Lát Hoa 3 tuổi xuân !

Chia sẽ với mọi người trên diễn đàn, up hình em lát hoa 3 tuổi trồng trên nền đất đỏ bazan thuộc Tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu.

cây 3 năm mà hoành trên 50cm rồi.có lẽ do đất đỏ tốt và bác trồng làm trụ tiêu nên cây được hưởng ké phân và nước của tiêu nên lớn nhanh vậy.bác up vài tấm tổng quan cả cây cho anh em xem dc k ah.chứ nhìn vậy e cũng chưa rõ cây lát nó ntn và nó cao thấp ra sao?

Last edited:
Đang tìm cách dẫn link vào youtube, vì củng quay được vài clip để chia sẽ trên diễn đàn. Biết rằng up như thế nhìn chưa đã mắt và thỏa mãn đam mê. bskeu nhận xét rất đúng hoành gần gốc mà 3 năm tuổi đã đạt 53cm là nhờ tưới cái đám tiêu nên lát hoa tốt nhanh, chứ mấy gốc ở xa vườn ít tưới nước hoành của nó tầm (20~30cm) tối đa. Em này cao ráo lắm từ gốc lên phân tán 4m, do mình chịu khó tỉa cành khi cây còn nhỏ, mong thời gian sau tự thân nó vươn lên thêm 1m nữa là hài lòng heheh!

bác copy link youtube rồi đưa lên thôi,cũng không phức tạp đâu.bác ráng ép cho nó cao 5-6 m là được cái cột nhà gỗ rồi.

bác luungoc vất vả quá.nhưng hình như nó là video riêng tư ạ,nên anh em TV không coi dc.nhà bác cách TP HCM bao nhiêu cây ạ.khi nàovô sg học thêm em xuống chỗ bác chơi

trồng lát hoa làm trụ tiêu hả bác chủ. kết quả thế nào ạ. chia sẻ với anh em đc ko? vì giờ mà bỏ đất ra trồng gỗ ko thì phí quá

Oh lala, sory mọi người vừa chỉnh lại chia sẻ công khai trên link youtube hihih ! thanks bskeu( TP Bà Rịa - BRVT cách TPHCM 80km), nếu có duyên hàn huyên thì cafe tâm sự vẩn okay. Sẳn sàng và niềm nở đón khách !
Cảm ơn bác, tiengdan_codoi
Trồng cây lấy gỗ bác nên suy nghĩ thật kỹ nhé !
1. Khi trồng tài nguyên đất sẽ không canh tác được gì hết ngoài cây gỗ
2. Trồng cây lấy gỗ quý là trồng cả 1 đời người
3. Trồng với niềm đam mê thiên nhiên và thích nhìn ngắm cây gỗ lớn theo năm tháng
....Còn bác tiengdan_codoi hỏi em xin chia sẽ trồng cây gỗ trước rồi sao đó làm nọc tiêu sống để tiêu bò thì quá ok. Nhưng cây gỗ sẽ bị ép không to và tốt được chỉ hạn chế hoành từ ( 20~60cm ) là tối đa. Vì khi trồng tiêu chúng ta phải tỉa tược và nhánh của cây gỗ liên tục hàng tháng - hàng năm để tiêu có ánh sáng 80~99% khi đó cây tiêu mới tốt. Bác thấy mô hình cây gỗ quý và tiêu khả thi, thì em chia sẽ với bác vài giống cây gỗ quý nên áp dụng khi thực thi:
1. Cây gỗ cẩm lai ( lớn chậm, hoành tương đối, tán không rậm, giá trị gỗ xếp loại vip )
2. Sưa ( lớn nhanh, hoành trung bình, tán lưa thưa, gián trị gỗ khỏi bàn hhihi )
3. Cẩm liên ( lớn chậm, hoành trung bình, tán thưa và ít rụng lá, giá trị gỗ cao cấp )
....., nên ưu ái 3 loại đó, nếu bác không có thì bác tận dụng cây bản địa củng ok. Bác chịu khó tỉa cành và tược của cây gỗ là good ca 2. Chúc bác thành công.....

Back