Làm cho lộc vừng cằn lại

• Thread starter typhoon.no1
  • Ngày gửi
Em nghe mấy thằng bạn nói lộc vừng tốt quá cũng không cho hoa không biết thế có phải không
Em có 1 cây chỉ phát triển lá và 2 tuần bón NPK 1 lần 1 ngày tưới 3L nước cây đang phát triển lá không biết có phát triển hoa không trước đó đã cắt tỉa cành tăm và tuột bớt lá rồi.Nếu cây không ra hoa em thử để cho nó cằn xem sao.
Ai cho em ý kiến với:5^:

Bạn nghĩ như vậy là sai lầm rồi. và sai lầm lớn nhất là tỉa cành tăm, theo em thấy trên thực tế cây lộc vừng nhà em thì hoa ra nhiều nhất ở cành tăm đó. trồng cho cây tốt là đúng nhưng muốn cho ra hoa thì phải có phương pháp hãm cây và kích bông nở. nhưng với cây mà bản chất nó không có hoa thì bó tay.
vào thời điểm bây giờ ta ngừng bón phân cho cây ngưng phát triển và sau đó tự nó rụng lá, nếu cây đầy đủ điều kiện cần cho việc ra hoa thì nó sẽ ra hoa thôi bạn ah.

Muốn cho cây nở hoa thì tưới nước tăng lượng kali lên bác à. Bón liên tục 1 tuần sau đó cây sẽ tự rụng lá. Rồi tứoi bằng nước vo gạo trong vòng 1 tháng thì cây cũng sẽ ra hoa. E cũng chỉ hóng được có vậy nhưng chưa có dịp để thử

đúng như bác "dentk" nói, khi cây rụng lá thì ta cần phải "tẩm bổ" để cho cây ra hoa và cách hiệu quả nhất là tưới bằng nước vo gạo. chúc bác thành công.

Không làm gì để nó ra hoa được

Em thấy cây nhà em lá to như lá bàng ấy nhưng có là thì bé như bình thường hầu như em bón phân cho cây thì chỉ vào hết lá thôi

Em thấy cây nhà em lá to như lá bàng ấy nhưng có là thì bé như bình thường hầu như em bón phân cho cây thì chỉ vào hết lá thôi

Bác bón phân như thế nào vậy. Để nó rụng lá thì phải tưới bằng nước hòa tan Kali đậm đặc bác à. Chứ không phải bón phân tổng hợp đâu

lá to như lá bàng thì có thể là lộc vừng lá lớn rồi bác ạh. loại này cho hoa to lắm nhưng không nhiều và đẹp như loại lộc vừng lá nhỏ bác àh, vì thế mà cũng ít người chuộng lắm. bác hãy post ảnh để mọi người tư vấn tốt hơn nha.

kích ra hoa cho lộc vừng

Em đã thử cách này nhưng lâu rồi nhưng cây không dụng lá em dùng phương pháp bón kali trực tiếp chứ không hòa với nước tí nào
Em thấy cây không rụng lá thế là đành tuốt bớt lá bằng tay

Em đã thử cách này nhưng lâu rồi nhưng cây không dụng lá em dùng phương pháp bón kali trực tiếp chứ không hòa với nước tí nào
Em thấy cây không rụng lá thế là đành tuốt bớt lá bằng tay
rồi kết quả như thế nào bác? kali thật ra nếu không đủ "đô" sẽ không rụng lá đâu, nhưng nếu "đô" mạnh quá thì cây mình rụng luôn.
còn 1 cách làm cho lộc vừng ngưng phát triển nữa đó là cắt đi 1 nửa rễ cám nữa đó bác àh.

Kích lộc vừng ra hoa

Sau khi bón kali xong sau 2 hay ba ngày nó chỉ vàng lưa thưa thôi như là không bón kali ấy
Nhưng bác cho em hỏi cách này phải hòa tan kali với nước hay là bón thẳng em cũng nghe cách này nhiều nắm nhưng chỉ hi vọng là cây sẽ có hoa trong dịp sắp tới

Em cũng đã làm cách tương tự bác là hòa kali đậm và tưới nhưng không thấy hiện tượng nào hết. thấy ghét em bỏ cách này rồi xén rễ cám rồi tưới bằng nước vo gạo và 1 tuần em đi học không có ai tưới nước thế là về thấy cây tan hoang rụng lá hàng loạt, em lại tiếp tục tưới nước vo gạo và khoảng 1 tuần thì thấy nụ nhú ra em mừng hết lớn. bác thử xem cách này coi thế nào. em đã thử 2 lần và thấy rất thành công 1 lần vào dịp này năm ngoái và 1 lần hồi tết.
Em post ảnh cây của em cũng vào dịp này năm ngoái ra bông nè:

Last edited:
Làm cho lộc vừng ra hoa

Em để ý cây nhà em chẳng bao giờ rụng lá toàn bộ cây cả chỉ mỗi năm trước rụng toàn bộ nhưng không thấy ra hoa và từ đó đến giờ không thấy chưa thay lá lần nào mà chỉ thấy ra mầm chồi nhiều thôi mà em thấy lá cây vàng chứ không phải là màu đỏ như bác post nên đâu nhớ và ra chồi cũng màu nâu tía.
Em đã chặt bớt cành và tuốt gần hết lá rồi ngày nào cũng tưới nước vo gạo nhưng chưa thấy chuyển biến gì.Em sợ cây còn non thôi
Nhưng dù sao cũng cảm ơn bác tận tình chỉ bảo em nếu không ra hoa thì đành chịu vậy.Em post ảnh cho bác coi nhá

Theo em thấy cây của bác ok đó. nhưng giờ chưa bói hoa đâu, vì cây có quá nhiều dưỡng chất cho nên thân lá phát triển vì thế mà chưa ra hoa. em còn có 1 chiêu này nữa, đó là dùng dao băm lên thân cây, băm nhẹ vừa đủ dứt phần da thôi nha, băm nhiều chỗ là được. cách này làm cho dưỡng chất từ dưới gốc lên thân lá bị chặn lại 1 ít, cây tức sẽ ra nhựa vì thế mà cằn và rồi bông sẽ nở. bác thử đi nha. cây bác là loại lộc vừng lá nhỏ đó, nhưng do chăm kỹ quá nên tốt ghê! còn cây của em thì xơ xác pháo!

Em cũng muốn thử nắm nhưng sợ mất tính thẩm mĩ mai sau này nhưng vết này có liền lại không.Mà bác đã thử chưa hiệu quả không
Em thank bác nhiều nhé cây của bác đẹp

thử 1 cây rồi, lộc vừng mau liền da lắm nếu bác không thích cách này thì chỉ biết chờ cho cây nó già đi thôi. hihi. em nói vậy thui chứ chúc bác chọn được cách làm tối ưu nhất.

Bạn bón phân NPK có nồng độ P cao (VD: NPK 10-30-10) vài tháng, sau đó ngưng tưới nước cho đến khi lá vàng thì lặt lá và tưới trở lại

lamf lộc vừng cằn lại

Em đang tưới lân NPK cho nó 2 tuần 1 lần với số lượng vừa phải có lẽ thử cách bác tranvi thôi xem.Nếu không được thì băm thân
Dù sao cách nào cũng hay cả em sẽ thử từng cách một

Back