làm giàu từ lúa

• Thread starter cháu tên Tùng ạ!
  • Ngày gửi
mình có ý tưởng mua máy móc từ máy cấy máy cày bừa máy gặt máy sấy...
để gặt
các bác cho mình hỏi với 10ha mình có thể lãi từ bao nhiêu đến bao nhiêu và có thể xen canh nhửng cây trồng gì và nuôi thêm con gì
nhân tiện cho mình hỏi, có ai dunv2 máy cấy chưa ạ... năng suất lúa khi sử dụng máy cấy có bị giảm không ạ, máy gặt có làm rụng hạt lúa xuống đồng không ạ...
cảm ơn so much all m.n ạ

để gặt
các bác cho mình hỏi với 10ha mình có thể lãi từ bao nhiêu đến bao nhiêu và có thể xen canh nhửng cây trồng gì và nuôi thêm con gì
nhân tiện cho mình hỏi, có ai dunv2 máy cấy chưa ạ... năng suất lúa khi sử dụng máy cấy có bị giảm không ạ, máy gặt có làm rụng hạt lúa xuống đồng không ạ...
cảm ơn so much all m.n ạ
câu hỏi rất hay, hiện nước ta đa phần diện tích trồng lúa. ko biết bạn ở miền nào? nhưng hiện nay việt nam ta phân biệt rõ 2 miền nam và bắc. miền nam đa phần trồng 3 vụ lúa 1 năm, còn miền bắc thì trồng 2 vụ lúa 1 năm. năng suất cũng khác nhau ở 2 vùng miền và cũng khác nhau về kỹ thuật của từng vùng miền. bạn có thể xem các giống lúa mà các nhà khoa học nhân giống hoặc ở các cty cây trồng của các tỉnh thành. trên đó họ có ghi rõ loại lúa, năng suất
vd: Lúa lai ZZD 001 có năng suất trung bình 9,6 tấn/ha,......
vậy nếu bạn trồng 10ha lúa với 1 vụ bạn có thể được 96 tấn thóc ngoài ra bạn còn thu được 1 lượng lớn rơm rạ để trồng nấm, cho bò ăn và lượng lớn bã rơm rạ trồng nấm, phân bò làm phân vi sinh (một loại phân hữu cơ được cho là tốt hiện nay)
chúc bạn gặt hái được nhiều thành công từ kế hoạch của mình :)

câu hỏi rất hay, hiện nước ta đa phần diện tích trồng lúa. ko biết bạn ở miền nào? nhưng hiện nay việt nam ta phân biệt rõ 2 miền nam và bắc. miền nam đa phần trồng 3 vụ lúa 1 năm, còn miền bắc thì trồng 2 vụ lúa 1 năm. năng suất cũng khác nhau ở 2 vùng miền và cũng khác nhau về kỹ thuật của từng vùng miền. bạn có thể xem các giống lúa mà các nhà khoa học nhân giống hoặc ở các cty cây trồng của các tỉnh thành. trên đó họ có ghi rõ loại lúa, năng suất
vd: Lúa lai ZZD 001 có năng suất trung bình 9,6 tấn/ha,......
vậy nếu bạn trồng 10ha lúa với 1 vụ bạn có thể được 96 tấn thóc ngoài ra bạn còn thu được 1 lượng lớn rơm rạ để trồng nấm, cho bò ăn và lượng lớn bã rơm rạ trồng nấm, phân bò làm phân vi sinh (một loại phân hữu cơ được cho là tốt hiện nay)
chúc bạn gặt hái được nhiều thành công từ kế hoạch của mình :)
cháu ở ninh bình( miền bắc) ạ thấy đất ruộng người ta bỏ nhiều nên tiếc...
bác đã sử dụng máy gặt máy cấy hay biết thông tin về chúng không ạ, không biết chúng có làm giảm năng suất lúa không hả bác

để gặt
cảm ơn so much all m.n ạ
Theo năng suất bác trên kia đưa ra thì khoản 9 tân/ha. Cho năng suất khoản 2/3 thì được 6 tân/ha. Giá 4000/1kg lúa. Thì 1ha được 24 triệu, trồng lúa chi phí khoản 50% thì lãi của 1ha là 12 triệu, 10ha là 120 triệu/năm. 10 ha lớn lắm em ơi. Có 10ha thì cứ làm! Không nghèo đâu mà sợ.

Học hành đi em, mơ mộng mất thời gian lắm, vài bữa rớt ĐH cho coi. Máy cấy lúa năng suất ko giảm nhưng công đoạn làm mạ rất mất nhiều thời gian. Đầu tư máy cấy + máy gặt + máy cày loại nhỏ....cũng ngốn hết 500 triệu. Tiền ở đâu em làm, kiếm đâu ra 10ha đất lúa. Đi thuyết giản người khác đầu tư làm lúa....Không có kết quả đâu. Vì cây lúa sinh lời rất thấp. Học đi. 4 năm sau rồi tính tiếp em ạ!

Học hành đi em, mơ mộng mất thời gian lắm, vài bữa rớt ĐH cho coi. Máy cấy lúa năng suất ko giảm nhưng công đoạn làm mạ rất mất nhiều thời gian. Đầu tư máy cấy + máy gặt + máy cày loại nhỏ....cũng ngốn hết 500 triệu. Tiền ở đâu em làm, kiếm đâu ra 10ha đất lúa. Đi thuyết giản người khác đầu tư làm lúa....Không có kết quả đâu. Vì cây lúa sinh lời rất thấp. Học đi. 4 năm sau rồi tính tiếp em ạ!
em đâu có mơ em đang tính trước vậy mà...
thấy người ta mua 1ha mất hàng trăm tr mình có đất rồi mà làm ăn chưa đâu vào đâu nên tiếc quá anh ạ...

À ở chỗ mình 2 năm gần đây có máy gặt lúa đến làm việc, mấy cấy thì chưa có. Máy gặt chạy từ trong Nam ra thì phải, họ đi mấy chiếc từ nam ra bắc luôn. đến tỉnh nào gặt đến đó. gặt rất là nhanh, so với công sức người bỏ ra thì đúng là 1 trời 1 vực,về phân hao lúa thì mình thấy hoàn toàn yên tâm,nhưng mà yêu cầu ruộng khô hoặc nền cứng ít nước một tí để lấy được rơm rạ

À ở chỗ mình 2 năm gần đây có máy gặt lúa đến làm việc, mấy cấy thì chưa có. Máy gặt chạy từ trong Nam ra thì phải, họ đi mấy chiếc từ nam ra bắc luôn. đến tỉnh nào gặt đến đó. gặt rất là nhanh, so với công sức người bỏ ra thì đúng là 1 trời 1 vực,về phân hao lúa thì mình thấy hoàn toàn yên tâm,nhưng mà yêu cầu ruộng khô hoặc nền cứng ít nước một tí để lấy được rơm rạ
Ngoài bắc nghe có vẻ làm ruộng phức tạp hơn miền nam nhỉ.miền nam thì gieo vãi hoặc xạ hàng.đến mùa máy gặt đập liên hợp về cắt rồi bán thế là xong.4,5 người làm chục ha cũng không khó

Ngoài bắc nghe có vẻ làm ruộng phức tạp hơn miền nam nhỉ.miền nam thì gieo vãi hoặc xạ hàng.đến mùa máy gặt đập liên hợp về cắt rồi bán thế là xong.4,5 người làm chục ha cũng không khó
Miền bắc, miền trung vào mùa gieo thì ngập nước nên không sạ được! Vẫn chưa thấy có ai thử tát hết nước trên quy mô lớn để sạ thì có hiệu quả hơn cấy hay không! Chắc chờ chú nhóc trên này đi tiên phong, tát hết nước rồi sạ, khỏi mua máy cấy em thớt ạ. Tiết kiệm được công làm mạ và công cấy, nhưng không biết chi phí tát nước thế nào!

để gặt
cảm ơn so much all m.n ạ
Thấy hoài bão của em mà như thấy chính bản thân anh mấy năm trước. Nhưng anh nghĩ em nên tập trung cao độ vào học và thi cử cho tốt. "Nông nghiệp thì lúc nào muốn,thích là có thể làm được nhưng học thì không phải lúc nào muốn là học được,thi được". ( Câu này của bố anh nói với anh khi anh đang có suy nghĩ như em và bây giờ anh thấy nó RẤT đúng ). Từ nghĩ ,từ ý tưởng đến thực tế nó XA lắm muốn nó GẦN thì kiến thức phải chắc. Có những thứ mình lập kế hoạch trên giấy chắc ăn 100% nhưng khi thực hiện thì toát mồ hôi đấy em.
Chịu khó cày (học) mạnh nên em.

các bạn bàn lùi cho em nó quá đây là clip người nhật trồng lúa em thử tham khảo nhé?
làm nông nghiệp ko nhất thiết phải nghỉ học đâu. vẫn có thời gian để học đó em ạ. và hiện nay ko nhất thiết phải có nhiều tiền để mua 1 cái máy cấy lúa hay gặt lúa. nếu đến vụ em có thể thuê máy cấy, máy gặt, máy cày bừa để làm trong vụ em ạ? có nhiều cách để kiếm tiền, cấy lúa là bước xóa đói nhưng chưa giảm nghèo được. nên nếu em có thể thuê lâu dài vẫn phải chuyển đổi giống cây trồng vật nuôi thôi. chúc em thành công trong ước mơ của mình

Không hề đơn giản làm nông nghiệp không chỉ đơn giản là nói ra là xong mà phải làm xong rồi nói.Mà 10ha kiếm được ở ngoài bắc trồng lúa thì ko hề đơn giản đâu.

m.n ơi bà em nói 1 sào thu 2.5 tr vậy thì 10ha thu 694tr chừ chi phí còn khoảng 500tr...
đó là tính toán của mình không biết sai ở đâu nhỉ m.n
mình cũng không tin là trồng lúa lãi đến như vậy đâu...
vậy thì mấy ông nông dân đbscl tỷ phú cả rồi...
ai lý giải giúp mình đê...

m.n ơi bà em nói 1 sào thu 2.5 tr vậy thì 10ha thu 694tr chừ chi phí còn khoảng 500tr...
Chú em tính ntn mấy mà giầu.1 sào ruộng chú cộng giống công cấy ,công gặt ,công phụt ,công cầy bừa, phân lân đạm ,tiền thuế,thuốc sâu thuốc cỏ vào sẽ là bao nhiêu trong khi đó 1 sào năng suất lắm thì được 3 tạ thóc đi chưa tính mưa gió bão bị mất mùa nhé.Ở đây mình ko trồng lúa nên ko tính được rõ chi phí nhưng 1 sào ruộng nó phải cõng đủ các thứ đó thì mới ra được 3 tạ thóc 1 vụ .Muốn cặn cẽ nhờ các chuyên gia tính giúp sẽ ra kết quả ngay

Em tính sao từ 2.5 triệu với 10ha ra 694 triệu vậy?
Em tính sào 360m2 hay 500m2 hay 1000m2. Sào 1000m2 may ra kiếm được 2.5 triệu. Còn nếu là 2 số còn lại thì nên hỏi bà cách trồng để làm tỷ phú.

Em tính sao từ 2.5 triệu với 10ha ra 694 triệu vậy?
Em tính sào 360m2 hay 500m2 hay 1000m2. Sào 1000m2 may ra kiếm được 2.5 triệu. Còn nếu là 2 số còn lại thì nên hỏi bà cách trồng để làm tỷ phú.
360m2 ạ... ở em chỉ trồng được hai vụ lúa...

em đâu có mơ em đang tính trước vậy mà...
thấy người ta mua 1ha mất hàng trăm tr mình có đất rồi mà làm ăn chưa đâu vào đâu nên tiếc quá anh ạ...
Em còn nhỏ tuổi vậy mà có đam mê như vậy rất tốt em ạ. Nếu em đã thích nông nghiệp như vậy, em có thể xem xét học đại học ngành mà em thích, khi em có đam mê, em sẽ tiếp thu được rất nhiều điều có ích khi em đi học, từ đó em vận dụng vào thực tế sẽ đạt hiệu quả tốt nhất em ạ. May mắn = chuẩn bị + cơ hội . Còn nhỏ mà có chí như em nhất định sẽ làm được em ạ. Nhưng đừng nóng vội nhé, khi em càng tiếp xúc nhiều, va chạm nhiều, có kỹ năng nhiều, kiến thức vững vàng. thành công của em càng được đảm bảo. Chị rất ngưỡng mộ những người có thể làm giàu cho quê hương trên chính mảnh đất mình sinh ra :) . Chúc em thành công!

Back