Last edited by a moderator:
Uh, mình cũng đang muốn trồng thử khoảng 20 cây mà không biết là có hợp khí hậu không? Mà chỗ mình kiếm giống này khó quá. Mình ở Cao Bằng, vừa rồi cũng có một số về bán dạo giống cây trồng cũng bảo là chanh không hạt nhưng không tin tưởng chất lượng lắm vì bán xong chạy mất hút ah.
miền bắc rất nhiều người trồng chanh tứ mùa ,trong đó có mình ,cây của mình trồng được 9 tháng và đang cho quả đợt 2 ,đợt đầu mình ko để quả .hiện trên cây có quả bằng ngón tay cái và vẫn tiếp tục cho hoa( còn chanh ko hạt miền bắc ít ai trồng vì ko được ưa chuộng .chỉ dành cho xuất khẩu

Hàng bán dong không nên mua.Vì không biết chất lượng thế nào.Có khi là chanh giấy chanh tàu chanh đào cũng nên.Trong khi giống mình muốn mua là chanh tứ mua.

Cây vừa đúng 2 tháng xuống giống

Có những cây phát triển chậm hơn

Chào bạn, bí quyết cũng chả có gì bí mật. Tuy nhiên, tôi không được trao thẩm quyền vụ này. Toàn quyền về kỹ thuật là anh @leviet_law :)
nhìn cây 2 tháng mình có cảm giác như nó hơi kém ..... so với tuổi chanh :)... cho mình hỏi tí đất bị nhiểm phèn phải k bạn @NQ_Toan ..

Muốn tăng tốc nhưng không biết chăm sao nữa.kinh nghiệm.kỹ thuật bằng 0 muốn lên đây theo học các bác dài dài.

Chanh không hạt Long An 18 tháng tuổi, 5ha đầu tư 3tỷ đã cho quả lứa đầu

Quả của e Chanh 18 tháng tuổi đây
Bạn ở Phú Yên mà trồng chanh ở Long An, vào đây lập nghiệp à pác? Vườn chổ nào có gì cho em vào học hỏi với? Nhìn hình thì chanh pác trồng là chanh chiết phải không?

Bạn ở Phú Yên mà trồng chanh ở Long An, vào đây lập nghiệp à pác? Vườn chổ nào có gì cho em vào học hỏi với? Nhìn hình thì chanh pác trồng là chanh chiết phải không?

5ha đổ vô 3 tỉ (?!) bạn không thấy lạ à ?
2 tháng mà đi được đọt lần 2 là chuẩn rồi pác ơi:D, em trồng 2 tháng nó còn trơ ra kia kìa:D

Hôm nào có dịp, tôi rủ bạn đi xem vườn 2 tháng mà đã lên tược 3, thậm chí 4 luôn.

Hôm nào có dịp, tôi rủ bạn đi xem vườn 2 tháng mà đã lên tược 3, thậm chí 4 luôn.
Các bác cho em hỏi lạc đề xíu với. Bưởi thì 2 năm có trái bói không ạ. Em đang làm 1ha. Ngày mai xuống giống mà kiến thức chỉ là tạp giấy in hướng dẫn. Thấy hình vườnnchanh mê quá

5ha chi 3 tỷ, lúc đầu mình cũng thấy lạ, nhưng nghỉ chắc tính luôn tình thuê đất dài hạn, công phá rừng, lên mô, đào máng, phân bón lót giai đoạn đầu, cây giống...
Mình rãnh ngày chủ nhật, nếu được mình cùng đi nha!

Chuẩn rồi.hehe.lại hóng gió thu đông
Tin nửa nè. Sau hơn 3 tháng phục hồi cái vườn chanh (khi nhận đất chanh đã trồng được 2-3 tháng vào mùa nắng không tưới nước cỏ mọc um tùm, cây bị suy yếu nặng)
Khi mới thuê đất:

Sau 01 tháng cải tạo lại:

Và sau 02 tháng lẻ máy ngày gì đấy:

Tin nửa nè. Sau hơn 3 tháng phục hồi cái vườn chanh (khi nhận đất chanh đã trồng được 2-3 tháng vào mùa nắng không tưới nước cỏ mọc um tùm, cây bị suy yếu nặng)
Khi mới thuê đất:

Sau 01 tháng cải tạo lại:

Và sau 02 tháng lẻ máy ngày gì đấy:

Rất đẹp. Cây phát triển rất tốt.

Rất đẹp. Cây phát triển rất tốt.
Hihi, cần học hỏi thêm nhiều với các pác lắm! Hiện tại vườn thì không có 1 con sâu vẽ bùa nào cả, ghẻ thì có ít. Mới trộn 1kg Mancozed + 200gr Metalaxyl (cho nó giống Ridomil vậy mà) trộn chung với phân bón DAP Philippin và một số phân bón khác để rãi gốc phòng bệnh vàng lá thúi rễ, vừa rồi mưa to kéo dài + nước lớn nên nhiều nhà vườn bị ngập nước bơm ko kịp, chết nhiều quá nên thấy ghê ghê. Hic

Hihi, cần học hỏi thêm nhiều với các pác lắm! Hiện tại vườn thì không có 1 con sâu vẽ bùa nào cả, ghẻ thì có ít. Mới trộn 1kg Mancozed + 200gr Metalaxyl (cho nó giống Ridomil vậy mà) trộn chung với phân bón DAP Philippin và một số phân bón khác để rãi gốc phòng bệnh vàng lá thúi rễ, vừa rồi mưa to kéo dài + nước lớn nên nhiều nhà vườn bị ngập nước bơm ko kịp, chết nhiều quá nên thấy ghê ghê. Hic
Bạn mua hoạt chất macozed va metalaxyl o dâu vậy? Bạn có thể cho mình địa chỉ bán ko? Cảm ơn nhiều!

Back