Làm nấm từ cây củi trấu

• Thread starter Thành qn
  • Ngày gửi
Mình tên thành năm nay 26t 'quê ở quảng nam,mình mới lập gia đinh ,nay minh có ý tưởng mới nhờ ae trong hội giúp đo ,hiện nây minh đang kinh doanh bên mô hình củi trấu ( tức là trấu ép ra củi) số lượng củng lớn giờ mình có ý tưởng lấy củi trấu khoang lổ rồi cấy nấm lên, như bay giờ mình chưa co kinh nghiệm và kỹ thuật làm nấm , mong ae góp ý kiến giúp đở

Mình có 1 vài ý kiến cá nhân như sau :
Thứ 1 : Độ ẩm trong củi trấu rất thấp ( hình như là từ 3-12%) trong khi hầu hết các loại nấm đều cần độ ẩm cơ chất dao động trong khoảng 60-70%
Thứ 2 : Bản thân trấu cũng nghèo dinh dưỡng. Củi trấu thì nguyên liệu là 100% trấu nên hầu như ko có dinh dưỡng cho nấm phát triển . Hầu hết những người trồng nấm đều bổ sung dinh dưỡng như : cám gạo, bột ngô, phân trùn quế, urea, NPK....tùy theo cơ chất sử dụng mà họ nghiên cứu bổ sung.
Còn nếu trồng trên gỗ khúc những cây như : sau sau, cao su, bồ đề ...thì cũng đều sử dụng những cây mới chặt , còn tươi , để tận dụng nguồn dinh dưỡng.
Thứ 3 : Nấm chủ yếu sử dụng cellulose , mà ở nhiệt độ bình thường thì cellulose trong vỏ trấu rất khó bị phân hủy, nấm rất khó sử dụng. Do vậy nên khi trồng nấm trên mạt cưa người ta phải ủ đống vs nước vôi để giúp phân hủy 1 phần cellulose, rồi đóng bịch và đem hâp 10-12h với 100 độ , để tiêu diệt các loại nấm mốc và các VSV cạnh tranh khác.v.v....
Nếu như bạn đang kinh doanh củi trấu thì mình thấy là bạn nên đi đến các trại nấm lớn, sử dụng nồi hơi bán công nghiêp , thuyết phục họ sử dụng củi trấu của bạn làm chất đốt. Đồng thời đặt vấn đề mua bịch phôi của họ về , rồi dựng trại trồng, thu sản phẩm thôi. Sẵn xe chở củi trấu đi, xe chở bịch phôi về
Tiện cả đôi đường, chúc bạn thành công

Back