Liêm Hồ Đằng không phát triển

Các bác cho em hỏi tí, em có làm một cái giàn trồng Liêm hồ đằng, tính đến hôm nay 8 tháng rồi mà sao ko thấy phát triển, lá thì nhỏ, rễ cũng ko có để phủ xuống. ko biết tại sao ?
Cây em xin trong tiệm cafe, ngắc một cọng dây leo rồi về cắm xuống đất thôi
Nước thì nó gần hồ cá, nên độ ẩm cũng có. ngày nào cũng tưới cả
Phân thì em chỉ bỏ phân sơ dừa và đất sạch thôi, ko thêm gì khác

dưới đây là hình ảnh :

Xơ dừa và đất sạch chỉ là giá thể bổ sung cho chất trồng được tơi xốp, thông thoáng, giữ ẩm... nên không gọi là phân được. Theo tui thì bạn nên bổ sung phân vi sinh trộn vào chất trồng. Từ 7-10 ngày bạn hòa phân urê hoặc DAP (ngâm qua 12 giờ) vào nước tỷ lệ 1-2% tưới gốc. Hoặc bón DAP quanh gốc 1 tháng 1 lần. Bạn xem nếu ẩm quá thì giảm tưới nuớc lại và gỡ lưới che ra.

Cây này phát triển được trong bóng râm . Nhiều nhà làm mái che bằng tôn ,rồi lấy dây thép đan phia dưới nó mọc um cả lên . Cây này nhà em thi thoảng mới tưới thế mà cũng loằng ngoằng mọc sang cả nhà hàng xóm ...

Nước thì nó gần hồ cá, nên độ ẩm cũng có. ngày nào cũng tưới cả
Phân thì em chỉ bỏ phân sơ dừa
Sơ dừa ,giữ nước rất nhiều..kể cả khi chưa mục…hoặc đã hoai mục rồi
Lại thêm ngày nào cũng tưới,, thì cây của bạn chưa chết mới là điều... lạ đó

Bạn nên coi lại cách tưới....:
chỉ nên tưới khi đất đã khô

Nhìn dây Liêm Hồ Đằng của anh, khoảng 8 tháng mà mới dc như vậy là suy dinh dưỡng trầm trọng cấp độ 5 ...
Từ lúc dâm cành, đến khi có rễ bắt đầu thoòng xuống là 3,5 tháng. Dây này không cần ánh sáng nhiều vẫn ra rễ. Anh nên trồng trực tiếp xuống đất thì thời gian chơi dây này là trên 6 năm (chăm bón thường xuyên là ... mãi mãi). Nếu trồng trong chậu thì nên chọn chậu lớn, đkính từ 60 trở lên. Chất trồng : tro trấu + Đất + Phân chuồng là ok

Hiện tại em đã bớt tưới
Đồng thời bón thêm phân Vi sinh và DAP. khi nào nó ra rễ đẹp sẽ post khoe :D
Trân cảm ơn chú Trần Vi, và các anh em trên diễn đàn

Back