Làm Thế nào để biết được Bò đang mang thai.

• Thread starter Bomcon
  • Ngày gửi
Kính chào các anh chị,

Xin vui lòng chỉ giúp em làm thế nào để biết được Bò đang mang Thai vậy? Mong chỉ giúp. Cám ơn mọi người giúp đỡ.

--------

Các Bác nào có kinh nghiệm về trường hợp này xin chỉ giáo giúp, cám ơn nhiều

Last edited by a moderator:
Cám ơn Bác đã góp ý, em cũng thử cách này rồi nhưng que thử chỉ có 1 ghạch. Bác có cách nào khác không, xin tư vấn giúp.
Em có nhờ Bác sỹ thú y kiểm tra giúp nhưng họ nói là không vào được, bởi vì Bò em nuôi trong rừng mà. Vỉ vậy em mong nhận được những kinh nghiệm dân gian là tốt nhất.

Cám ơn các anh chị.

Nếu nuôi thả, thì coi bò đực có đòi nhảy nó không?
Nếu bò đực cứ theo riết không xa, thì không mang thai.
Nếu bò đực không theo, thì đã có mang rồi.

Nếu nhìn bề ngoài thỉ có đặc điểm nào để biết là bò đang mang thai ko hả bác?

Chịu chết.
Bò, trâu, ngựa có mang thai hay không thì bụng nó vẫn thế.
Bụng chủ yếu là chứa cỏ. Chỉ khi sắp đẻ thì mới thấy bụng to thôi.
Có lẽ tôi không theo dõi kỹ, nhưng dân làng cũng chẳng hơn.
Người hàng xóm của tôi có bò cái, đến khi nó xảy thai mới biết,
mà cũng không biết nó vì sao mà xảy thai.
Còn ngựa của tôi đẻ con đêm đông, sáng ngày ra tôi mới biết,
thì ngựa con bị chết rét rồi. Nếu biết trước thì nó đã không chết.
Nói chung, chuyện chửa đẻ của Trâu, Bò, Ngựa thì dân ta không rành lắm.
Có lẽ các chuyên gia thú y thì rành hơn.
*

Trên thị trường có bán máy khám thai cho gia súc, bạn hỏi người ta cách sử dụng và dùng thử chứ kinh nghiệm dân gian thì ít hiệu quả mà không thật sự chính xác nữa. VD Khi bò động dục ta cho phôí giống hoặc gieo tinh thì phải đợi ít nhất là 1tháng sau khi bò không lên giống nữa thì mới biết nó đậu thai, nhưng chưa chính xác lắm.... còn với máy khám thai thì có 1 vài tín hiệu hiển thị trên máy cho ta biết được là bò đã có thai hay không , lúc đó mới yên tâm.
Hay là ACE nào biết được cách nào hay làm ơn đưa ra cho anh em thử, vì điều này sẽ giúp ích rất nhiều cho bà con đó.

Thanks các Anh nhiều, hy vọng em sẽ nhận thêm được kinh nghiệm của các anh chị em khác trên diễn đàn.

Bò thả trong rừng thì không dạn như bò nuôi nhốt được rồi, cho nên việc tìm hiểu cái máy siêu âm thai thì em nghĩ không hiệu quả lắm.

Cái này thực sự khó kiểm soát vì không như thụ tinh nhân tạo bạn có thể quan sát sau khi phối nếu đậu con bò cái sẽ không còn biểu hiện lên giống lần 2 nữa. Tôi nghĩ nếu có điều kiện thì bạn nên thụ tinh nhân tạo cho bò của mình.

Bác ấy thả bò rong trong rừng thì làm sao mà kiểm soát được ngày động dục mà thụ tinh nhân tạo hả bác? và ở điều kiện xa trung tâm như thế thì khâu phối thụ tinh nhân tạo có lẽ sẽ rất khó thực hiện.
Chắc bác phải đợi khi bò đậu thai được vai tháng và xem hông bò có to ra không thì mới có khả năng phỏng đoán bò có mang thai không thôi.

Bác ấy thả bò rong trong rừng thì làm sao mà kiểm soát được ngày động dục mà thụ tinh nhân tạo hả bác? và ở điều kiện xa trung tâm như thế thì khâu phối thụ tinh nhân tạo có lẽ sẽ rất khó thực hiện.
Chắc bác phải đợi khi bò đậu thai được vai tháng và xem hông bò có to ra không thì mới có khả năng phỏng đoán bò có mang thai không thôi.

Thanks các anh, hiện tại em cũng dựa vào 2 đặc điểm chính là vào bụng và ra dịch nhầy mới biết mang thai.

Vào bụng thì thường có bầu trên 5 tháng mới thấy khác mà thôi.
Ra dịch nhầy thì đây là kinh nghiệm của nhửng người chăn nuôi kế bên truyển lại.

đối với ngựa : khi mang thai thì nó k chịu đực nữa (k lên nước ) nhìn gân bụng nổi to , mập lên . lông mượt ,... tính thay đỏi lên.. đó là ngựa mang thai.
e cũng nghĩ k tiền mua mái siêu âm khám thai. thì dùng que thử nc tiểu vậy . cũng đc lắm nếu thử 2 3 lần mới chính xác kết quả sao 1 2 tuần/

Kính chào các anh chị,

Xin vui lòng chỉ giúp em làm thế nào để biết được Bò đang mang Thai vậy? Mong chỉ giúp. Cám ơn mọi người giúp đỡ.

--------

Các Bác nào có kinh nghiệm về trường hợp này xin chỉ giáo giúp, cám ơn nhiều

Chào các bác ! Minh moi mua mot con bò cái to ve ko biet sao vai ngay no ra nuoc nhon ; ngay thi dac hoi vang , ngay thi trong vat deo , chim no luc bong , luc nhan , gan hai thang roi no van cu the , bo duoc 21 thang tuoi , hoi nguoi ban bo cho mình thi ho bao tha rong ko biet co nhay duc chua nua , minh thay hai gan o bung noi to dan tu vu len uc , ko biet no co thai ko nua . Mong bác nào biet chi giúp mình voi

Chao tat ca moi nguoi ,nha e moi mua con bo pha lai ,da cho di duc gan 2 thag nhug k thay bug to lam ?e k bt da co thai hay chua,con bo e dong duc no k keu nhu cac con khac,khi chua dj duc e gai duoi gan hau mon thi no cong len.nhug sau khi di duc cho toi gio thi e gai duoi no k cong len nua.xin cac bac cho bt nhu vay da dau thai hay chua a.va e nuoi chung voi mot con bo duc thi co anh huong gi k.sau khi bo di duc thi e moi nuoi chug cac bac nha xin cac bac cho y kien

Chao tat ca moi nguoi ,nha e moi mua con bo pha lai ,da cho di duc gan 2 thag nhug k thay bug to lam ?e k bt da co thai hay chua,con bo e dong duc no k keu nhu cac con khac,khi chua dj duc e gai duoi gan hau mon thi no cong len.nhug sau khi di duc cho toi gio thi e gai duoi no k cong len nua.xin cac bac cho bt nhu vay da dau thai hay chua a.va e nuoi chung voi mot con bo duc thi co anh huong gi k.sau khi bo di duc thi e moi nuoi chug cac bac nha xin cac bac cho y kien
đọc bài của bạn hại não quá

Back