Mãng Cầu Xiêm

• Thread starter Ma Thanh Lợi
  • Ngày gửi
Anh (chị) cho em hỏi: Làm thế nào để làm chín trái mãng cầu xiêm già. Em thử ủ trái với khí đá (canxi cacbua), nhúng nước, ngâm trái trong dd ethephon 250ppm cũng không chín. Em đã làm hết cách nhưng vẫn không thành công. Nhà em trồng 5 công mãng cầu xiêm. Mong anh chị giúp em nha!

Hi e,
E rảnh rỗi quá hen. Nhà trồng 5 công mãng cầu xiêm mà ko biết làm chín trái?!!
Để a chỉ cho e nhé: E lấy 1 cái nồi lớn đủ cho quả mãng cầu xiêm vào rồi thêm ít nước... sau đó để lên bếp gas. Nấu trong vòng 30 phút thì mãng cầu xiêm sẽ chín! :Drunk:

Bác có bí kíp để cho trái nó to ko ạ? Nhà em có trồng mấy cây mà trái chỉ được nắm tay thôi. Quả không to như người ta bán.

Hi e,
E rảnh rỗi quá hen. Nhà trồng 5 công mãng cầu xiêm mà ko biết làm chín trái?!!
Để a chỉ cho e nhé: E lấy 1 cái nồi lớn đủ cho quả mãng cầu xiêm vào rồi thêm ít nước... sau đó để lên bếp gas. Nấu trong vòng 30 phút thì mãng cầu xiêm sẽ chín! :Drunk:
Sao mọi lúc em mua về đâu có nấu đâu bác..họ bảo không nấu cũng chín bác à.:D:D

Không phải khí đá (canxi cacbua) đâu.
Đó là Ethylen.

mua khí ethylen luôn á? bình 40l giá 8tr á! Rẻ hết hồn!
Không phải khí đá (canxi cacbua) đâu.
Đó là Ethylen.

xử lí bằng ethephon đươch không bác? bác chỉ cách cho em với!
Bác có bí kíp để cho trái nó to ko ạ? Nhà em có trồng mấy cây mà trái chỉ được nắm tay thôi. Quả không to như người ta bán.
mua viên thuốc sủi xanh của công ty Kiên Nam á! Thành phần chính là Ga3 làm to trái!

Thấy mấy bà bán chuối với hồng xiêm thường rấm bằng đất đèn. Cái này khi cho vào nước tạo ra khí gì gì đó, dùng chủ yếu để hàn xì vì nhiệt độ khi đốt cháy rất cao. Hỏi mua đất đèn nhé (ko biết tên hóa học là gì :D)!
Mà bác xuất giá bao nhiêu 1kg vậy? Đinh đi 3 tháng bộ đội xong về kinh doanh hoa quả hay gì đó!

Last edited by a moderator:
Can j. Ban cat qua gia roi de 2 den 3 ngay no chin a. Con xuat cho ng ta thi hai xanh van chuyen cho de. O cho toi co 5 cong dat trong mang cau thi ng mua tu vao hai toi chi ngoi cho ho hai mang ta can ky va toi lay $ ko phai lo chuyen nhu ban. Hihi

Can j. Ban cat qua gia roi de 2 den 3 ngay no chin a. Con xuat cho ng ta thi hai xanh van chuyen cho de. O cho toi co 5 cong dat trong mang cau thi ng mua tu vao hai toi chi ngoi cho ho hai mang ta can ky va toi lay $ ko phai lo chuyen nhu ban. Hihi
Trên đất cát trồng măng cầu ta tốt không biết có trồng được xiêm không mọi người ơi

Back