LÀM GIẢM GIÁ ĐẦU VÀO KHI CHĂN NUÔI

• Thread starter hieugom
  • Ngày gửi
Hiện tại mình đang nuôi gà với phương thức tập trung, một mặt là dễ chăm sóc, và kiểm soát dịch bệnh. Do điều kiện nuôi tập trung mình lại thấy rằng gà ăn hao thức ăn hơn rất nhiều so với trung tâm khuyến nông công bố. Ví dụ như gà tàu vàng được khuyên nuôi thì tỷ lệ thức ăn / kg tăng trọng cao nhất là dưới 3kg, nhưng khi đi vào thực tế thì không phải vậy. Qua thời gian nuôi của mình thì tỷ lệ thức ăn phải là hơn 4kg thức ăn / 1kg tăng trọng. Với giá thành khoảng 12.500d/ kg thức ăn, nếu thời gian nuôi hao hụt hơi cao thì xem như muốn có lãi là chuyện không dễ. Chính những khó khăn đó mà gần đây mình có mua 1 máy chế biến phụ phẩm nông nghiệp, và phần lớn là cỏ xanh và ốc bưu vàng thêm vào khẩu phần thức ăn cho gà. Thông qua diễn đàn này, mình xin những vị tiền bối và những ACE có kinh nghiệm nuôi gà chỉ dùm cho mình. Nếu như cỏ xanh được xay mịn, vắt khô nước 60% trộn cho gà thì tỷ lệ trộn bao nhiêu cỏ là hợp lý. Mình cảm ơn rất nhiều và kính chúc các bậc tiền bối, ACE được nhiều vui khỏe và hạnh phúc.

Tôi thì không nghĩ về con gà nhiều, nhưng với bạn nói" cỏ xanh xây, vắt khô nước" cho gà ăn. Tôi thấy cái này không nên, cứ để nguyên cỏ ướt đi đừng vắt, vì trong nước cỏ , có những chất cần thiết đấy. Nếu vắt khô cỏ xây nhiễm thế là bạn chỉ còn lại chất xơ thôi.
Con gà, con vịt.... Cho ăn cá, ốc tươi vào buổi chiều là rất nguy hiểm nên tránh

Tại sao gà vịt ăn cá ốc vào buổi chieu rất nguy hiểm vậy bạn Xuân Vũ? Có phải các loại thức ăn trên có tính hàn nên ăn vào buổi chiều sẽ gây ra khó tiêu và rối loạn tiêu hoá không? Con trùn quế cũng vậy hả bạn?

Thức ăn tươi từ cá, ốc , trùn tươi ăn vào buổi chiều dể bị bệnh đường ruột lắm bạn à. Đồng ý với bạn thức tươi sống đó có tính hàn ( lạnh) nên dể gây hại cho tiêu hóa....

Hiện tại mình đang nuôi gà với phương thức tập trung, một mặt là dễ chăm sóc, và kiểm soát dịch bệnh. Do điều kiện nuôi tập trung mình lại thấy rằng gà ăn hao thức ăn hơn rất nhiều so với trung tâm khuyến nông công bố. Ví dụ như gà tàu vàng được khuyên nuôi thì tỷ lệ thức ăn / kg tăng trọng cao nhất là dưới 3kg, nhưng khi đi vào thực tế thì không phải vậy. Qua thời gian nuôi của mình thì tỷ lệ thức ăn phải là hơn 4kg thức ăn / 1kg tăng trọng. Với giá thành khoảng 12.500d/ kg thức ăn, nếu thời gian nuôi hao hụt hơi cao thì xem như muốn có lãi là chuyện không dễ. Chính những khó khăn đó mà gần đây mình có mua 1 máy chế biến phụ phẩm nông nghiệp, và phần lớn là cỏ xanh và ốc bưu vàng thêm vào khẩu phần thức ăn cho gà. Thông qua diễn đàn này, mình xin những vị tiền bối và những ACE có kinh nghiệm nuôi gà chỉ dùm cho mình. Nếu như cỏ xanh được xay mịn, vắt khô nước 60% trộn cho gà thì tỷ lệ trộn bao nhiêu cỏ là hợp lý. Mình cảm ơn rất nhiều và kính chúc các bậc tiền bối, ACE được nhiều vui khỏe và hạnh phúc.
tận dụng thức ăn để giãm giá thành đầu vào là phương án đúng.nhưng nguồn tận dụng của bạn hơi nghèo đạm.cỏ xanh bạn dùng ít trong khi trộn.phần lớn cho gà ăn tự nhiên vào buổi trưa không cần chế biến.ốc trước khi chế biến bạn cân sơ chế trước nấu chín . vì nó dể có mầm giun sán lắm.tỷ lệ trộn như thế nào khó có công thức cụ thể lắm tôi thường trộn ốc với cám gạo và 1 phần thức ăn đậm đặc. chỉ cho gà ăn vào cử sáng và trưa thôi.
gà ta bạn nuôi nhốt mà thấy tăng trọng chậm hơn so với khuyến cáo .hoặc lượng thức ăn nhiều hơn cho 1 k tăng trọng .bạn cần xem lại hai yếu tố. 1- môi trường nuôi có thoáng không .diện tích chuồn có đủ rộng không.và dinh dưởng của nguồn thức ăn có đủ không.
tận dụng thức ăn để giãm giá thành đầu vào là phương án đúng.nhưng nguồn tận dụng của bạn hơi nghèo đạm.cỏ xanh bạn dùng ít trong khi trộn.phần lớn cho gà ăn tự nhiên vào buổi trưa không cần chế biến.ốc trước khi chế biến bạn cân sơ chế trước nấu chín . vì nó dể có mầm giun sán lắm.tỷ lệ trộn như thế nào khó có công thức cụ thể lắm tôi thường trộn ốc với cám gạo và 1 phần thức ăn đậm đặc. chỉ cho gà ăn vào cử sáng và trưa thôi.
gà ta bạn nuôi nhốt mà thấy tăng trọng chậm hơn so với khuyến cáo .hoặc lượng thức ăn nhiều hơn cho 1 k tăng trọng .bạn cần xem lại hai yếu tố. 1- môi trường nuôi có thoáng không .diện tích chuồn có đủ rộng không.và dinh dưởng của nguồn thức ăn có đủ không.

Cám ơn rất nhiều với những ý kiến vô cùng quý báu, và ACE có thể cho mình hỏi thêm. Liệu cỏ xay nhuyễn và lượng nước trong cỏ giảm 50%, sau đó trộn với cám gạo + tấm mịn. Rồi cho lên men với chế phẩm men hoạt tính NN1. Cái quan trọng là mình muốn hỏi ACE là, dùng bột cỏ như thế thì có lên men được không, nếu được mình sẽ trộn theo tỷ lệ 5/1 với cám đậm đặc cho gà ăn. Mình củng lang thang trên mạng rất nhiều, nhưng chì thấy người ta ủ cỏ 1-2 cm và để cho bò ăn, còn ở đây cho gà nên cần phải xay nhuyễn, và nếu xay nguyễn được thì có cần vắt cho cỏ ráo nước thêm hay để nguyên như thế mà ủ. Trăm phương ngàn kế để giải bài toán hạ giá đầu vào, mong ACE thương tình và giúp đở dùm mình nhé! Thân.

Mình cũng đang đau đầu vói vấn đề này. Cũng chọn phương án ủ men vi sinh NN1 và sử dụng cỏ để bổ sung và giảm lượng thức ăn, tuy nhiên cỏ chỉ là một phần nhỏ, chiếm khoảng 5%. Cỏ sử dụng là loại có độ đạm cao như Stylo khoảng 20-24% P. Ngoài sử dụng cám ủ NN1 và cỏ, chúng ta phải kết hợp với Trùn quế chiếm khoảng 5-10% tuỳ độ tuổi. Như vậy sẽ giảm chi phí thức ăn rất nhiều. Tuy nhiên theo cách này bạn phải nuôi trùn quế, muốn nuôi trùn quế thì phải nuôi thêm heo hoặc bò. Tốt nhất là nuôi thêm bò vì sự ổn định dù vốn đầu tư cao.
Bạn không thể ủ cỏ xay với cám và NN1 được vì độ ẩm cao và cỏ không có tinh bột để len men được.

Chào bạn
- Định hướng của bạn rất đúng. Để giảm giá thành trong chăn nuôi hiện nay, chủ yếu là phải làm sao giảm được giá thức ăn vì chi phí thức ăn chiếm 70% tổng chi phí.
- Công thức và cách làm của bạn chưa hợp lý, FCR cao, ADG thấp và hiệu quả chắc chắn thấp.
- Thức ăn chăn nuôi = Ngô + cám gạo + khô đậu tương + bột cá + vitamin + khoáng + Enzyme + DCP + ....
tạo ra Dinh dưỡng và năng lượng
- Mỗi đối tượng sẽ có nhu cầu dinh dưỡng và năng lượng khác nhau, nên tỷ lệ phối trộn cũng khác nhau.
- Bạn cần tìm hiểu nhu cầu dinh dưỡng của giống gà bạn nuôi để từ đó cung cấp dinh dưỡng hợp lý.
Chào bạn
- Định hướng của bạn rất đúng. Để giảm giá thành trong chăn nuôi hiện nay, chủ yếu là phải làm sao giảm được giá thức ăn vì chi phí thức ăn chiếm 70% tổng chi phí.
- Công thức và cách làm của bạn chưa hợp lý, FCR cao, ADG thấp và hiệu quả chắc chắn thấp.
- Thức ăn chăn nuôi = Ngô + cám gạo + khô đậu tương + bột cá + vitamin + khoáng + Enzyme + DCP + ....
tạo ra Dinh dưỡng và năng lượng
- Mỗi đối tượng sẽ có nhu cầu dinh dưỡng và năng lượng khác nhau, nên tỷ lệ phối trộn cũng khác nhau.
- Bạn cần tìm hiểu nhu cầu dinh dưỡng của giống gà bạn nuôi để từ đó cung cấp dinh dưỡng hợp lý.
- Trùn quế: dinh dưỡng cao nhưng không đáp ứng được số lượng nhiều.
- Cỏ: Dinh dưỡng thấp nên không sử dụng trong chăn nuôi công nghiệp.
- Chăn nuôi là chăn và nuôi: Là một nguyên nhân góp vào sự thất bại và nghèo đói của các hộ nông dân.
- Chăn nuôi phải là kinh doanh, lấy hiệu quả kinh tế là trên hết. (giống, thức ăn, chăm sóc là đầu vào, sản phẩm bán ra là đầu ra và lợi nhuận là hiệu quả kinh tế)

Chúc bạn thành công

Mình cũng đang đau đầu vói vấn đề này. Cũng chọn phương án ủ men vi sinh NN1 và sử dụng cỏ để bổ sung và giảm lượng thức ăn, tuy nhiên cỏ chỉ là một phần nhỏ, chiếm khoảng 5%. Cỏ sử dụng là loại có độ đạm cao như Stylo khoảng 20-24% P. Ngoài sử dụng cám ủ NN1 và cỏ, chúng ta phải kết hợp với Trùn quế chiếm khoảng 5-10% tuỳ độ tuổi. Như vậy sẽ giảm chi phí thức ăn rất nhiều. Tuy nhiên theo cách này bạn phải nuôi trùn quế, muốn nuôi trùn quế thì phải nuôi thêm heo hoặc bò. Tốt nhất là nuôi thêm bò vì sự ổn định dù vốn đầu tư cao.
Bạn không thể ủ cỏ xay với cám và NN1 được vì độ ẩm cao và cỏ không có tinh bột để len men được.

Mình cảm ơn rất nhiều qua tất cả các bài viết của các bạn đã giúp cho mình rất nhiều kiến thức. Mấy ngày nay mình có nhận 200 con gà BT2, để nuôi làm giống do Nhà nước hổ trợ, ngoài ra mình củng mua thêm 12 con gà Đông tảo. Đã thương thì thương cho trót, bạn nào có kinh nghiệm về 2 loại gà này cho mình xin chút ít kinh nghiệm với nhé, đặc biệt nghe nói giống gà BT2 này có thể đẽ 150-160 trứng trên năm, ai đã từng trải nghiệm xin cho mình một ít thông tin, mình ám ơn rất nhiều. Chúc

mình nuôi gà được 3 năm rồi -> cụt vốn. mình nuôi mỗi tháng 500 con cứ như vậy cả năm trừ những thang gà rớt giá, và mình cũng đang nuôi năm thứ tư nhưng lần này nuôi ít hơn và chủ yếu là gà mái lấy giống là nhiều. mình nói thật nếu con gà mình nuôi kinh tế thì lợi nhuận ko đáng là bao. nó quá nhiều bệnh dịch, giá cả bấp bênh và còn...ví dụ bạn bán một lần hết chuồng thương lái sẽ ép giá bạn, bạn bán lẻ tẻ đám tiệc thì không tập trung được tiền rồi chi phí phát sinh cũng hết. nếu bạn nuôi tận gốc và bán tận ngọn thì mới gọi là kinh tế (cái này hơi khó). nếu bạn muốn đứng vững với con gà thì hãy nói không với thương lái (mình nói về đầu ra và doanh thu cũng như lợi nhuận con gà mang lại).
giá thành đầu vào cho gà là tất yếu, mình xin nói về riêng mình. mình có vợ bán thịt heo dưới chợ cho nên những phụ phẩm dưới chợ thì mình có được (ví dụ: trái cây, cá vụn, thịt và lòng vụn...) những phụ phẩm đó được nấu chín hết vá pha theo công thức ăn của riêng mình, công thức dinh dưỡng đó nó cũng tương dương với dinh dưỡng trên bao cám của các công ty dành cho gà. chúc bạn chăn nuôi tốt.

mình nuôi gà được 3 năm rồi -> cụt vốn. mình nuôi mỗi tháng 500 con cứ như vậy cả năm trừ những thang gà rớt giá, và mình cũng đang nuôi năm thứ tư nhưng lần này nuôi ít hơn và chủ yếu là gà mái lấy giống là nhiều. mình nói thật nếu con gà mình nuôi kinh tế thì lợi nhuận ko đáng là bao. nó quá nhiều bệnh dịch, giá cả bấp bênh và còn...ví dụ bạn bán một lần hết chuồng thương lái sẽ ép giá bạn, bạn bán lẻ tẻ đám tiệc thì không tập trung được tiền rồi chi phí phát sinh cũng hết. nếu bạn nuôi tận gốc và bán tận ngọn thì mới gọi là kinh tế (cái này hơi khó). nếu bạn muốn đứng vững với con gà thì hãy nói không với thương lái (mình nói về đầu ra và doanh thu cũng như lợi nhuận con gà mang lại).
giá thành đầu vào cho gà là tất yếu, mình xin nói về riêng mình. mình có vợ bán thịt heo dưới chợ cho nên những phụ phẩm dưới chợ thì mình có được (ví dụ: trái cây, cá vụn, thịt và lòng vụn...) những phụ phẩm đó được nấu chín hết vá pha theo công thức ăn của riêng mình, công thức dinh dưỡng đó nó cũng tương dương với dinh dưỡng trên bao cám của các công ty dành cho gà. chúc bạn chăn nuôi tốt.

Mình xin cảm ơn bạn nguyenxuanhai nhiều lắm và xin gởi lời chúc sức khỏe đến gia đình bạn. Đây là năm đầu tiên mình bước vào lĩnh vực chăn nuôi gà. Tuy là mới mẻ nhưng cũng thấm thía cho những điều kiện khắc nghiệt ở con gà, ở nơi mình bà con cũng nuôi nhiều, nhưng ít ai xem đó là nguồn thu nhập chính bởi vì cũng như bạn nói, nuôi gà thì bao nhiêu là dịch bệnh, nếu muốn tạm đảm bảo thì chi phí chuồng trại thú y là khá cao, đó là chưa nói đến vấn đề đầu ra. Dù khó khăn là thế, nhưng nhà nhà đều không bao giờ từ chối với hai chữ nuôi gà và chỉ là nuôi nhiều hay ít mà thôi. Đặc biệt ở đây phần lớn mình là nông dân nên đồng tiền làm được rất khó dư giả nên phần lớn là rất nhiều người nuôi gà và chỉ nuôi gà thịt, ít có ai tự tạo con giống cho mình, phần lớn là mua giống gà trôi nổi trên thị trường mà nuôi. Chính vì những thực tại của vùng quê mình là như thế nên mình mới nảy sinh ra ý nghĩ là chuyển từ nuôi gà thịt sang gà giống với quy mô nhỏ để cung ứng cho bà con có được giống gà tương đối sạch bệnh. Nuôi gà thịt thì mình cũng chỉ có kinh nghiệm chưa tròn năm, bây giờ chuyển sang gà giống một chuyện hoàn toàn khác nên mình vô cùng lo lắng. Mình rất vui mừng vì có người thâm niên trong lĩnh vực nuôi gà giúp đỡ mình, mình rất mong được sự giúp đỡ và chia sẻ từ bạn. Có lẽ mình hơi lạc đề một tí. Vấn đề làm sao để giảm chi phí đầu vào thì có lẽ phương án tốt nhất của mình là ốc bưu vàng và cỏ mà thôi, mình có mua một máy chế biến thức ăn tại nhà. Máy 3A và hy vọng trong lúc thử nghiệm sẽ giảm được chút ít chi phí. Mình mong được sự sẻ chia của tất cả bạn bè. Thân!

Back