Làm gì khi bò rụng răng

Chào các bác, anh, chị, em trong diễn đàn!
Hiện nay chăn nuôi bò có quy mô nhỏ và vừa đang phát triển ở nhiều địa phương, bởi bò là con vật dễ nuôi, ít dịch bệnh. Tuy nhiên ở nhiều giai đoạn phát triển, sự thay đổi của con bò có khác nhau.
Ở giai đoạn bò được 15 - 17 tháng tuổi, bò sẽ thay răng (hàm trên của bò sẽ không còn cái răng nào), lúc này bò ăn chậm, ăn nhiều lá non, bò sục cân rất nhanh, (nhất là đối với các giống bò như Bradman thì thấy súc rất rõ) vì vậy người nuôi cần chú ý bổ sung thêm thức ăn tinh, cỏ non để bò không bị súc quá.
Hầu hết người chăn nuôi chỉ nuôi bò có một năm rồi bán nên ít chứng kiến hiện tượng thay răng ở bò, có nhiều trường hợp người nuôi thấy bò ăn ít, súc cân nhanh nên hoảng hốt, vội bán bò cho nhanh là thua ngay vì bán lúc này sẽ bị thương láy ép giá.
Vì vậy, nếu thấy con vật ăn ít, nếu kiểm tra không có bệnh gì thì nên kiểm tra hàm răng và phải cố gắn nuôi con vật để vượt qua thời kỳ thay răng, sau đó nuôi vỗ béo bò rồi bán mới mong kiếm lời.
Vài chia sẽ mong các bác, anh, chị, em trong diễn đàn cho ý kiến thêm.

Bạn có ý rất hay, bài viết hay.

Cần viết đúng từ ngữ "sụt" hay "sút" chứ không
phải "súc." Thay từ ngữ "rụng răng" bằng "thay
răng." Còn vài từ ngữ nữa như "thương láy" và
"cố gắn."

Cần bỏ ý nghĩ "thương lái ép giá" vì đó là ý
nghĩ sai. Trong trường hợp bạn mua bò, thấy con
bò sụt cân, hình dáng, cử chỉ ốm yếu, bạn có trả
giá cao không?

Bạn có ý rất hay, bài viết hay.

Cần viết đúng từ ngữ "sụt" hay "sút" chứ không
phải "súc." Thay từ ngữ "rụng răng" bằng "thay
răng." Còn vài từ ngữ nữa như "thương láy" và
"cố gắn."

Cần bỏ ý nghĩ "thương lái ép giá" vì đó là ý
nghĩ sai. Trong trường hợp bạn mua bò, thấy con
bò sụt cân, hình dáng, cử chỉ ốm yếu, bạn có trả
giá cao không?
Cám ơn bác anhmytran góp ý;
Em cho là thương lái ép giá là vì bác biết sao không, vì khi biết gia súc của người nông dân có vấn đề, họ cố gắn mua đến mức giá thấp nhất nếu có thể, bởi vì sao, bởi vì họ biết chắc chắn là người nông dân sẽ bán. Và mua những con vật có vấn đề như thế lái lúc nào cũng kiếm lời nhiều hơn. Không biết ở nơi khác thế nào chứ ở địa phương em mỗi khi có dịch heo tai xanh, lở mồm long móng là cơ hội béo bở cho thương lái, người nông dân sẽ bán đổ bán tháo để chạy đàn, còn thương lái một mặt than với nhà nước là bị ảnh hưởng dịch bệnh không làm ăn gì được, yêu cầu được giảm thuế, mặt khác mua gia súc của người nông dân với giá rẽ, rồi giết mổ, bán thịt vẫn như thường.

các bác nói thế nào ấy chứ. nếu bò thây răng mà nuôi kiu nhốt như địa phương em ai ai củng nuôi thì khi con bò thây răng là khi nó phát nhanh nhất trong 1 - 2 tháng to gáp rưởi luôn ấy chứ làm zi có chuyện là sục sút hay sụt cân nói chung là do cách chăm thôi . bạn nên tham khảo cách chăn nuôi bò 2014 thêm hiện nay có thể nói nhà nhà nuôi bò người người nuôi bò.sách vở thày bà củng rất nhiều bạn tham khảo rồi lấy nhửng cái mà thuận tiện để bạn làm mà áp dụng .....

các bác nói thế nào ấy chứ. nếu bò thây răng mà nuôi kiu nhốt như địa phương em ai ai củng nuôi thì khi con bò thây răng là khi nó phát nhanh nhất trong 1 - 2 tháng to gáp rưởi luôn ấy chứ làm zi có chuyện là sục sút hay sụt cân nói chung là do cách chăm thôi . bạn nên tham khảo cách chăn nuôi bò 2014 thêm hiện nay có thể nói nhà nhà nuôi bò người người nuôi bò.sách vở thày bà củng rất nhiều bạn tham khảo rồi lấy nhửng cái mà thuận tiện để bạn làm mà áp dụng .....

Đúng rồi nhưng khi nó mọc răng lại, chứ đang bị rụng răng là nó bị giảm cân ngay (vì ăn không đủ no); vấn đề sách báo thì cho em xin, Việt Nam mình có rất rất nhiều sách tham khảo nhưng hầu hết các sách điều chung chung và chiên sào lẫn nhau, thậm chí có nhiều sách không tưởng; nếu bác nông dân nào mọt sách quá thì cần phải có vốn nhiều nhiều để trải nghiệm!

1. giai đoạn bò thay răng là gd nó lớn mạnh. nhất là khi bò đủ 8 răng. chỗ em gọi tắt là đủ răng hoặc "rồi". sau khi đủ 8 răng bò mới phát triển đầy đủ hệ cơ. vai, đùi đực biệt là u to ra. nhìn bò rất " trai tráng". sau khi bò đực đủ răng khoảng 1 năm thì mới khai thác tối đa sức kéo của nó được. những con bò đực khi có 2 răng người ta mới bắt đầu tập cho nó kéo. phần lớn dân chỗ mình học chỉ coi tuổi bò bằng răng chứ k ai tính nó bao nhiêu tháng tuổi.
2.còn nữa khi bò thay răng nó sẽ thay 2 răng/ năm. bắt đầu thay 2 răng giữa trước và cứ thế tính ra cho 2 bên. khi nó thay 2 răng giữa nó vẫn còn các răng sữa khác chứ không rụng hết 1 lượt. thế nên bác coi bò mà thấy con nào 2 răng tuổi( đã thay 2 răng ở giữa) nhìn nó rất hay. giữa 1 đang răng thấp le tè có 2 cái răng to đùng ở giữa.
3.đúng là bò thay răng nó sẽ ốm vì nhưng ngày đầu mới rụng nó ăn khó, kén ăn nên sút, bác cho ăn cỏ non, cám vẫn vô tư. thậm chí những con đnag thay răng vẫn cày kéo được nhưng nên cho làm việc ít đi 1 chút. đây là ít kiến thức em biết được khi nhà em nuôi bò kéo trước đây. có gì sai xót anh em góp ý.!!!còn chuyện bò bị lở mồm long móng cũng không quá sợ, chỉ sợ lúc đó dịch nên bò xuống giá. nếu đợt dịch bạn có tiền và gan thì nên mua bò về trữ. qua đợt dịch là hốt bạc. ở gia lai khoảng những năm 2000 khi có dịch long móng đầu tiên ở gialai. ai cũng lo bán bò cả những con khỏe mạnh. nhà em khi đó không mua bò khỏe mạnh mà mua nhưng con đang bị long móng về nuôi. hàng ngày cứ vắt chanh tươi vào khe móng bị hở sẽ hết. còn nhưng con bị lở mồm thì em khuyên không nên mua, vì nó bị đau miệng không ăn uống được sẽ yếu dần và gầy ốmkhông biết có phải chủ top nhầm không??? hàm trên của bò và trâu không có răng. chúng chỉ có 8 răng ở hàm dưới thôi. răng của trâu bò để gặm cỏ, còn khi nhai lại cỏ chúng sử dụng những gai thịt nhỏ 2 bên miệng. các gai thịt này dày chi chít. đó là do em quan sát thấy

1. giai đoạn bò thay răng là gd nó lớn mạnh. nhất là khi bò đủ 8 răng. chỗ em gọi tắt là đủ răng hoặc "rồi". sau khi đủ 8 răng bò mới phát triển đầy đủ hệ cơ. vai, đùi đực biệt là u to ra. nhìn bò rất " trai tráng". sau khi bò đực đủ răng khoảng 1 năm thì mới khai thác tối đa sức kéo của nó được. những con bò đực khi có 2 răng người ta mới bắt đầu tập cho nó kéo. phần lớn dân chỗ mình học chỉ coi tuổi bò bằng răng chứ k ai tính nó bao nhiêu tháng tuổi.
2.còn nữa khi bò thay răng nó sẽ thay 2 răng/ năm. bắt đầu thay 2 răng giữa trước và cứ thế tính ra cho 2 bên. khi nó thay 2 răng giữa nó vẫn còn các răng sữa khác chứ không rụng hết 1 lượt. thế nên bác coi bò mà thấy con nào 2 răng tuổi( đã thay 2 răng ở giữa) nhìn nó rất hay. giữa 1 đang răng thấp le tè có 2 cái răng to đùng ở giữa.
3.đúng là bò thay răng nó sẽ ốm vì nhưng ngày đầu mới rụng nó ăn khó, kén ăn nên sút, bác cho ăn cỏ non, cám vẫn vô tư. thậm chí những con đnag thay răng vẫn cày kéo được nhưng nên cho làm việc ít đi 1 chút. đây là ít kiến thức em biết được khi nhà em nuôi bò kéo trước đây. có gì sai xót anh em góp ý.!!!còn chuyện bò bị lở mồm long móng cũng không quá sợ, chỉ sợ lúc đó dịch nên bò xuống giá. nếu đợt dịch bạn có tiền và gan thì nên mua bò về trữ. qua đợt dịch là hốt bạc. ở gia lai khoảng những năm 2000 khi có dịch long móng đầu tiên ở gialai. ai cũng lo bán bò cả những con khỏe mạnh. nhà em khi đó không mua bò khỏe mạnh mà mua nhưng con đang bị long móng về nuôi. hàng ngày cứ vắt chanh tươi vào khe móng bị hở sẽ hết. còn nhưng con bị lở mồm thì em khuyên không nên mua, vì nó bị đau miệng không ăn uống được sẽ yếu dần và gầy ốmkhông biết có phải chủ top nhầm không??? hàm trên của bò và trâu không có răng. chúng chỉ có 8 răng ở hàm dưới thôi. răng của trâu bò để gặm cỏ, còn khi nhai lại cỏ chúng sử dụng những gai thịt nhỏ 2 bên miệng. các gai thịt này dày chi chít. đó là do em quan sát thấy

Bạn nói đúng rồi, bò chỉ có răng hàm dưới, mình nhằm đấy; gai thịt này cũng giống như dạ dày của nó vậy, nhưng dược bố trí ở miệng nên có sức nghiền hơn dạ dày; có trường hợp bò rụng cả hàm đấy bạn, con bò đực của mình vừa rồi thay cả hàm luôn nhưng bửa nay mọc lại rồi; (ban đầu thấy hơi hốt hoảng vì nó ăn rất ít, cho uống nước cám và thức ăn gà cầm chừng). Nên ban đầu cũng thấy lo, sau khi mọc răng lại nó ăn trở lại bình thường nên mới úp bài chia sẽ kinh nghiệm, mong các bác, anh, chị em trên diễn đàn góp ý thêm.

Cho em hỏi bò một năm là máy cái răng và giá bò vàng là 200 kg thì tính giá bán là bao nhiêu ?

Cho em hỏi bò một năm là máy cái răng và giá bò vàng là 200 kg thì tính giá bán là bao nhiêu ?

Nếu bò chưa thay răng thì vẫn 6 cái; về giá bò cũng tùy địa phương thôi bạn ạ, như ở địa phương mình đánh bò theo kg thịt lột, hiện nay giá 180.000 đ/kg.

nhận gia sư tiếng nhật của chúng tôi với đội ngũ thầy giỏi tận tâm nhiều năm kinh nghiệm nhận dạy kèm tiếng Nhật tại nhà cho mọi đối tượng phục vụ công việc, xuất cảnh, du học.
giao vien day tieng nhat tai nha 300x257 cha nội day kem tieng nhat tai nha học viên
Lớp học tiếng Nhật của trọng tâm
- Nhận dạy kèm tiếng Nhật thuần thục các kỹ năng nghe, nói, đọc, viết.
- Nhận dạy kèm tiếng Việt cho người Nhật sinh sống và công tác tại Việt Nam muốn học tiếng Việt nhằm đáp ứng yêu cầu công việc và giao tế.
trọng điểm gia sư chúng tôi với nhiều đay đả dạy kèm tiếng Nhật tại nhà và tại trọng tâm đã có bằng N 1-2-3, và với nhiều năm kinh nghiệm sẽ đáp ứng mọi đề nghị của bạn, giúp bạn học tiếng Nhật một cách dễ dàng và hiệu quả nhất. Nhận dạy tại nhà từ trình độ sơ cấp cho đến nâng cao.
Dạy các kỹ năng nghe, nói, đọc, viết hoặc chỉ giao thiệp!. Dạy theo giáo trình chuẩn. Với giờ học linh động, phù hợp sẽ giúp bạn dễ dàng trong công việc và học tập.
Gia sư tiếng Nhật cho người đi làm gia su tieng nhat trong mọi lĩnh vực muốn học tiếng nhật đáp ứng đề nghị công việc nhưng không có thời gian theo học các lớp học tập kết.
Chúng tôi cam kết về dịch vụ và chất lượng gia sư với bạn. nguồn http://www.go.vn/diendan/showthread...oi-Nhan-Day-Kem-Tieng-Nhat-Tai-Nha&p=24375833

Đây là chuyên mục thảo luận trong chăn nuôi bạn à; bạn muốn quảng cáo xin đến chuyên mục rao vặt không liên quan đến nông nghiệp.
Trân trọng!

7 LỢI ÍCH CỐT LÕI CỦA TOPAZ CENTER LÀ GÌ?
Như đã nói ở đầu bài viết Topaz Center là một trong những dự án tốt ở quận Tân Phú, khách hàng mong chờ điều gì ở một dự án được phát triển đầu tư và xây dựng bởi Công ty Đất Xanh. Nếu là khách hàng đầu tư, không cần phải bàn cãi TOPAZ CENTER là một khoản đầu tư tốt với những thế mạnh mà ít những dự án nào xung quanh cùng đẳng cấp có thể so sánh được,bạn muốn mua để tạo một mái ấm cho tương lai? khách hàng cần luận điểm để chứng minh? Về giá chỉ với 868 triệu/căn 2 phòng ngủ 2 nhà vệ sinh, bancon,sân phơi. Tìm ở đâu một dự án với giá tốt như vậy ở khu vực đang trên đà phát triển cực mạnh của Quận Tân Phú. Về vị trí, TOPAZ CENTER năm trên truc đường nỗi liền 3 quận tân phu-tân bình- Q 11, con kênh thúi đã được lập thay vào đó là 1 tuyến đường trãi nhựa 1 hướng ra đường Âu Cơ hướng kia nối ra đại lộ VÕ VĂN KIỆT, độ thuận tiện trong việc đi lại là điều không cần phải bàn cãi. Các tiện ich bên trong của TOPAZ CENTER là một trong những điểm không thể không nhắc tơi, ngoài những trung tâm thương mại ở bên dưới, phòng gym, nhà trẻ, điều mà TOPAZ CENTER có chính là hồ bơi, TOPAZ CENTER có hồ bơi vơi diện tich chính xác là 9mx18m hồ bơi lớn và đường kính 6m hồ bơi nhỏ, với diện tích đạt tiêu chuẩn như vậy thì cư dân của căn hộ hoàn toàn có thể làm mát mình trong những ngày hè nóng bức của Sài Gòn, bạn không quan tâm đến hồ bơi? Topaz Center có 1 khuôn viên nhỏ cho bạn đi dạo vào những chiều mát của thành phố, những quán cafe để bạn ghé vào nhâm nhi ly cafe vào những ngày mưa gió để suy ngẫm về cuộc sống. Bạn mong chờ gì nữa từ TOPAZ CENTER? Bạn sợ về sự nhập nhằng trong pháp lý hay bạn ngại tiến độ thi công? TOPAZ CENTER có pháp lý hoàn chỉnh và đã tiến hành ký hợp đồng mua bán với 90% khách hàng thanh toán kí hợp đồng mua block B, nhà thầu xây dựng là công ty cổ phần xây dựng ECI công ty đất xanh xây dưng. Tóm lại TOPAZ CENTER bao gồm 7 lợi ích côt lõi sau mà không phải dự án nào cũng làm được
Vĩ trí đẹp trung tâm 3 quận: Tân Bình, Tân Phú, Quận 11
Mặt tiền đường Trịnh Đình Thảo ,phường Hòa Thạnh, Quận Tân Phú
Giá tốt hơn các dự án khác từ 20-30% Giá căn hộ chỉ 868tr/căn
Thiết kế đẹp căn hộ vuông vức tất cả đều 2 phòng ngủ, 2 nhà vệ sinh, ban con ( thích hợp với phong thủy vì sự vuông vức tượng trưng cho sự đầy đủ, ấm no)
Chuẩn căn hộ cao cấp
+ Hồ bơi, khu mua sắm, khu sinh hoat cộng đồng
+ nhà trẻ, phòng gym, quảng trường
Thiết kế tôi ưu tất cả căn hộ đều có thể lấy ánh sáng trực tiếp từ cửa sổ, tiết kiệm chi phi điện năng
+ khoảng cách từ sàn nhà lên tới trần là 3.3m (cao hơn so với các dự án cùng khu vực) tạo sự thoải mái trong sinh hoat
+ Khoảng cách tầng hầm gửi xe từ sàn đến trần là 4,5m ( đảm bảo sự điều kiện thông thoáng chống cháy nổ)
Tính minh bạch trong pháp lý
+ Pháp lý hoàn chỉnh
+ Thi công đúng tiến độ bởi công ty xây dựng ICE
+ Thanh toán theo tiến độ thi công
Bạn còn trông chờ vào điều gì từ căn hộ TOPAZ CENTER nữa?

Hãy gọi ngay cho chúng tôi những NVTV của Đất Xanh để được hỗ trợ tốt nhất 0938.234.638

Chào các bác, anh, chị, em trong diễn đàn!
Hiện nay chăn nuôi bò có quy mô nhỏ và vừa đang phát triển ở nhiều địa phương, bởi bò là con vật dễ nuôi, ít dịch bệnh. Tuy nhiên ở nhiều giai đoạn phát triển, sự thay đổi của con bò có khác nhau.
Ở giai đoạn bò được 15 - 17 tháng tuổi, bò sẽ thay răng (hàm trên của bò sẽ không còn cái răng nào), lúc này bò ăn chậm, ăn nhiều lá non, bò sục cân rất nhanh, (nhất là đối với các giống bò như Bradman thì thấy súc rất rõ) vì vậy người nuôi cần chú ý bổ sung thêm thức ăn tinh, cỏ non để bò không bị súc quá.
Hầu hết người chăn nuôi chỉ nuôi bò có một năm rồi bán nên ít chứng kiến hiện tượng thay răng ở bò, có nhiều trường hợp người nuôi thấy bò ăn ít, súc cân nhanh nên hoảng hốt, vội bán bò cho nhanh là thua ngay vì bán lúc này sẽ bị thương láy ép giá.
Vì vậy, nếu thấy con vật ăn ít, nếu kiểm tra không có bệnh gì thì nên kiểm tra hàm răng và phải cố gắn nuôi con vật để vượt qua thời kỳ thay răng, sau đó nuôi vỗ béo bò rồi bán mới mong kiếm lời.
Vài chia sẽ mong các bác, anh, chị, em trong diễn đàn cho ý kiến thêm.

Hiện nay ngành chăn nuôi của nước ta đã phát triển mạnh, các nhà chăn nuôi đã áp dụng các Kỹ thuật vào nuôi bò đã có rất nhiều trang trại giàu rồi

Back