lời góp ý chân thành

Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận
trong bối cảnh hiện nay qua theo dỏi diễn đàn, có nhiều nhiều anh em sinh viên ra trường chưa tìm được việc làm thích hợp,muốn tìm công việc mà mình hơi yêu thích là chăn nuôi,hoặc tạm thời giải quyết việc làm cho mình để giãm bớt gánh nặng từ gia đình
nhưng vốn kiến thức thực tiển về chăn nuôi chưa có , chưa biết bắt đầu từ đâu ,và nên làm gì, nên tham gia dđ xin tư vấn góp ý
hoặc những ace chăn nuôi thời @ đã làm,đang làm, và chuẩn bị làm
cũng gặp không ít khó khăn, về khậu chăm sóc nuôi dưỡng, về giống và công tác phòng chữa bệnh, một số bệnh thường gặp
qua nhiều năm lăn lộn với chăn nuôi nói chung và (chăn nuôi heo) nói riêng
nên bản thân cũng có chút ít kinh nghiệm , nhưng cũng không tránh khỏi nhiều thiếu sót, vấp váp
nên tôi có ý định lập topic chăn nuôi heo ,chia sẻ kinh nghiệm những gì mình có được
cùng sự đóng góp nhiệt tình của ace có nhiều thâm niên trong chăn nuôi heo và sự đóng góp của đội ngủ ,bác sỷ ,kỷ sư chăn nuôi nhiệt tình trên dđ
và cũng muốn học hỏi những kiến thức kinh nghiệm từ ace trên dđ
vậy ace cho mình xin ý kiến,có nên lập topic này không ? nó thiếu hay thừa? hay không cần thiết?
mong lời góp ý chân thành của ace từ dđ này

Bất cứ điều gì cũng có thể lập nên một chủ đề riêng cho nó.
Thay cho câu hỏi này, bạn đã có thể lập xong một chủ đề rồi.

Vòng vo nhiều quá. Nói luôn đi.

Nhờ Bác tư vấn heo em bị ho vẫn ăn uống bình thường 1 ngày ho ít thì khoảng 3,4 lần nhiều thì 5,6 lần. Khi ho có thể bắn phân nếu phân hơi lỏng, hoặc vừa ho vừa đánh rắm tẹt tẹt.

Ý kiến của bác @nhoangcr hay.
Tôi ủng hộ và sẽ chia sẻ những gì mình biết về chăn nuôi heo (mặc dù không nhiều).
Tôi góp ý là nên chia ra
  1. Chuồng trại (thiết kế, kinh phí).
  2. Giống heo.
  3. Bệnh heo (Tập trung vào tiêu hóa và hô hấp).
  4. Chi phí (cám, thuốc, vaccin, nhân công...).
  5. Chợ heo.
  6. Hỏi đáp về heo.
... Nói chung là tùy theo tình hình thành viên quan tâm về mục nào nhất thì làm mục đó. VD mục số 1, số 3, số 4, số 6 là mục tổng hợp để dò xem thành viên quan tâm về cái gì để mở cái đó...

Trong diễn đàn có anh Trường Giang , nuôi heo cũng cừ khôi lắm... Nhưng rồi 1 hôm anh bắt được 1 Con..... ( không phải con heo, cũng không phải con trai...) Thế là bỏ diễn đàn, bỏ nuôi heo vì ẩn sĩ ở nơi nào đó lâu lắm rồi không thấy.

vậy ace cho mình xin ý kiến,có nên lập topic này không ? nó thiếu hay thừa? hay không cần thiết?
Con Heo, con Gà... vật nuôi không thể thiếu của người Chăn nuôi, mức tiêu thụ lúc nào cũng có, diễn đàn có Hội nuôi Gà mạnh vì có @hoangtucantho -Trưởng nhóm hiểu biết khá rõ về con Gà, và nhiều người vào học hỏi được nhiều thông tin bỗ ích.
Em nghĩ anh lập topic riêng, sau đó chia sẽ thông tin từ chọn giống, chăm sóc, vỗ béo, trị bệnh, chọn nguồn thức ăn... và nhiều thứ khác nữa. Anh @nhoangcr chăm sóc cho cái topic Nuôi Heo thì còn gì bằng ạ! Không thừa đâu ạ!
Tôi góp ý là nên chia ra
  1. Chuồng trại (thiết kế, kinh phí).
  2. Giống heo.
  3. Bệnh heo (Tập trung vào tiêu hóa và hô hấp).
  4. Chi phí (cám, thuốc, vaccin, nhân công...).
  5. Chợ heo.
  6. Hỏi đáp về heo.
... Nói chung là tùy theo tình hình thành viên quan tâm về mục nào nhất thì làm mục đó. VD mục số 1, số 3, số 4, số 6 là mục tổng hợp để dò xem thành viên quan tâm về cái gì để mở cái đó...
Như anh @lequangdata có nói thì còn khá nhiều thứ về con Heo cần được quan tâm.
Trong diễn đàn có anh Trường Giang , nuôi heo cũng cừ khôi lắm... Nhưng rồi 1 hôm anh bắt được 1 Con..... ( không phải con heo, cũng không phải con trai...) Thế là bỏ diễn đàn, bỏ nuôi heo vì ẩn sĩ ở nơi nào đó lâu lắm rồi không thấy.
Bắt được con CHUỘT bố ơi! :Haha:mà hổng hiểu sao 2 người đó không vào Agri ta? Ai cũng yêu Nông nghiệp mờ, hay là Nông nghiệp khổ quá :Hello: rồi.
Để con gọi thử Anh @Trường Giang ơi! Anh Sông Dài hỡi... có nghe rõ trả lời ^^

Nhờ Bác tư vấn heo em bị ho vẫn ăn uống bình thường 1 ngày ho ít thì khoảng 3,4 lần nhiều thì 5,6 lần. Khi ho có thể bắn phân nếu phân hơi lỏng, hoặc vừa ho vừa đánh rắm tẹt tẹt.[/QU

heo bao nhiêu tháng tuổi? trọng lượng bao nhiêu kg?
trước giờ có mắc bệnh gì chưa
em cho thông tin để xác định bệnh thuận lợi hơn nhé

trong bối cảnh hiện nay qua theo dỏi diễn đàn, có nhiều nhiều anh em sinh viên ra trường chưa tìm được việc làm thích hợp,muốn tìm công việc mà mình hơi yêu thích là chăn nuôi,hoặc tạm thời giải quyết việc làm cho mình để giãm bớt gánh nặng từ gia đình
nhưng vốn kiến thức thực tiển về chăn nuôi chưa có , chưa biết bắt đầu từ đâu ,và nên làm gì, nên tham gia dđ xin tư vấn góp ý
hoặc những ace chăn nuôi thời @ đã làm,đang làm, và chuẩn bị làm
cũng gặp không ít khó khăn, về khậu chăm sóc nuôi dưỡng, về giống và công tác phòng chữa bệnh, một số bệnh thường gặp
qua nhiều năm lăn lộn với chăn nuôi nói chung và (chăn nuôi heo) nói riêng
nên bản thân cũng có chút ít kinh nghiệm , nhưng cũng không tránh khỏi nhiều thiếu sót, vấp váp
nên tôi có ý định lập topic chăn nuôi heo ,chia sẻ kinh nghiệm những gì mình có được
cùng sự đóng góp nhiệt tình của ace có nhiều thâm niên trong chăn nuôi heo và sự đóng góp của đội ngủ ,bác sỷ ,kỷ sư chăn nuôi nhiệt tình trên dđ
và cũng muốn học hỏi những kiến thức kinh nghiệm từ ace trên dđ
Mình đang trong thời gian tìm hiểu để xây dựng trại heo nên thường đọc những tư vấn rất hửu ích của bạn . Mình hoan nghênh và ủng hộ ý kiến lập topic chăn nuôi heo của bạn , sẻ giúp ích cho tất cả các bạn khác có cùng đam mê về chăn nuôi để tự khẳng định bản thân mình củng như kiến thức trên bước đường thành công sau nầy. Thanks

Heo em khoảng 20 kg trước kia thì trong bầy có mấy em bị bệnh và ra đi, em thứ 1 thì ecoli phù đầu, em thứ 2 và thứ 3 thì thú y nói THT ghép TH. Biểu hiện bệnh của em thứ 2 là vừa chớm buồn em kêu thú y vào chích sáng hôm sau thì thấy em nó nằm ẵm ra thì nó học máu chết, toàn thân bầm ( lưng, tai, đùi bụng ). Em thứ 3 thì cũng vừa chớm buồn chích 5 ngày rồi chết về bên ngoài thì biểu hiện thương hàn rỏ nhất xương sống xanh. Còn mấy em khác thì cứ thay phiên khớp tiêu chảy giờ thì ổn chỉ còn ho. Em không biết diễn đạt hơi dài anh ráng đọc

qua mô tả của bạn thì heo nhà bạn nhiễm tht ghép đóng dấu lợn
nhưng điều trị chưa tích cực, bệnh có giãm nhưng chưa dứt hẳn vk chỉ bị kìm lại
chưa đủ độc lực để bội nhiễm bệnh,vì vậy bệnh chuyển sang thể mản tính
gây tổn thương ở phổi
bạn sử dụng pentrep han vet
1 lọ chia làm 2 lần chích trong 1 ngaỳ
hoặc 1 lọ peniciclin 1tr ui +1 lo streptomycin pha 10ml nước sinh lý
chia làm 2 lần chích trong ngày
chích bromhexin giãm ho
chích liên tục 3 ngày
bổ sung becomlex, vtm ade vào khẩu phần ăn cho lợn

Ung ho 2 tay 2 chan luon , shan tien Tui co 2 con heo di ca thot , 1 con bi chan truoc 1 con bi chan sau. Ca Dan 1 vai con bi u Len 1 cuc ngay khop chan sau , heo an uong binh thuong. Xin hoi ace trong dd bi tinh trang nhu vay chua tri ntn , heo khoang 70-80 kg. ( vi online = Dtdd nen k chat co dau Duoc mong bqt thong cam dum )

anh lập pic là rất hay và rất hợp lý em nghỉ rất nhiều người quan tâm về vấn đề này ,em ủng hộ anh .
các bác cho mình hỏi là
mọi khi mình vẩn tiêm eco li cho nái trước sanh 20 ngày bình thường,
cách đay 3 hôm có tiêm cho 1 nái tơ vc ecoli [còn 20 ngày nửa là sanh] .
mình tiêm vào chiều tối thì sáng hôm sau nái có dấu hiệu buồn thở nhiều ăn chỉ 90% lượng thức ăn tiêu chuẩn.qua ngày thứ hai nái sốt nhẹ ăn chỉ còn 50% lượng thức ăn tiêu chuẩn .sang ngày thứ 3 nái bỏ ăn hoàn toàn mủi chảy ra nhiều dịch đờm đặc ,thở rất nhiều nhìn nái rất mệt long dựng sơ sác vẩn uống nước được.ngoài ra trên cơ thể nái không có biểu hiện gì phân vẩn tốt.
vậy nhờ anh nhoangcr và toàn thể ae cho mình xin hướng khắc phục ạ và nguyên do như vậy là do vacin hay là sao ạ .mình đang lo lăng vì đây là lần đầu gặp trường hợp này

bạn chích vtm c cho nó nhé 10ml ngày chích 2 lần
mua 2 ống adrenalin và camphona ở tiệm thuốc tây về chích ngay
5h sau chích camphona
thank anh nhoangcr,
cho em hỏi là mổi loại 2 ống hay hay là 2 loại 2 ống ạ và chích adrenalin trước 5 giờ sau chích camphona hay sao ạ

Nuôi heo mà có lương tâm thì khó cạnh tranh nổi với những kẻ nuôi heo bất lương. Chưa kể những khó khăn khác bao vây như cám, thuốc giả, kém phẩm chất, thương lái làm giá, an toàn thực phẩm bị buông lỏng...v...v...

Ung ho 2 tay 2 chan luon , shan tien Tui co 2 con heo di ca thot , 1 con bi chan truoc 1 con bi chan sau. Ca Dan 1 vai con bi u Len 1 cuc ngay khop chan sau , heo an uong binh thuong. Xin hoi ace trong dd bi tinh trang nhu vay chua tri ntn , heo khoang 70-80 kg. ( vi online = Dtdd nen k chat co dau Duoc mong bqt thong cam dum )

bạn sữ dụng amoxcyclin hoặc ampicol trộn vào thức ăn ngày 2 lần cho ăn 5 ngày
chích enroseptyl la 1m /20 kgp
dexamethasol 1ml /13 kgp
chích 5 ngày
sau đó bổ sung men tiêu hóa vime 6way

đầu tiên là cám ơn chú nhiều, chú cho con hỏi là amoxcylin là kháng sinh phải k chú
enroseptyl 1m/20kgp tức là heo 80kg thì tiêm 4cc, còn dexamethasol 1ml/13kgp là tiêm khoảng 6cc hả chú. tiêm 5 ngày liên tục, 2 loại trên là trị viêm khớp hay sao chú
hiện tại thì con đang dùng men biogreen 44k/1kg, men vime 6way của chú chỉ k biết chỗ con có bán k, đó là men chuyên dùng cho heo bi sưng khớp hả chú

bạn chích vtm c cho nó nhé 10ml ngày chích 2 lần
mua 2 ống adrenalin và camphona ở tiệm thuốc tây về chích ngay
5h sau chích camphona
sang nay heo có ăn nhẹ trở lai rồi anh khoảng 1 chén cám ,cảm ơn anh nhiều thật sự hửu ích khi có topic này của anh

Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận

Back