Mảnh vườn nhỏ của Thanh Thao

Nếu được giang hồ là trả hết nợ đời trở về với cát bụi phải không anh Trung? Ngồi đây tám tùm lum mà chủ trang trại ốc vẫn biệt tăm

Tui
Nếu được giang hồ là trả hết nợ đời trở về với cát bụi phải không anh Trung? Ngồi đây tám tùm lum mà chủ trang trại ốc vẫn biệt tăm
Anh XuânVũ thân,
Phòng "8" chúng ta hiện đang vắng mặt chủ nhà. Anh cũng đồng ý với tui là chúng ta cùng thích và cùng chia sẻ với cô chủ, nhưng không biết có chuyện gì không? Mảnh Vườn Nhỏ có tươi tốt thêm hơn hay cả vườn chỉ thấy trồng Tùng?
Tui tin là không như vậy. Mà chúng ta sẽ được cô chủ báo một tin vui bất ngờ, làm quà cho dịp đầu Xuân.
Anh và bà con phòng Tám, có cùng mong ước như tui không?
Thân.

Last edited:
Lẻ nào khu vườn này trồng Tùng sao anh. Tùng đã có từ lâu rồi mà. Hãy chờ đợi tin cuối đi anh Trung

Dạ, con chào các Bác ạ! Mấy bữa nay con bệnh ! Chiều con nói rõ thêm ạ. Con gửi ảnh mấy "Cây Tiêu Bác Hải" lên trứowc ạ!
Con kính!

Tặng thêm các Bác "Bầu Ho Lo" (bàn phím máy con bị hư mất mấy phím).
Kính!

Last edited by a moderator:
@thanhthao Bịnh khỏe hẳn chưa? cái cây tiêu thảo chụp một mình có cái lá bầm đó là do xây xát lúc chuyên chở phải không?
Hề hề... bác Thủy Canh muốn móc ruột trái bầu khô dưới đó người ta làm sao tôi hổng biết.
Chớ ở trên này đồng bào dân tộc đem ngâm bùn mấy tháng rồi súc ruột ra.
Hồi mới lên trên này thấy bầu đẹp tôi xin một trái vừa móc ruột xong đem về. Hí hửng đổ rượu vào rồi tưởng tượng tới bữa đem ra uống giống như giang hồ lãng tử trong kiếm hiệp.
Mấy bữa sau tập trung anh em lại tí tửng đem ra rót... "rượu quí" rồi trịnh trọng nâng chén ngang mày làm thủ tục "tiên chủ hậu khách".
Rồi đưa chén vào miệng hớp nhanh. Giọt đầu tiên vừa xuống ngang cổ là vội vàng phun ra cái... phèo!!! Giống như trên truyền hình tài năng uống axit hôm bữa. hề hề...!
Trời ơi cái mùi thủm thủm gấp chục lần mùi tre ngâm thấm lên tới... lỗ tai!!!
Cũng may ông bà mình có đề phòng trước nên dựng nên phong tục: "tiên chủ hậu khách" chớ không thì...!!!

Hì hì, tui muốn đi theo Lý Thiết Quày trong nhóm Bát Tiên, đeo hồ-lô, đi giang-hồ (vặt)... mà nếu không nhờ bác nói, thì tui đãi bạn bằng rượu thúi còn gì? Không sao! Bác XuânVũ có đủ đồ chơi!
Hẹn gặp ở Mảnh Vườn Nhỏ.
Thân,

Con,
Chú chờ để nghe tin. Con lại tặng bà con mấy cái hồ-lô. Cám ơn con. Con để trên giàn mấy trái, chờ khô, chú xin thuốc gia-truyền bố XuânVũ bỏ vô ngâm. Cái nầy gọi là chuẩn-bị ăn Tết hoành-tráng!
Thương.
Tui không rành về truyện Tàu, nhưng trong Tây Du Ký có hồ lô gì đó. Hút Tề Thiên vào rồi sao đó tan ra nước .... ( nhỏ) đó anh Trung. tui sợ lắm anh Trung ơi .
Còn ngâm rượu tui hả, tui mê đó nha, sợ rượu hết nhanh, tui mở nắp gọi bớ anh Trung đỗ rượu thêm vào nhanh lên tui khát quá rồi đây nè he he.
Nếu uống rượu ngâm tui sau này, sẽ có nhiều con cháu lắm đó nha ha ha

Chị Thanh Thảo bệnh chắc nặng rồi,vắng liền mấy bữa. Em không biết chị bị bệnh gì, nếu vài bệnh cơ bản em biết vài bài bấm huyệt khá nhanh khỏi. Chúc chị mau khỏe.
(bàn phím máy con bị hư mất mấy phím)
Chị vào cửa sổ, gõ ở phần search chữ "on-screen keyboard". Là có cái bàn phím trên màn hình rồi. hì hì

Dạ, hôm nay con xin trình bày lý do vắng nhà mấy bữa nay. Do gần tết, con có vài việc đột xuất phải đi sớm về khuya, mà lại đúng nb gay mấy ngày trái gió trở trời nhất trong năm (khí hậu khô hanh và lạnh kinh khủng) thế là con bị dính chưởng. Hôm thấy người hơi mệt rồi nhưng chảnh vẫn xông pha, thế là hôm sau gục luôn. Mãi đến hôm qua mới đỡ, hôm nay thì bắt đầu làm việc được rồi. Thời tiết bây giờ thất thường lắm, công việc cuối năm chắc ai cũng bận, thật lòng con cầu chúc các Bác Thủy-Canh, Bác Xuân Vũ, Bác Nguyễn Minh Hải, Bác Lequangdata, cùng toàn thể anh chị em... thật mạnh khỏe, công việc thuận lợi và hanh thông.

Cuộc sống có nhiều điều thú vị thật, đúng là "Họa hề phúc chi sở ỷ". Mấy bữa trước, con cố làm cho xong việc, rồi lăn đùng ra đấy, công việc không những không xong mà còn tích thành đống. May sao có người thân, bè bạn giúp đỡ nên cuối cùng nằm đó mà mọi việc lại xong. Lại còn được mọi người quan tâm chăm sóc nữa chứ, thật là thương quá mọi người ơi! Giờ vào diễn đàn thấy các Bác cũng rất quan tâm, tự nhiên muốn đổ bệnh, he,he. May mà chợt nhớ "Không thành kế" của Khổng Minh dùng có một lần à, nên thôi he, he...

Con thật lòng cám ơn các Bác và các anh chị em... Cầu chúc những điều tốt đẹp nhất đến với mọi người.
Kính!

Dạ, con đã làm việc được rồi. Con cám ơn các Bác nhiều ạ!
@thanhthao Bịnh khỏe hẳn chưa? cái cây tiêu thảo chụp một mình có cái lá bầm đó là do xây xát lúc chuyên chở phải không?
Con không chắc nữa Bác ơi! Mấy bữa bệnh, người nhà tưới nước nên con cũng không biết tại sao, lúc trước con tưới nước thì không thấy. Mấy cây này con đã đưa ra nắng hoàn toàn hơn một tuần rồi ạ!
Kính Bác!
Vậy em bồi-bổ cho mau hồi sức, để lo cho 9 bịch Tiêu, mấy hàng rau nuôi ốc...
Thân.
Bác ơi! vật tư con mua cũng tạm ổn rồi, con chờ Bác hướng dẫn tiếp theo ạ.
Kính Bác!
Chị Thanh Thảo bệnh chắc nặng rồi,vắng liền mấy bữa. Em không biết chị bị bệnh gì, nếu vài bệnh cơ bản em biết vài bài bấm huyệt khá nhanh khỏi. Chúc chị mau khỏe.
Choa! choa! Em nhiều tài quá he! Cám ơn em nhiều, chị ổn rồi.
Thân!

Về cây tiêu , tôi có nghe ba mẹ tôi nói :
Đầu mùa trồng chuối , cuối mùa trồng tiêu (trầu)
Dây trầu, dây tiêu, cây tre, tầm vông, trúc... Đều được trồng vào cuối mùa mưa. Vì các cây này không chịu được ngập úng , dù cho ngập ngắn bởi nước trời mưa. Vì thế dây tiêu, dây trầu trồng nơi đất tơi xốp , không úng ngập, và cũng không cần tưới nhiều nước. Nhưng không thể thiếu nước.
Trồng trầu thả lộn dây tiêu
Con mà lêu lỏng mẹ liều con hư
Trồng trầu không lộn dây tiêu
Con nghe bác Thủy mẹ yêu con nhiều
Trời đông gió lạnh chiều chiều
Con ơi giữ lấy những điều bác Canh
Làm người phải ráng học hành
Lắm người hung dữ, người lành Bác Canh
Chăn nuôi trồng trọt tập tành
Con ơi nhớ lấy , Thủy Canh là thầy

Ngày trước em hay ốm, chấn thương, bị nhiều quá mà ngại uống thuốc nên mày mò biết chút đỉnh. Nghe chị kể thế chắc do suy nhược rồi ốm. Cảm lạnh hay nóng đều dễ chữa bằng các bài thuốc đơn giản, nhưng nếu mà chỉ chữa ngọn bỏ gốc để cảm ngấm sâu dễ bị cảm đậu lào. Nói thế lại nhớ đến mẹ em ngày trước, nhà thì hướng bắc, mở cửa bán hàng, hay bị cảm, về sau bị đậu lào, phải lăn bột mới khỏi. Sau gặp một thầy thuốc dưới núi Yên Tử, uống một dạo sáng nào cũng khạc ra một đống đờm xanh, từ đấy đến giờ mới ít bệnh.

Thưa các Bác cùng các anh chị em! Con muốn trồng một số loại cây như: Tiêu ngồi, Cà-chua, Dưa leo, Rau thơm... trong thùng nhựa. Con xin gửi hình lên mong được mọi người góp ý thêm.
Kính!

Chúc mừng cô @Thanh Thao đã khỏe lại.
Vậy là vườn lại có cô chủ dễ thương trông nom rồi :D.
Tôi lại có cơ hội vui chơi với mấy bác trong hội người cao tuổi ở đây :).

Back