Hỏi đáp Máy ấp trứng tăng nhiệt không thể giảm được?

• Thread starter hoc.chan.nuoi
  • Ngày gửi
Tình hình là mình làm cái máy ấp trứng nhưng quạt nó phát ra nhiệt nóng quá nên nhiệt độ cứ tăng lên mặt dù foot 1004 đã tắt bóng đèn?
Mình dùng quạt tảng nhiệt 220v lớn khoảng 15cm

Bạn chỉ biết chung chung, và cũng chỉ biết
nói chung chung. Chẳng nói ra được cái gì
cụ thể và rõ ràng cả.

Bạn không biết rằng tủ ấp trứng là một máy
rất phức tạp sao? Chẳng thế mà trên thế giới
có hàng nghìn máy khác nhau, và chất lượng
khác nhau. Chưa làm được gì, đã chê người ta
làm "rườm rà."

Thế thì tốn nhiều tiền điện lắm.
Các máy ấp trứng, người ta quay
vòng khí, nên tốn ít tiền điện.

Chỉ có rất ít khí thổi ra bên ngoài
nên cũng có ít khí hút vào bên trong.

Số này chỉ để thay đổi khí sạch cho
khí trong trứng thải ra được thổi đi.
Số khí này rất ít, vì ta đã bỏ trứng
ung đi rồi, và trứng thở rất ít thôi.

Vậy thì máy ấp của bạn chưa được thiết
kế thông khí hợp lý, nên mới xảy ra quá
nóng quá lạnh không điều khiển được.
Đó là câu nói chung chung, không cụ thể.
Phải có sơ đồ máy ấp cụ thể của bạn mới
có thể coi xét được.
Quên nói thêm một điều nữa, là thông khí
của bạn thổi mất hơi nước, làm độ ẩm bị
thấp, và tốn công đổ nước nhiều cho máy
ấp. Chỉ có cách quay vòng khí thì mới đều
nhiệt, giữ độ ẩm cao, và đỡ tốn tiền điện.
Thôi không tranh luận nữa, chỉ đơn giản như vậy.
Cái gì đơn giản thì mình đừng làm cho nó phức tạp, sẽ khiến người mới bắt đầu rối trí.
Cái gì cần sự tinh tế thì cần đầu tư nhiều hơn, nhưng máy ấp trứng thì rất đơn giản.
Như máy của bác hoc.chan.nuoi tôi thấy đã đạt rồi đó, cứ thử ấp 1 mẻ trứng xem sao là biết liền chứ gì.
Nhiệt độ 37-37,7 là ổn, độ ẩm ráng 70% thì tốt hơn, nên tôi mới chụp hình 2 bóng đèn nằm trên 2 khay nươc.

Last edited by a moderator:
Thôi không tranh luận nữa, chỉ đơn giản như vậy.
Cái gì đơn giản thì mình đừng làm cho nó phức tạp, sẽ khiến người mới bắt đầu rối trí.
Cái gì cần sự tinh tế thì cần đầu tư nhiều hơn, nhưng máy ấp trứng thì rất đơn giản.
Như máy của bác hoc.chan.nuoi tôi thấy đã đạt rồi đó, cứ thử ấp 1 mẻ trứng xem sao là biết liền chứ gì.
Nhiệt độ 37-37,7 là ổn, độ ẩm ráng 70% thì tốt hơn, nên tôi mới chụp hình 2 bóng đèn nằm trên 2 khay nươc.
Vâng ạ... Sau khi thay đổi độ sáng của bóng đèn và vận tốc của quạt, nơi đặt khay nước thì giờ đã ổn nhiệt độ ở giữa khay trứng là 37.5° còn cạnh khay chênh lệch khoảng 0.3 đến 0.4°. Độ ẩm khoảng 55 đến 70% như vậy chắc ổn rồi bác nhỉ

Vâng ạ... Sau khi thay đổi độ sáng của bóng đèn và vận tốc của quạt, nơi đặt khay nước thì giờ đã ổn nhiệt độ ở giữa khay trứng là 37.5° còn cạnh khay chênh lệch khoảng 0.3 đến 0.4°. Độ ẩm khoảng 55 đến 70% như vậy chắc ổn rồi bác nhỉ
Độ ẩm không dược dưới 60% đâu, bạn chụp hình máy ấp của bạn lên xem, nhìn hình dễ căn chỉnh hơn, thường vào buổi tối thì độ ẩm môi trường tăng, nên cũng khiến độ ẩm trong máy ấp tăng. Buổi trưa căn sao độ ẩm đạt 65% là ổn, vì nó là máy ấp đa kỳ .

vậy có ai biết trứng gà khẻ mỏ sáng 19 đến tối 19 chưa nở k ? nhiệt độ 37 độ ẩm 75%.

Bạn vui tính quá...

Vâng mình đã cắt thêm lỗ hút nhiệt thì đã hết nóng... Nhưng gặp phải tình trạng là thiếu đổ ẩm mặt dù bố trí nhiều khay nước
...

Mình không mua biến áp 220v xuống 12v bạn ơi... Mà mỗi lần mua là phải chạy đi sài gòn mới có để mua
Độ ẩm 50%đến 60% vẫn nở binh thường mà

Kết quả ấp thử 20 trứng thì 7 trứng không có trống còn lại nở được 13 con tình trạng khỏe mạnh ạ

nóng quá bạn tắt đi rồi khi nào thấy vừa là mở lại :)

Back