Lựa chọn Thảm cỏ vườn cây ăn trái

Xin chào anh chị.
Em muốn tư vấn về việc lựa chọn mô hình trồng thảm thực vật trong các loại vườn cây ăn trái.
Có nhiều nhà vườn lựa chọn các loại cây (cỏ) làm thảm thực vật trong vườn.
1. Rau Trai: Nhược điểm khó diệt, cạnh tranh dinh dưỡng mãnh liệt với cây trồng.
2. Lạc dại (Cỏ đậu Phộng): Nhược điểm nhiều tuyến trùng, mang mầm bệnh
3. Cỏ lá tre (Cỏ sân bóng)
4. Cúc dại (em định trồng loại này)
Mọi người cho em ý kiến với. Loại nào tốt hơn. Và em lựa chọn Cúc dại có hợp lý không? Ai đã trồng cúc dại rồi cho em xin ít kinh nghiệm

mấy bạn nghĩ gì thế ko biết. đã gọi là thảm cỏ tự nhiên, giúp vườn đa dạng sinh học thì cứ để tự nhiên đi. cỏ gì mọc đc thì mọc. miễn sao ko che sáng cây trồng chính là đc. sao phải tốn công thế. giống kiểu trồng cỏ nuôi bò nhưng trước khi trồng cũng phải phun thuốc diệt cỏ

mấy bạn nghĩ gì thế ko biết. đã gọi là thảm cỏ tự nhiên, giúp vườn đa dạng sinh học thì cứ để tự nhiên đi. cỏ gì mọc đc thì mọc. miễn sao ko che sáng cây trồng chính là đc. sao phải tốn công thế. giống kiểu trồng cỏ nuôi bò nhưng trước khi trồng cũng phải phun thuốc diệt cỏ
Bạn phải phân biệt cỏ dại và cỏ trồng. Đã nói là cỏ thì luôn có mặt trái của nó. Nhưng ít ra mình trồng thì mình còn chọn lọc và có kiểm soát. Tác dụng của từng loại cây cỏ (chọn loại cỏ ít gây hại nhưng mang lại lợi ích cho chúng ta thì chúng ta nên trồng. Hiểu không?
................ QUẢN LÝ CỎ LÀ MỘT NGHỆ THUẬT.......................

Tùy loại cây ăn trái. Mình thấy cây bơ, mít, vú sữa .... không biết sợ cỏ, mình để cỏ năm này sang năm khác , cây phát triển tốt. (đất đỏ ba dan). côn trùng, cuốn chiếu, kiến, dế, ốc sên, chuột đồng .... chúng sinh sôi nảy nở, lớn lên và đương nhiên phải chết. mình ước lượng xác của chúng trên 1 m 2 khoảng 1 kg ( 1kg/ m 2 / năm). 100 m2 khoảng 3 bao cám con cò. Nguồn phân hữu cơ trời cho.

Chưa kể cỏ mục. dùng tay nhổ 1 nắm cỏ lê không thấy lên rễ, 1 thảm cỏ già mục bên dưới. thả ra đàn gà chúng mổ mối ăn không xuể....

Back