Lịch tiêm vaccin cho heo

• Thread starter nguoi cung kho
  • Ngày gửi
Hiên nay vào mùa lạnh heo tôi thường bi bệnh. Tôi tiêm ngừa vaccin cho heo mình như tôi không biết tiêm loại thuốc náo. Vậy xin các anh am hiều về kỷ thuật nuôi heo cho tôi xin lịch tiêm vaccin các loại heo( heo nái, heo thịt, heo hậu bị, heo con..) Xin cam ơn nhiều..!..

Lịch chích vaccin cho heo

Lịch chích vaccin cho heo còn phụ thuộc nhiều vào quy mô chăn nuôi. Nếu bạn chăn nuôi hộ gia đình thì có lẽ chích nhiều loại hơn.
Mình đang làm trang trại, có thể chích các loại vaccin sau: (bạn có thể tham khảo nha)
  1. Heo Hậu bị: Nhập lúc heo đạt 6 - 6,5 tháng tuổi, Khối lượng 90-110kg/con. Tuần đầu tiên sổ lãi, Tuần 2 chích PRRS, Tuần 3 chích FMD + Dịch tả, Tuần 4 chích AD + Pavo, Tuần 5 nghỉ, Sau đó 3 tuần tiếp theo chích theo thứ tự như lần 1.\
  2. Heo nái: Chích Dịch tả ở tuần thứ 10; FMD +E.coli lần 1 tuần 12; E.coli lần 2 tuần 14.
  3. Heo con: PRRS khi 9-10 ngày tuổi; Mycoplasma khi 21 ngày tuổi, Dịch tả khi 28-35 ngày tuổi, FMD khi 35-42 ngày tuổi.
Đó là lịch chíc ở trại mình. Có gì không phù hợp bạn góp ý cho mình nha.
Hiên nay vào mùa lạnh heo tôi thường bi bệnh. Tôi tiêm ngừa vaccin cho heo mình như tôi không biết tiêm loại thuốc náo. Vậy xin các anh am hiều về kỷ thuật nuôi heo cho tôi xin lịch tiêm vaccin các loại heo( heo nái, heo thịt, heo hậu bị, heo con..) Xin cam ơn nhiều..!..

Các bác cho minh hỏi thêm:

1. PRRS hiện có hai dòng là V2332 và Lelystad, với hai dòng này mình tiêm theo lịch như thế nào là hiệu quả nhất (heo con, thịt, hậu bị, nái khô, mang thai)

2. Có bác nào đưa vaccine PVC 2 vào chương trình tiêm phòng của trại mình thì cho đánh giá sơ bộ về mức độ hiệu quả cho mọi người tham khảo với nhé.

3. Mình nhận thấy các trại thường ít hoặc không tiêm các vaccine Phó thương hàn, Tụ huyết trùng. Có phải các bệnh này chỉ có tính bùng phát theo mùa hay mức độ nguy hiểm không cao hay họ có bí quyết triệt tiêu các mầm bệnh nên không đưa vào qui trình tiêm phòng?

Mong các bác chỉ dẫn.

Các bác cho minh hỏi thêm:

1. PRRS hiện có hai dòng là V2332 và Lelystad, với hai dòng này mình tiêm theo lịch như thế nào là hiệu quả nhất (heo con, thịt, hậu bị, nái khô, mang thai)

2. Có bác nào đưa vaccine PVC 2 vào chương trình tiêm phòng của trại mình thì cho đánh giá sơ bộ về mức độ hiệu quả cho mọi người tham khảo với nhé.

3. Mình nhận thấy các trại thường ít hoặc không tiêm các vaccine Phó thương hàn, Tụ huyết trùng. Có phải các bệnh này chỉ có tính bùng phát theo mùa hay mức độ nguy hiểm không cao hay họ có bí quyết triệt tiêu các mầm bệnh nên không đưa vào qui trình tiêm phòng?

Mong các bác chỉ dẫn.
Chích vaccine rùi vẫn có thể mắc bệnh bạn ơi quan trong là công tác an toàn sinh học mình thực hiện tốt sẽ hạn chế bệnh bùng fat và tăng tối đa lợi nhuận.

Chích vaccine rùi vẫn có thể mắc bệnh bạn ơi quan trong là công tác an toàn sinh học mình thực hiện tốt sẽ hạn chế bệnh bùng fat và tăng tối đa lợi nhuận.

Tất nhiên vaccine không phải là giải pháp tin cậy tuyệt đối. Trường phợp đã làm vaccine nhưng vẫn mắc bệnh có nhiều nguyên do: có thể cơ thể gia súc chưa hoặc không tạo được miễn dịch, cơ thể gia súc có kháng thể nhưng tình trạng sức khoẻ không tốt, không đủ khả năng chống lại vi sinh vật gây bệnh. Cũng không loại trừ khả năng thuốc chủng ngừa kém hiệu quả do NSX hoặc khâu bảo quản...

Vaccine là giải pháp hữu hiệu trong phòng bệnh mà không ai có thể phủ nhận. Có chăng là làm vaccine rồi mà vẫn bùng phát dịch bệnh là do chất lượng vaccine, do dùng không đúng chỉ định hoặc dòng vi khuẩn, virus gây bệnh nằm ngoài khả năng bảo hộ của vaccine mà thôi. Chứ nói như bác đây thì ai dại chi mà dùng vaccine cho phí tiền.

- Vaccine cho heo nái hậu bị (sau khi chọn làm giống): (theo tiêu chuẩn trại heo công nghiệp)

§Tuần 2: Parvo lần 1 + giả dại lần 1 (AD1) + xổ lãi.

§Tuần 3: dịch tả (SFV) + lở mồm long móng (FMD) (3 type hoặc 2 type).

§Tuần 4: Mycoplasma.

§Tuần 5: PRRS (tai xanh).

§Tuần 6: Parvo lần 2 + giả dại lần 2 + xổ lãi.

§Tuần 7: Nghỉ

§Tuần 8: Phối giống

cho mình hỏi. Theo như lịch tiêm phòng cho heo hậu bị như thế thì có tuần chích 2 vacxin một lượt hả? Mình tưởng là mỗi tuần một loại vacxin chứ. Mong chỉ giúp với.

cho mình hỏi. Theo như lịch tiêm phòng cho heo hậu bị như thế thì có tuần chích 2 vacxin một lượt hả? Mình tưởng là mỗi tuần một loại vacxin chứ. Mong chỉ giúp với.
Cách 5 ngày chích 1 loại thui bác.chứ 1 tuần làm 2 loại vacxin vậy sao được

Mây anh mấy chị nuôi heo chắc giàu lắm đây mà. Nhìn mấy cái quy trình thấy là xanh xao mặt mày rồi ^^. Cái vaccin circo quan trọng mà k thấy, chuẩn trại heo công nghiệp ở đâu vậy ? Con vu xô lai thi xỗ 2-3 lân, heo lãi nhiều lắm hả ? Riêng cái vaccin tai xanh thì rất nhiều chủng, trại k bị thì khoan hãy làm, nếu làm vaccin mà xót thì tỷ lệ nổ dịch rất cao vì những con k co vaccin sẽ nhiễm bệnh từ những con khác đã làm vaccin bài thải ra ngoài. Đoi voi trai 1 lan lam vaccin thi chich may tram con heo, nen viec bo xot hoac làm cẩu thả là chuyen binh thuong hoac k chich dem thuoc ra ngoai ban cũng la chuyen thuong. Con doi voi voi hộ dân thì it heo, nên để áp dụng theo quy trình thì lại khó hơn ( vi du : nếu heo dẻ 10 hoac 2 con cung de 20 thi rat dễ mua vaccin ) neu heo dẻ 11-12 hoac 15 thi phải kết hợp với hàng xóm hoac ai khác, nếu k thì mua dư thuốc bỏ hoac k chich. Nuoi heo ai chang muon lam vaccin cho an toan, nhung de chay theo quy trinh thi rat khó, vaccin thi mắc, hieu qua thì bà con mù mờ, nản là việt nam chi tiền để nghiên cuu vaccin thì it nên bây giờ toàn phải nhập

Mây anh mấy chị nuôi heo chắc giàu lắm đây mà. Nhìn mấy cái quy trình thấy là xanh xao mặt mày rồi ^^. Cái vaccin circo quan trọng mà k thấy, chuẩn trại heo công nghiệp ở đâu vậy ? Con vu xô lai thi xỗ 2-3 lân, heo lãi nhiều lắm hả ? Riêng cái vaccin tai xanh thì rất nhiều chủng, trại k bị thì khoan hãy làm, nếu làm vaccin mà xót thì tỷ lệ nổ dịch rất cao vì những con k co vaccin sẽ nhiễm bệnh từ những con khác đã làm vaccin bài thải ra ngoài. Đoi voi trai 1 lan lam vaccin thi chich may tram con heo, nen viec bo xot hoac làm cẩu thả là chuyen binh thuong hoac k chich dem thuoc ra ngoai ban cũng la chuyen thuong. Con doi voi voi hộ dân thì it heo, nên để áp dụng theo quy trình thì lại khó hơn ( vi du : nếu heo dẻ 10 hoac 2 con cung de 20 thi rat dễ mua vaccin ) neu heo dẻ 11-12 hoac 15 thi phải kết hợp với hàng xóm hoac ai khác, nếu k thì mua dư thuốc bỏ hoac k chich. Nuoi heo ai chang muon lam vaccin cho an toan, nhung de chay theo quy trinh thi rat khó, vaccin thi mắc, hieu qua thì bà con mù mờ, nản là việt nam chi tiền để nghiên cuu vaccin thì it nên bây giờ toàn phải nhập
Lịch vacxin heo hậu bị nhà e như vậy được không a
Heo hậu bị T/l đạt 90kg

-Tuần đầu tẩy nội ngoại ký sinh(I vermectin)

-Tuần 2 tẩy giun(ký sinh)

-Tuần tiếp theo tiêm văcxin

1 Dịch tả

2 Ped( tiêu chảy cấp)lần 1

3 Gỉa dại

4 LMLM( FMD)

5 PRRS(tai xanh)

6 Farvo

7 Ped lần 2

Cách 5 ngày e tiêm 1 mũi

-Phối giống

Lịch vacxin heo hậu bị nhà e như vậy được không a
Heo hậu bị T/l đạt 90kg

-Tuần đầu tẩy nội ngoại ký sinh(I vermectin)

-Tuần 2 tẩy giun(ký sinh)

-Tuần tiếp theo tiêm văcxin

1 Dịch tả

2 Ped( tiêu chảy cấp)lần 1

3 Gỉa dại

4 LMLM( FMD)

5 PRRS(tai xanh)

6 Farvo

7 Ped lần 2

Cách 5 ngày e tiêm 1 mũi

-Phối giống
Ivemectin la tay giun voi ki sinh trung roi con gi nua. Con vấn đề tieu chay cap lam gi co vaccin ?

Ivemectin la tay giun voi ki sinh trung roi con gi nua. Con vấn đề tieu chay cap lam gi co vaccin ?
dạ e lộn bác ơi.ý e sau 1 tuần tẩy giun thì mình bắt đầu làm vacxin.Còn vacxin tiêu chảy cấp thì có bác nha,e nó đây 85k 1 liều
dạ e lộn,ý e là sau 1 tuần tẩy giun thì mình tiến hành làm vacxin.Còn vacxin tiêu chảy cấp thì giờ có rồi bác nha.85k 1 liều

Back