Làm nông nghiệp được vay tín chấp tới 3 tỷ đồng

Với Nghị định 55 vừa được Chính phủ ban hành, đối tượng cho vay nông nghiệp nông thôn được mở rộng, hạn mức cho vay không có tài sản bảo đảm cũng được nâng lên gấp 1,5 đến 2 lần so với quy định cũ.
Chính phủ vừa ban hành Nghị định 55 về chính sách tín dụng phục vụ phát triển nông nghiệp, nông thôn. Theo đó, từ ngày 25/7, đối tượng được vay vốn nông nghiệp ưu đãi sẽ được mở rộng. Cụ thể, người được vay vốn phục vụ phát triển nông nghiệp, nông thôn bao gồm cả các cá nhân, hộ gia đình sinh sống trên địa bàn thành phố, thị xã nhưng có tham gia sản xuất, kinh doanh trong lĩnh vực nông nghiệp.

Theo quy định cũ tại Nghị định 41 thực hiện từ năm 2010, hạn mức cho vay không có tài sản thế chấp tối đa chỉ là 50 triệu đồng, 200 triệu đồng, 500 triệu đồng đối với cá nhân, hộ kinh doanh, hợp tác xã, chủ trang trại. Trong khi đó, tại quy định mới, mức cho vay được nâng lên gấp 1,5 đến 2 lần. Cụ thể, cá nhân, hộ gia đình sản xuất kinh doanh nông nghiệp có thể được vay 50-100 triệu đồng mà không cần tài sản thế chấp. Riêng đối tượng đầu tư trồng cây công nghiệp, cây ăn quả lâu năm có thể được vay tối đa 200 triệu đồng. Hộ nuôi trồng thủy sản được vay tín chấp tôi đa 2 tỷ đồng. Riêng liên hiệp hợp tác xẫ nuôi trồng thủy sản hoặc khai thác hản sản xa bờ, các ngân hàng được phép cho vay tối đa 3 tỷ đồng không cần tài sản thế chấp.

Việc sửa đổi cơ chế, chính sách này được thực hiện dựa trên những đề xuất của Ngân hàng Nhà nước nhằm tháo gỡ khó khăn cho tín dụng nông thôn. Theo cơ quan này, một số lĩnh vực đặc thù có nhu cầu vốn lớn trong sản xuất nông nghiệp như đầu tư cây công nghiệp, cây ăn quả lâu năm, nuôi trồng, khai thác thủy sản xa bờ, cung cấp dịch vụ hậu cần nghề cá... sẽ được nâng mức cho vay không có tài sản đảm bảo.

Bên cạnh đó, Nghị định 51 cũng khuyến khích tổ chức sản xuất nông nghiệp theo mô hình liên kết, mô hình ứng dụng công nghệ cao bằng việc cho vay không có tài sản bảo đảm lên đến 70%-80% giá trị dự án hay phương án sản xuất, kinh doanh. Bên cạnh đó, khách hàng vay vốn tham gia mua bảo hiểm trong nông nghiệp thông qua việc quy định tổ chức tín dụng giảm lãi suất cho vay với mức tối thiểu 0,2% một năm so với lãi suất của các khoản cho vay cùng loại và có thời hạn tương ứng.

Ngân Hà

Đã cảm thấy tự tin hơn khi bao lần bị từ chối vay vốn NH. Giờ thì họ lại mong cho mình vay nhưng xin lỗi tiền của em vẫn còn

Với Nghị định 55 vừa được Chính phủ ban hành, đối tượng cho vay nông nghiệp nông thôn được mở rộng, hạn mức cho vay không có tài sản bảo đảm cũng được nâng lên gấp 1,5 đến 2 lần so với quy định cũ.
Chính phủ vừa ban hành Nghị định 55 về chính sách tín dụng phục vụ phát triển nông nghiệp, nông thôn. Theo đó, từ ngày 25/7, đối tượng được vay vốn nông nghiệp ưu đãi sẽ được mở rộng. Cụ thể, người được vay vốn phục vụ phát triển nông nghiệp, nông thôn bao gồm cả các cá nhân, hộ gia đình sinh sống trên địa bàn thành phố, thị xã nhưng có tham gia sản xuất, kinh doanh trong lĩnh vực nông nghiệp.

Theo quy định cũ tại Nghị định 41 thực hiện từ năm 2010, hạn mức cho vay không có tài sản thế chấp tối đa chỉ là 50 triệu đồng, 200 triệu đồng, 500 triệu đồng đối với cá nhân, hộ kinh doanh, hợp tác xã, chủ trang trại. Trong khi đó, tại quy định mới, mức cho vay được nâng lên gấp 1,5 đến 2 lần. Cụ thể, cá nhân, hộ gia đình sản xuất kinh doanh nông nghiệp có thể được vay 50-100 triệu đồng mà không cần tài sản thế chấp. Riêng đối tượng đầu tư trồng cây công nghiệp, cây ăn quả lâu năm có thể được vay tối đa 200 triệu đồng. Hộ nuôi trồng thủy sản được vay tín chấp tôi đa 2 tỷ đồng. Riêng liên hiệp hợp tác xẫ nuôi trồng thủy sản hoặc khai thác hản sản xa bờ, các ngân hàng được phép cho vay tối đa 3 tỷ đồng không cần tài sản thế chấp.

Việc sửa đổi cơ chế, chính sách này được thực hiện dựa trên những đề xuất của Ngân hàng Nhà nước nhằm tháo gỡ khó khăn cho tín dụng nông thôn. Theo cơ quan này, một số lĩnh vực đặc thù có nhu cầu vốn lớn trong sản xuất nông nghiệp như đầu tư cây công nghiệp, cây ăn quả lâu năm, nuôi trồng, khai thác thủy sản xa bờ, cung cấp dịch vụ hậu cần nghề cá... sẽ được nâng mức cho vay không có tài sản đảm bảo.

Bên cạnh đó, Nghị định 51 cũng khuyến khích tổ chức sản xuất nông nghiệp theo mô hình liên kết, mô hình ứng dụng công nghệ cao bằng việc cho vay không có tài sản bảo đảm lên đến 70%-80% giá trị dự án hay phương án sản xuất, kinh doanh. Bên cạnh đó, khách hàng vay vốn tham gia mua bảo hiểm trong nông nghiệp thông qua việc quy định tổ chức tín dụng giảm lãi suất cho vay với mức tối thiểu 0,2% một năm so với lãi suất của các khoản cho vay cùng loại và có thời hạn tương ứng.

Ngân Hà
Quá Tuyệt vời cho những bạn trẻ có tài mà không có vốn Các bạn mạnh dạn nhé

Bạn tiếp cận với gói nầy ko dễ đâu ra NHNN rồi sẽ có câu trả lời. Tất nhiên ko phải tất cả điều ko được như đừng nghĩ là như tinh thần của NĐ 55 là dễ ăn. Nói đòi giấy chủ QSD đất, lập phương án dự toán kinh tế......... có tính "khả thi" bao nhiêu đó là đủ đứng kim rồi. Còn nữa....tùy từng nhân viên ngân hàng vẽ nữa....nào là........

Quan trọng là cách tiếp cận nguồn vốn này nó có khó khăn không,có nhiều thủ tục lằng nhằng không.
Như cái gói hỗ trợ Ngư dân vay vốn đóng tàu vỏ sắt bây giờ hình như không hiệu quả,tiền thì để trong kho,dân thì lo chết đói.

không dễ ăn đâu.có đất thế chấp còn k vay được nữa là tay không.

bao giờ mới tới tay nông dân nghèo cần vốn như chúng ta ? chúc anh em có vốn làm ăn

nghị định thì vậy đó nhưng không biết có đến tay người dân mình vây được không,và điều kiệu cho vay như thế nào ? nói thì tín chấp chứ lúc cho vay thì phải đòi thuế chấp đủ thứ,và ngân hàng nào sẽ là giải quyết cho vay như vậy chưa thấy nhà nước chỉ định cụ thể gì cả:
bác nào vay được tín chấp làm nông nghiệp hú cho anh em diễn đàn biết để cùng vay phát triển nn nha

bác nào vay được tín chấp làm nông nghiệp hú cho anh em diễn đàn biết để cùng vay phát triển nn nha

Thích câu này nhất.
=========
Toàn bộ Nghị định đây :
http://thuvienphapluat.vn/archive/N...hat-trien-nong-nghiep-nong-thon-vb277254.aspx
Đang đọc đến
Điều 2, Khoản 2, Mục e)
e) Tối đa 01 tỷ đồng đối với hợp tác xã, chủ trang trại hoạt động trên địa bàn nông thôn hoặc hoạt động sản xuất kinh doanh trong lĩnh vực nông nghiệp;

chủ trang trại : có GCN Kinh Tế Trang Trại.

Có thời gian mình sẽ viết 1 bài về vấn đề này cho quý vị xem. Rất là chua trong việc làm hồ sơ vay vốn. Nói ra thì sai quan điểm nhưng thực tế là vậy. Luật mà còn chỉnh sửa thì nói gì Nghị định.

Dù thế nào thì đây vẫn là một tin tốt cho nông dân hay những ai đang tham gia trong lĩnh vực ngông nghiệp. "Cửa" cho vay chỉ cần mở rộng thêm một ít thôi nhưng chắc chắn sẽ giúp thêm được không ít người đang khó khăn về vốn sản xuất lúc này. Thêm những tia hy vọng!

Nghị định này bây jờ dc đề ra thì có lẽ vài năm nữa nông dân mới tiếp cận được....

Quê mình vài năm trước nôg dân vay còn fải trả fần trăm cho nhân viên nh ở vùng mình thì mới vay đc!

tôi cũng đồng quan điểm với anh em diễn đàn, chắc ai cũng hiểu điều này rồi,vay được vốn này làm nông nghiệp thì chắc chắc cái anh em mình mê nông nghiệp, ai cũng sẽ có cơ hội làm giàu rồi.Tôi cũng hi vọng nghị định này sẽ khả thi, vì thời kỳ này là thời kỳ của nông dân làm kinh tế,làm giàu mà .

Chỗ mình vẫn thế chấp sổ đỏ vay ngon lành mà. Các đại lý cám và thú y toàn vay như vậy. Vay 500tr rút 200 ra tiêu họ chỉ tính lãi 200. Đến hạn trả 200tr mà ko có tiền rút tiếp 200 ra trả. Nói chung là khá ổn.
Đợt tới em vay vài trăm có gì sẽ nói cụ thể hơn cho mọi người. Mà cái này lãi cũng rẻ bèo à.
Nghe nói còn tín chấp bằng gà đẻ dc cơ mà. Tầm 500 gà đẻ trở lên là ko cần sổ đỏ.

Không dễ ăn đâu các bác ak.Anh em mình vay của ngân hàng vài trăm triệu thì cũng mất mẹ nó vài chục bôi trơn.Tốt nhất huy động vốn anh em bạn bè lãi trả như ngân hàng tuy nó nhỏ lẻ nhưng còn hơn vay mấy ông ngân hàng.

Em cần vay trăm triệu, mà éo le là chủ doanh nghiệp thì không được vay, người làm công ăn lương lại được vay. Hu hu

Bạn tiếp cận với gói nầy ko dễ đâu ra NHNN rồi sẽ có câu trả lời. Tất nhiên ko phải tất cả điều ko được như đừng nghĩ là như tinh thần của NĐ 55 là dễ ăn. Nói đòi giấy chủ QSD đất, lập phương án dự toán kinh tế......... có tính "khả thi" bao nhiêu đó là đủ đứng kim rồi. Còn nữa....tùy từng nhân viên ngân hàng vẽ nữa....nào là........
Bác nói chính xác luôn, em ra NHNN vay nuôi cá lồng, nhân viên NH nói 1 câu làm em về luôn: "Mấy anh nuôi cá lồng thì làm sao mà cho vay, công ty hay HTX thì đầy ra, lồng trôi lấy gì đảm bảo". :( chưa gì đã hành vài câu muốn lộn ruột rồi. Từ đó em không bao giờ ngó tới cửa NH cho mất thời gian.

Back