Làm sao kiếm được 5 tỷ đồng bằng nghề nông sau 5 năm?

Mấy thằng cha nhà báo nó viết linh tinh lên thế mà các bác cũng tin được? Có hơn 5000m2 mà làm 1000m2 ao, 2000m2 chuồng trại, 2000 m2 đất trồng rau. Rồi thì nhân công chỉ có một mình thi thoảng thuê 1-2 người lại càng vớ vẩn. Riêng cái việc đi kiểm tra và tiếp khách thôi đã hết ngày rồi chứ đừng nói là làm được cái gì.

Tiền bán nhà ở Hà Nội được 5 tỷ đồng, tôi mang về quê lập nghiệp với dự án vườn-ao-chuồng. Sau 5 năm, giá trị đàn gia súc của tôi chỉ còn hơn 1 tỷ trong khi khoản nợ lên đến 5 tỷ đồng. Giờ tôi phải làm gì để 5 năm tới có thể mua lại được nhà ở Hà Nội? (Lân).
Cách đây 5 năm, vì mâu thuẫn trong công việc với nhà ngoại và thất bại trong làm ăn, tôi đã bán căn nhà ở Hà Nội về quê lập nghiệp.
Tôi về quê một mình, vợ con gửi lại nhà ngoại. Tôi bắt đầu dự án VAC với quy mô trên 5.000m2 đất ao chuôm mua lại của các gia đình không có nhu cầu sử dụng.
Sau hai năm, dự án VAC của tôi đã hoàn thành gồm 1.000m2 ao cá, 2.000m2 chuồng trại chăn nuôi gia súc, gia cầm, còn lại hơn 2.000m2 trồng rau xanh và làm nhà ở.
Là cử nhân kinh tế, tuy nhiên, vì bỏ nghề nông quá lâu và sản phẩm chăn nuôi 3 năm gần đây giá cả bấp bênh, dịch bệnh nhiều nên tôi liên tục thua lỗ. Số vốn cố định trên 5 tỷ đồng mang về chỉ đủ cho hoàn thành cơ sở vật chất, còn lại vốn lưu động cho sản xuất trên 5 tỷ đồng tôi phải nợ lại từ các đại lý cung cấp thức ăn và con giống với lãi suất 12-15% mỗi năm.
Đến giờ, giá trị tổng đàn gia súc, gia cầm của tôi chỉ còn hơn 1 tỷ đồng, mà nợ gốc cộng lãi vay đã hơn 5 tỷ đồng. Một mình tôi xoay sở ngày đêm cũng không hết việc, thỉnh thoảng phải thuê thêm 1-2 lao động.
Chán nản vì kinh doanh thua lỗ, nợ nần đầm đìa, tôi đang dự kiến bán toàn bộ trang trại để bỏ đi đâu đó hoặc kiếm việc khác. Nhưng tôi biết đi đâu, làm gì khi đã hơn 40 tuổi đầu, gia đình lục đục, vợ - chồng ly thân, nội - ngoại bất hòa, làng xóm xa lánh vì gây ô nhiễm môi trường...
Mỗi lần nghe đến dịch bệnh này nọ hoặc tình trạng nhập lậu gia súc, gia cầm là tôi lại sút cân thêm hàng kg. Từ một người có cân nặng trên 60kg, sau 5 năm làm nông nghiệp, giờ đây tôi chỉ còn chưa đến 50kg.
Rất mong các bạn có thể chia sẻ hay mách nước giúp tôi làm gì để sau 5 năm nữa có thể mua lại được nhà ở Hà Nội, được đoàn tụ cùng vợ con.
?????????????????????????Câu hỏi lớn được đặt ra???????????????????????????????????????
Ngu
ồn: http://kinhdoanh.vnexpress.net/tin-...ty-dong-bang-nghe-nong-sau-5-nam-2954497.html

Chúc bạn vượt qua khó khăn này và tương lai tươi sáng!

Ai nói 1ty nếu xuống tôi đầu tư dám bảo đảm sau 5 năm thanh lý hết có 5ty trong tay. Thật sự là vẫn co thể làm đc quan trọng là làm ntn mà thôi

Em
ơOTE="thanhtientdb, post: 551050, member: 125675"]gửi anh Lân

toi chua biet anh dang co nhung san pham gia suc gia cam gi.neu la toi thi toi se ban so san pham do di.se gom lai gan 1ti?va chuyen nhuong lai trang trai do.(cho thue) Tiền cho thue trang trai se dap vao tien lãi.bảo toàn số vốn gần 1tỉ.quay ve ha noi mo 1 tiem cam` do` nho nho?khoang 30.trieu +70 trieu vốn lưu động = 100 trieu cho cửa hiệu này.sinh tức lợi.tạm thời.xong việc đó.tiếp tục làm nông nghiệp.hoạt đông theo mô hình khác.hãy tìm đến nhưng sản phẩm nông nghiệp phổ thông.đầu tư rẻ,dễ nuôi.dễ bán,ít dịch bệnh...như lợn rừng,lợn rừng lai,gà đen hà giang,ga đông tảo,gà hồ...v...v....v..v...trồng cây đặc sản....con gà va con lợn sẽ không bao giờ thiếu được trong tiềm thức của con người.nhưng phải la loại sản phẩm độc đáo.tạo dược nét riêng cho mình.tránh việc thấy người ăn khoai cũng vác mai đi đào.nếu cũng vác mai đi đào thì mình sẽ đào củ '' sắn ''....mô hình hoạt động chuyển đổi như sau:tìm người thân,bạn bè tin cậy ,có đất đai và cũng muốn làm nông nghiệp.nhưng không có hoặc không đủ vốn ở 1 vài tỉnh thành...đầu tư con giống ,thức ăn chăn nuôi,thú y kỹ thuât.và cơ sở vật chất khoảng 50trieu 1 cơ sở.lợi nhuận sẽ được tính đại khái như sau ( tùy theo múc độ quan hệ ,thân cân...)anh Lân là ngừơi quản lí (giám đốc) Tôi là người nuôi cho anh 50 con heo.đến 1 thời điểm cố định.heo đạt chất lượng và cân nặng như yêu cầu.người nuôi được 1 triệu/1 đầu heo.nếu vật nuôi chết anh LÂN chịu trách nhiệm 70%.bên nuôi 30%.về phần thú y và kỹ thuật:anh LÂN cứ chịu trách nhiêm chính.về phần thức ăn chăn nuôi anh hạch toán chi phí nhất định cho sản phẩm.khuyến khích bên nuôi bỏ công ra tìm kiếm,tận dụng,tự chế tạo ra thức hợp lí và đạt yêu cầu.anh bỏ ra 60% tiền thúc ăn cho sản phẩm.Tôi chưa thể trình bày kỹ càng và tỉ mỉ hơn,vì coment này se quá dàn trải.nhưng tổng quát mô hình là như thế.với mô hình này.anh không tốn thời gian chăm sóc.không mất quá nhiều kinh tế để thuê nhân công.giảm chi phí đầu tư đáng kể.tạo dựng được tình bạn,tạo công ăn việc làm cho mọi người nhàn rỗi.bên nuôi vẫn phải có trách nhiêm hoạt động chăn nuôi nhu tài sản của họ...10 ngươi góp sức.10 cái đầu góp lại.chắc chắn sẽ hơn 1 mình anh đơn thương.vấn đề đầu ra của sản phẩm:bên nuôi cũng đã là cơ hội cho đầu ra.và anh sẽ đi tìm đầu ra.tôi không nói quá nhiều về điều này ở topic này.vì đầu ra chưa phải là vấn đề quyết định tất cả của công viêc này.việc này còn dựa trên nhiều yéu tố khác.số tiền còn lại khoảng 500 trieu.anh mua 1 chiếc xe tải 1.5 tấn. khoảng 100 triệu.xe này se dùng vào viêc của các trang trại.VD:cuối năm anh thu sản phẩm đem bán,đi lai.và có thể chạy hàng thuê sinh tức lợi.vậy là còn 400 triệu.nếu tìm được địa điẻm hơp lí về dân cư.địa điểm rẻ.và bà xã nha anh rảnh.anh nên mở 1 cửa hàng tạp hóa nhỏ khoảng 50 trieu.bánh kẹo thuóc lá..bia ,,rươu...sinh tức lợi...lợi nhuận của cửa hàng tuy nhỏ..và chậm.nhưng sẽ rất ổn đinh cho chi phí bữa ăn gia dình hàn ngày.vậy là chỉ còn hơn 300 trieu nũa thôi.đó cũng vẫn la số tiền lớn.quá lớn...anh đưa lại cho vợ 300 triệu.đề phòng có biến cố gia đình.anh giữ lại 1 chút.đề phòng cho công việc.ý nghĩa của viêc này cũng tương đương với lời xin lỗi với vợ con anh.vơ anh se tin tưởng về anh hơn,cơ hội đoàn tụ gia đình của anh sẽ gần hơn.vì nếu gần 1 tỉ này của anh mà đem đi trả 1 phần nợ.thì anh sẽ khó có cơ hội mà trả hết nợ.không còn cơ hội mà làm lại.với quy mô trang trại kiểu này.nếu suôn sẻ.nếu dùng tiên khoa học đúng lúc,đúng cách.sau hơn 1 năm.anh se thu được từ 50-70 trieu/1 trang trai.anh nên thí điểm 3 nơi.nếu thua.anh không thua nhiều vì tỉ lệ thua khá thấp.và vẫn còn cửa hàng cầm đồ.vẫn còn cửa hàng tạp hóa đỡ lưng.2 cửa hàng này thì không thể thua.nếu thành công bước đầu nho nhỏ này.ta mới tính tiếp được bước cao hơn anh ag!Cá nhân Tôi xin mạnh dạn có 1 vài lời về thất bại của anh nhé :
1.anh đầu tư quá lớn vào công việc lúc ban đầu.( không còn đường lui )
2.chưa chọn đúng sản phẩm chăn nuôi và tiêu thụ.
3.chưa tạo được nét riêng đặc biệt cho sản phẩm của mình.
4.chưa thực sự nhiều kinh nghiệm trong NGHIỆP làm nông nghiêp.
5.có thể anh chưa thực sự gắn bó,tâm huyết,và yêu nông nghiêp.
Tới đây Tôi xin ngỏ lời chia buồn về gia đình anh!xin chia buồn về thất bại của anh trong nông nghiệp.cá nhân tôi nghĩ đơn giản thôi...vận may sẽ đến sau cái hạn.
Tôi thật mong gia đình anh sớm đoàn tụ.về 1 ngôi nhà đầy tiếng cười của trẻ thơ.1 bưa cơm nóng hổi với vơ và các con.sau bao giọt mồ hôi công viêc ,của 1 ngày mệt nhọc trong cuộc sống.xin chúc anh sớm thành công trong gia đình và cuôc sống!

1986.[/QUOTE]
Em thấy cách a tính toán khá chuẩn.chắc anh có nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vưckịnh doanh.rất muốn giao lưu và học hỏi những người có chí hướng như anh.

Nhảm thầy !

Làm như thế nào ???
Thôi
Leo xuống đi lekhachoa ơi

Ở trên đó điện giật chết đó !
Bạn đừng xem thường người khác trong khi chưa biết cách ng ta làm. Nên nhớ ở đời có rất nhiều cách quan trọng mình làm có đúng hay không.
Nhà tôi với mô hình chăn nuôi từ 2 Con bò giờ chỉ sau 8 năm lên 30 Con. Nếu với số tiền 1ty tôi đầu tư thêm đảm bảo một năm thu không dưới 500tr.
Bạn vào xem dự án mình viết và cách làm thì sẽ biết nó có thành công hay ko.

File đính kèm

• Du An Bo Thit Kinh Te Cao.pdf
    552 KB · Lượt xem: 93
Bạn đừng xem thường người khác trong khi chưa biết cách ng ta làm. Nên nhớ ở đời có rất nhiều cách quan trọng mình làm có đúng hay không.
Nhà tôi với mô hình chăn nuôi từ 2 Con bò giờ chỉ sau 8 năm lên 30 Con. Nếu với số tiền 1ty tôi đầu tư thêm đảm bảo một năm thu không dưới 500tr.
Bạn vào xem dự án mình viết và cách làm thì sẽ biết nó có thành công hay ko.

Còn yếu lắm bạn à !

Còn yếu lắm bạn à !
Ko thể đánh giá người khác vội bạn nhé. Cái nào tôi thua tôi nhận chứ ko bao giờ nhận xét hay phán người khác một cách ko có cơ sở?
Bạn nói yếu xin hỏi yếu chổ nào. Nếu bạn có cách hay chia sẽ lên xem cách bạn làm nó Mạnh ntn?

Tôi vẫn không tin bạn làm được điều đó.
Nhưng tôi tin bạn đang cố gắn thuyết phục ai đó rót tiền cho bạn.

Nếu dự án của bạn thật sự tốt và khả thi.
Thì tôi nghĩ sẽ có người đồng ý góp vốn.

Cái file bạn đính kèm.
Note II không mở được.
Nên tôi cũng chẵng biết bạn viết gì trong đấy.

Tôi vẫn không tin bạn làm được điều đó.
Nhưng tôi tin bạn đang cố gắn thuyết phục ai đó rót tiền cho bạn.

Nếu dự án của bạn thật sự tốt và khả thi.
Thì tôi nghĩ sẽ có người đồng ý góp vốn.

Cái file bạn đính kèm.
Note II không mở được.
Nên tôi cũng chẵng biết bạn viết gì trong đấy.
Hi Anh. Dự án em viết là để dùng vay vốn ngân hàng nên phải lập dự án. Hiện tại thì e ko còn kêu gọi mà tự gd làm chủ. Anh có dịp dung máy tính thì mở ra xem để biết thêm về dự án của em.
Nói thật nếu ko khả thi e ko làm. Một khi tính toán lợi nhuận và kinh nghiệm gd đã thực hiện thành công nên em mới chia sẽ chứ ko.ai viết một cách ảo tưởng để làm hại bà con nông dân ạ.

Hi Anh. Dự án em viết là để dùng vay vốn ngân hàng nên phải lập dự án. Hiện tại thì e ko còn kêu gọi mà tự gd làm chủ. Anh có dịp dung máy tính thì mở ra xem để biết thêm về dự án của em.
Nói thật nếu ko khả thi e ko làm. Một khi tính toán lợi nhuận và kinh nghiệm gd đã thực hiện thành công nên em mới chia sẽ chứ ko.ai viết một cách ảo tưởng để làm hại bà con nông dân ạ.

Có ai mổ xẽ cái dự án của bạn chưa ?

Ngày xưa tôi làm ở ban quản lý dự án (xây dựng)

Tôi biết
Khó mà lập 1 cái dự án chính xác !

Dự là gì
Dự là "dự đoán"

Án là gì
Án là "án mạng"

Vậy
Dự án = dự đoán án mạng !

Xặc xụa ....

1 dự án thường kéo dài.
Dự án kinh tế thì chịu ảnh hưởng rất nhiều bởi thị trường.
Việt nam chịu tác động của thị trường thế giới rất lớn.

Giá ga = giá thế giới
Giá dầu = giá thế giới
Điện = điện thế giới
Vàng = vàng thế giới
Sữa = sữa thế giới
Thu nhập = 9% so với thu nhập thế giới
Ăn sáng 25.000 tương đương 1,25 usd = 15% so với tiền chi ăn sáng thế giới

Ấy vậy mà khi thế giới cái gì tăng thì việt nam tăng theo
Còn cái gì giảm thì việt nam giảm theo

Đúng vậy không ?

Việt nam
Là kinh tế nhiều thành phần
Lấy doanh nghiệp nhà nước làm chủ đạo !

Nhà nước
Lập ra 1 dự án kinh doanh
Thấy khả thi

Rồi bổ nhiệm 1 vài cán bộ nào đó làm lãnh đạo doanh nghiệp đó
Rồi rót vốn xuống cho doanh nghiệp đó làm

Với hy vọng là ... doanh nghiệp làm tăng GDP và đem lợi nhuận về kho bạc.

1. Doanh nghiệp làm tốt:
Thì với số vốn quá lớn + sự hỗ trợ tích cực từ phía nhà nước = phá vỡ cán cân thương mại, độc quyền, làm giá.

(Ngày xưa
Ông nội tui làm lò đường.
Giải phóng xong
Nhà nước tịch thu lò đường
Nhà nước cấm dân không cho lập lò đường, nếu có lập thì lập lậu

Why ?
Tại sao ko cho dân làm lò đường ?
Vì ảnh hưởng tới những công ty đường của nhà nước, bạn à.

Rồi ....
Nhìu lắm ....
Kể không hết

2. Doanh nghiệp làm không tốt.
Nhà nước lấy tiền thuế của dân
Bơm cho doanh nghiệp nhà nước
Và tiếp tục lỗ
Và tiếp tục bơm (vinashin + vina.... quá trời vina)Tại sao mía của thái lan rẻ hơn nhiều mía của việt nam mà nông dân tháu lan có lãi còn nông dân việt nam thì không ?Việc bạn đăng dự án mình lên nó có 2 mặt cơ bản:
1. Tốt: có người nhìn thấy sai xót ở chỗ nào đó và họ nêu ra dùm bạn.

2. Xấu:
A. Bị chê bai, bị ném đá, bị .... suy ra "nản"
B. Có người ăn cắp công thức của bạn.

Tôi vẫn không tin bạn thành công (vì bạn chưa đc 30 tuổi, tôi không cần phải đọc dự án)

Ba bạn là nông dân
Bạn viết dự án đầu tư và đi vay ngân hàng: bạn là nhà đầu tư.

1 có kinh nghiệm + 1 có trình độ2 cái đó hỗ trợ nhau rất tốt.

Nhưng tôi cũng ko tin bạn làm được điều đó.
Quá khó để tôi tin.

Tôi cũng không tin những người có những thành công trước 30 tuổi.

Vì khi họ đã thành công rồi thì họ không bao giờ từ bỏ nồi cơm của mình
Điều này làm họ ít đi đây đi đó và ít va chạm.

Thở dài !
Cuộc đời rất dài.
Và cuộc đời cũng rất ngắn.

Last edited by a moderator:
Có ai mổ xẽ cái dự án của bạn chưa ?

Ngày xưa tôi làm ở ban quản lý dự án (xây dựng)

Tôi biết
Khó mà lập 1 cái dự án chính xác !

Dự là gì
Dự là "dự đoán"

Án là gì
Án là "án mạng"

Vậy
Dự án = dự đoán án mạng !

Xặc xụa ....

1 dự án thường kéo dài.
Dự án kinh tế thì chịu ảnh hưởng rất nhiều bởi thị trường.
Việt nam chịu tác động của thị trường thế giới rất lớn.

Giá ga = giá thế giới
Giá dầu = giá thế giới
Điện = điện thế giới
Vàng = vàng thế giới
Sữa = sữa thế giới
Thu nhập = 9% so với thu nhập thế giới
Ăn sáng 25.000 tương đương 1,25 usd = 15% so với tiền chi ăn sáng thế giới

Ấy vậy mà khi thế giới cái gì tăng thì việt nam tăng theo
Còn cái gì giảm thì việt nam giảm theo

Đúng vậy không ?

Việt nam
Là kinh tế nhiều thành phần
Lấy doanh nghiệp nhà nước làm chủ đạo !

Nhà nước
Lập ra 1 dự án kinh doanh
Thấy khả thi

Rồi bổ nhiệm 1 vài cán bộ nào đó làm lãnh đạo doanh nghiệp đó
Rồi rót vốn xuống cho doanh nghiệp đó làm

Với hy vọng là ... doanh nghiệp làm tăng GDP và đem lợi nhuận về kho bạc.

1. Doanh nghiệp làm tốt:
Thì với số vốn quá lớn + sự hỗ trợ tích cực từ phía nhà nước = phá vỡ cán cân thương mại, độc quyền, làm giá.

(Ngày xưa
Ông nội tui làm lò đường.
Giải phóng xong
Nhà nước tịch thu lò đường
Nhà nước cấm dân không cho lập lò đường, nếu có lập thì lập lậu

Why ?
Tại sao ko cho dân làm lò đường ?
Vì ảnh hưởng tới những công ty đường của nhà nước, bạn à.

Rồi ....
Nhìu lắm ....
Kể không hết

2. Doanh nghiệp làm không tốt.
Nhà nước lấy tiền thuế của dân
Bơm cho doanh nghiệp nhà nước
Và tiếp tục lỗ
Và tiếp tục bơm (vinashin + vina.... quá trời vina)Tại sao mía của thái lan rẻ hơn nhiều mía của việt nam mà nông dân tháu lan có lãi còn nông dân việt nam thì không ?Việc bạn đăng dự án mình lên nó có 2 mặt cơ bản:
1. Tốt: có người nhìn thấy sai xót ở chỗ nào đó và họ nêu ra dùm bạn.

2. Xấu:
A. Bị chê bai, bị ném đá, bị .... suy ra "nản"
B. Có người ăn cắp công thức của bạn.

Tôi vẫn không tin bạn thành công (vì bạn chưa đc 30 tuổi, tôi không cần phải đọc dự án)

Ba bạn là nông dân
Bạn viết dự án đầu tư và đi vay ngân hàng: bạn là nhà đầu tư.

1 có kinh nghiệm + 1 có trình độ2 cái đó hỗ trợ nhau rất tốt.

Nhưng tôi cũng ko tin bạn làm được điều đó.
Quá khó để tôi tin.

Tôi cũng không tin những người có những thành công trước 30 tuổi.

Vì khi họ đã thành công rồi thì họ không bao giờ từ bỏ nồi cơm của mình
Điều này làm họ ít đi đây đi đó và ít va chạm.

Thở dài !
Cuộc đời rất dài.
Và cuộc đời cũng rất ngắn.

Có dịp đi ngang An Tây Bến Cát. Nhớ ghé ngang nhà E chơi để biết tại sao E thành công với mô hình chăn nuôi bò đó? Ai dám bỏ vốn em bỏ công dám nói chỉ có lời ko có lỗ. Còn ko ai dám tin thì em vẫn đang làm và đang phát triển thêm từng ngày ạ.
Học hỏi thêm để có kinh nghiệm sống và đường đời nữa. Ko phải đến bây giờ em mới làm mà mô hình gd e đã thực hiện từ 2006 đến nay đã 8 năm. Con số đủ để tính toán lợi nhuận. Những khó khăn thuận lợi. Kinh nghiệm chăn nuôi....! Đôi khi ko dám nói là thành công mà ko gặp khó khăn nhưng tất cả thiên thời địa lợi vẫn đang rất ổn cho E và Gd. Hy vọng bà con nông dân làm đâu thắng đó. Cho đất nước thêm giàu dân có cuộc sống tốt.

Cái khó của tôi bây giờ là tôi không biết phải nói như thế nào để bạn hiểu được ý của tôi.
Nảy giờ tôi lòng vòng để giải thích nhưng tôi chưa gút được vấn đề.

Tôi nhớ là 2005 thì giá dê là 18.000 đ/kg thịt (hiện nay là hơn 100.000 đ/kg)
Sang năm có WTO, có TPP gì đó.

Nói chung bạn cẩn thận.
Hôm nay đi nhiều nên hơi mệt !

Cái khó của tôi bây giờ là tôi không biết phải nói như thế nào để bạn hiểu được ý của tôi.
Nảy giờ tôi lòng vòng để giải thích nhưng tôi chưa gút được vấn đề.

Tôi nhớ là 2005 thì giá dê là 18.000 đ/kg thịt (hiện nay là hơn 100.000 đ/kg)
Sang năm có WTO, có TPP gì đó.

Nói chung bạn cẩn thận.
Hôm nay đi nhiều nên hơi mệt !
Em cung dang lo hiep dinh TPP xuyên thái bình dương thuế nhập khẩu 0% cho các mặt hàng trong đó có gia súc. Mà hiệp định có các nước phát triển mạnh như nhật mỹ. úc .... mà úc là nước có lượng bò nhập vào việt nam nhiều nhất. Cảm ơn Anh những ý kiến từ tấm lòng

Tặng bạn 1 lời khuyên (làm hay không thì tùy)

"Giáp tết thanh lý hết đàn bò
Tết đi chơi
Qua tết nhập 2 đàn dê về nuôi"

Haclong !

Theo mình nghĩ thì bác này vì mới đầu tư vào nghành nông nghiệp, chăn nuôi lần đầu tiên mà vội vàng quá mà kn thì chỉ có ở trên sách vở đi kèm với việc lạm dụng vốn sẳn có mà đầu tư vào cơ sở hạ tầng và áp dụng khoa học kỹ thuật một cách quá mức mà giá cả thị trường vn thì bấp bên nên dẫn đến thất bại .

10 tỷ thì có lẻ là 50% là cơ sở hạ tầng và con giống và 50% là thức ăn và những khoảng phát sinh ...sau năm năm .

Bây giờ muốn làm lại từ đầu để có lại khoảng tiền trả nợ và ...
Thì phải tiếp tục làm và phải làm thì mới có được khoảng tiền sau năm năm tiếp theo.
Theo mình thì bác ấy nên tiếp tục đầu tư vào chăn nuôi vì dù sao sau năm năm làm việc bác ấy đã có được ko ít kn trong chăn nuôi cơ sở hạ tầng sẳn có và đồng nghĩa với việc tìm ra nguyên nhân tại sao mình thua lỗ để khắc phục để đi tiếp .
Ví dụ như mình lạm dụng thức ăn cn chẳng hạn và tìm cách khắc phục nó chế biến pha trộn chẳng hạn ...
Theo e được biết nếu nuôi heo 3.5 tháng bằng 50 kg đi ,giá heo 40 nhé thì được 2 tr .Vậy tiền mộ bao thức ăn cn là 500k/bao ,tiền con giống là 700k và ... Vậy thì sao mà ko thua lỗ được nếu không tìm mọi cách để giảm chi phí nguồn thức ăn cn và tận dụng các loại bả ...
Và theo mình nghĩ chăn nuôi mà thua lỗ như vậy thì bác này chắc là cho ăn toàn cám cn chứ ko tận dụng nguồn thức ăn là các loại phế phụ phẩm ...

Dù sao cũng mong bác ấy sớm lấy lại tinh thần và bắc đầu làm lại từ đầu và sớm trả được số tiền nợ kia .

Giá trị đàn gia súc là thế, cơ mà vẫn chưa tính cái giá trị chỗ đất mà thu mua lại, tính thế thì tính thế nào :))

Bạn này phá sản rồi, cách hay nhất là tuyên bố phá sản. Làm vậy sẽ chặn đứng được cơn lốc lãi ngân hàng từ số nợ 5 tỷ. Tất cả dự án nếu có đều k thể thực hiện được ngay lập tức, trong khi lãi ngân hàng sinh đẻ hàng ngày.

Bạn này nếu gặp tôi, tôi sẽ cho bạn ấy một con đường, cái này gọi là túng thế tùng quyền. Tôi đã một lần cứu một thằng đệ tử vượt qua khốn khó trong gang tất, bây giờ cứ mỗi lần xuống Bến Gỗ là nhất định phải kêu tôi đi làm vài chai để hậu tạ. Cách này đối với đa số mọi người là không thể, nhưng đv tôi là có thể nhưng k hoàn toàn tuyệt đối, tỷ lệ thắng 70% còn 30% là thua và tôi cũng k khuyến khích phải làm. Điều kiện đặt ra là giải quyết xong phải giải nghệ, k tiếp tục lạm dụng.

Dù sao cũng khuyên bạn ấy, cố gắng giữ cái đầu thật bình tĩnh, sáng suốt, tự bạn sẽ tìm thấy điểm sáng của thành công trong cái chuỗi thất bại đã qua.

Back