Lảy Lá Mai Vào Ngày ???!!!

• Thread starter GACHOIMAI
  • Ngày gửi
Thời tiết năm nay lạnh nhiều em dự định lảy lá vào ngày 13-14 tháng chạp cho mai nhiều cánh ( nụ vừa, nụ lớn em lảy trể hơn 2 ngày ), còn 5 cánh em dự định lảy vào ngày 16-17 tháng chạp, còn các bác lảy vào ngày nào ? Các bác cho em xin ý kiến nhé.
Trân trọng.

Tình hình năm nay rất là tình hình, em đã alo hỏi thăm 1 số người trồng Mai để kinh doanh và đi lòng vòng 1 số vườn ở Q2, Q9 , Q12 thì nhận thấy 1 số vườn đã lặt hết lá Mai vào 2 ngày 12 13 roài. Hỏi ra thì mọi người bảo thời tiết năm nay lạnh. EM pm cái này chủ yếu để ACE tham khảo và cho ý kiến chứ em hok chịu trách nhiệm đâu nhoa.
Riêng em, thì em làm sạch lá ngày 13 rùi :huh::huh:, hy vọng rất lớn năm nay ngồi nhậu cùng AE chiến hữu bên những chậu Mai vàng rực:5^::5^:

Các bác ơi em lại xin ý kiến, nếu mai nở sớm thì hảm lại như nào ạ và ngược lại nếu nở trể thì cần phải làm những gì ?
Em lảy lá 2 cây ngày 12 1/2 , ngày 13 em lảy hết và lảy tiếp 2 cây cũng 1/2, ngày 14 em lảy hết như 2 cây trước, ngày 14 em còn 1 cây em lảy hết trong ngày luôn. Lảy lá xong em để 2 ngày mới tưới nước và tưới vừa đủ ẩm trên mặt đất, ngày mai 15/12 em ra ngắm và run đùi chờ kết quả lao động 1 năm của mình xem thành công hay thất bại. hihihi

Các bác ơi em lại xin ý kiến, nếu mai nở sớm thì hảm lại như nào ạ và ngược lại nếu nở trể thì cần phải làm những gì ?
Em lảy lá 2 cây ngày 12 1/2 , ngày 13 em lảy hết và lảy tiếp 2 cây cũng 1/2, ngày 14 em lảy hết như 2 cây trước, ngày 14 em còn 1 cây em lảy hết trong ngày luôn. Lảy lá xong em để 2 ngày mới tưới nước và tưới vừa đủ ẩm trên mặt đất, ngày mai 15/12 em ra ngắm và run đùi chờ kết quả lao động 1 năm của mình xem thành công hay thất bại. hihihi
Mai nở sớm thì bạn đưa nó vô mát, tưới sáng sớm nhiều nước,...
Mai nở trể thì đưa ra chổ nắng càng nhiều càng tốt, nền xi măng càng rộng càng tốt, tưới vào buổi trưa bằng nước ấm 3 sôi 2 lạnh, thường xuyên xịt nước lên thân cây nụ hoa vào buổi trưa

Ảnh thứ hai của bác Mục Tử hình như có dâu vết của nhện đỏ phải không? Một người trồng mai chuyên nghiệp họ có ý kiến là những lá mai bị nhện đỏ ít sẽ có hoa nhiều, bác thấy ý kiến đó có đúng không?

Ảnh thứ hai của bác Mục Tử hình như có dâu vết của nhện đỏ phải không? Một người trồng mai chuyên nghiệp họ có ý kiến là những lá mai bị nhện đỏ ít sẽ có hoa nhiều, bác thấy ý kiến đó có đúng không?

Không đúng, vì có những dấu hiệu giống như bị nhện, nhưng thực sự không con nhện nào cả..nó cứ vàng vàng, rồi lại đốm đốm, nhưng nó rất khỏe..nở hoa ác liệt..
thực sự tôi hổng hiểu tại sao vậy!!! những cây xanh đậm..lá hết sức đẹp...lại dở hơn nó

xin các bác có kinh nghiệm cho em hỏi vài điều:
1. thời tiết bình thường thì 23 bung vỏ trấu là đẹp nhất, như vậy với thời tiết nắng nóng và cộng thêm tưới cây vào buổi trưa, như vậy cây sẽ nở sớm khoảng bao nhiêu ngày?
2. với những cây bung vỏ trấu chậm hơn 1-2 ngày thì cánh nào hiệu quả nhất để cho cây mai nở đúng tết vậy?
xin chân thành cảm ơn.

Last edited:
Sẳn câu hỏi của bác phamtrancongcrao, các bác cho em hỏi thêm:
- Vỏ trấu và vỏ lụa của nụ mai có khác nhau không? Đọc sách thấy có tác giả dùng "bung vỏ trấu" có tác giả dùng là "bung vỏ lụa".
- Nếu vỏ trấu và vỏ lụa như nhau (chỉ là cách gọi khác nhau) thì thông thường 23al bung hết là mai nở đúng tết.
- Nếu vỏ trấu và vỏ lụa khác nhau, thì 23al là ngày bung vỏ gì?
Mong các bác tư vấn.
Cảm ơn rất nhiều.

Sẳn câu hỏi của bác phamtrancongcrao, các bác cho em hỏi thêm:
- Vỏ trấu và vỏ lụa của nụ mai có khác nhau không? Đọc sách thấy có tác giả dùng "bung vỏ trấu" có tác giả dùng là "bung vỏ lụa".
- Nếu vỏ trấu và vỏ lụa như nhau (chỉ là cách gọi khác nhau) thì thông thường 23al bung hết là mai nở đúng tết.
- Nếu vỏ trấu và vỏ lụa khác nhau, thì 23al là ngày bung vỏ gì?
Mong các bác tư vấn.
Cảm ơn rất nhiều.

Từ ngữ có tính địa phương..do đó mình nên hiểu ý của họ muốn nói gì là được rồi..
theo tôi vỏ ngoài của nụ mai có màu nâu như trấu..khi nụ mai muốn bung ra nó phải trồi lên để bung cái vảy trấu này .để lộ màu xanh mỏng như lụa của nụ đang lấp ló phía dưới
Trong điều kiện khí hậu bình thường..thì nụ nào bung vỏ trấu ngày 23 thì đúng 1 tết nụ đầu tiên sẽ nở và ngày 3 tết cả 5 bông có khi 9 bông mãn khai ( nở hoàn toàn) và nụ đầu tiên nở hôm 1 tết sẽ bắt đầu rụng xuống từng cánh
Nhưng sau khi bung trấu vào ngày 23 rồi những ngày sau đó mà nhiệt độ lên cao,, nóng thì nụ đầu tiên sẽ nở sớm nhưng các nụ sau đó sẽ nở đúng...hẹn

Last edited by a moderator:
Từ ngữ có tính địa phương..do đó mình nên hiểu ý của họ muốn nói gì là được rồi..
theo tôi vỏ ngoài của nụ mai có màu nâu như trấu..khi nụ mai muốn bung ra nó phải trồi lên để bung cái vảy trấu này .để lộ màu xanh mỏng như lụa của nụ đang lấp ló phía dưới
Trong điều kiện khí hậu bình thường..thì nụ nào bung vỏ trấu ngày 23 thì đúng 1 tết nụ đầu tiên sẽ nở và ngày 3 tết cả 5 bông có khi 9 bông mãn khai ( nở hoàn toàn) và nụ đầu tiên nở hôm 1 tết sẽ bắt đầu rụng xuống từng cánh
Nhưng sau khi bung trấu vào ngày 23 rồi những ngày sau đó mà nhiệt độ lên cao,, nóng thì nụ đầu tiên sẽ nở sớm nhưng các nụ sau đó sẽ nở đúng...hẹn
Cảm ơn bác đã nhiệt tình tư vấn!

Tôi là TRUNGKHANG thành viên mới của diễn đàn. Hôm nay tôi có được xem các bức ảnh về cây mai của Bác Mục Tử. Rất ngưỡng mộ. Tôi rất thích trồng hoa nhưng không có kinh nghiệm lắm, nhất là hoa mai. Hôm nay gia nhập diễn đàn, mong được học hỏi để có được những cây mai đẹp, Xin gởi lời chào tất cả mọi người.

Back