Máy băm cỏ cho gia súc

Chào ACE trong Agriviet. E mới thầu cái ao rộng 1ha và có 6 con bò. E muốn hỏi hiện tại nhà mình có ai dùng máy băm cỏ chưa? Dùng rồi thì loại nào tốt có độ bền cao, năng suất, giá thành...... Ai biết chỉ dùm e với vì e đang có ý định mua để chăn nuôi?Thanks all

toàn mấy thằng vô quảng cáo
Đăng lên VTV 3 thì liên quan cái nồi gì đến chất lượng, giá cả hay nông dân không? :lol:

máy thái cỏ đa năng giá rẽ bèo không như ai củng tưởng là vài m

Chào ACE trong Agriviet. E mới thầu cái ao rộng 1ha và có 6 con bò. E muốn hỏi hiện tại nhà mình có ai dùng máy băm cỏ chưa? Dùng rồi thì loại nào tốt có độ bền cao, năng suất, giá thành...... Ai biết chỉ dùm e với vì e đang có ý định mua để chăn nuôi?Thanks all

có vậy mà làm khó quá sao ai zam mua. đơn zan nhất 1 cái 1,6 triệu nuôi 10 con bò một lần mất 30 phút thái cỏ ngày 2 lần mat 1h mô tơ 0.75kw vip thì làm cái 1,5 kw
ai muốn sem + tự làm thì sms mình nói cho ( alo củng ok nhưng tốn kém phí )

có vậy mà làm khó quá sao ai zam mua. đơn zan nhất 1 cái 1,6 triệu nuôi 10 con bò một lần mất 30 phút thái cỏ ngày 2 lần mat 1h mô tơ 0.75kw vip thì làm cái 1,5 kw
Bạn có thể potss lên đây cho công đồng AG biết đc hokl. Thay mặt ACE mình cảm ơn bạn nhiều!!!

mình cũng có xài loại như bạn nói rùi nhưng máy hơi yếu và ko cơ động ( nhiều lúc mua bắp cây thu hoạch mang máy ra đồng băm mang về) . mình chế lại giàn sắt xi lại và độ vào cái máy xăng honda 5.5 tiện lợi cơ động hẳn . và chế làm lưỡi dao kép nữa là băm ngọt ngào luôn ..

Tôi bấm vào link Hiếu Nghĩa Thịnh thì không có máy băm cỏ, mà là máy vắt sữa bò
http://www.hieunghiathinh.com/vi/introduction.html

Bấm vào Link Nguyễn Văn Xưởng thì có ảnh chụp và lời như sau:
http://www.thanhnien.com.vn/pages/20130503/sang-tao-nha-nong-ky-2-chang-chan-bo-che-may-bam-co.aspx

Máy nặng gần 90 kg, cao khoảng 1 m và có cấu tạo đơn giản với một mô tơ 2 sức ngựa, một trục quay có gắn 4 cánh quạt cùng 2 lưỡi dao băm dạng rời (dễ thay thế) được bao trong một thùng sắt, có lỗ đút cỏ vào và lỗ phun cỏ đã băm ra. Phía dưới máy được gắn bánh xe để tiện di chuyển. Máy sử dụng nguồn điện 220 V, trong 1 giờ có thể băm từ 1,6 - 1,8 tấn cỏ, chuối, bắp… “Ban đầu, tôi nghĩ nếu bò không ăn loại cỏ được băm nhuyễn này thì sẽ dùng làm phân, nhưng khi thử thì thấy bò ăn sạch trơn nên mừng lắm”, Xưởng tươi cười kể lại.

Tìm trên Internet với từ "máy thái chuối pictures" thì rất nhiều hình ảnh.
Vào YouTube.com tìm với từ "máy thái cỏ cho bò" cũng có nhiều máy. Ví dụ

[video=youtube_share;1Wq-c7sKKSA]http://youtu.be/1Wq-c7sKKSA[/video]

Coi hình và coi máy chạy, tôi có thể mua motor điện 2 ngựa về,
ra tiệm thợ hàn (ở đó có sẵn tôn rồi) thuê hàn chân, khung, mặt,
và lắp máy vào chạy được luôn. Tôi chắc chắn vậy, vì mắt đã thấy
thiết kế và đã thấy chạy ra được rồi.

Chi phí của mấy cái máy này ko hề rẽ, nếu có thể thì tự chế cái máy tương tự sẻ giảm hơn nhiều.

Xin hỏi:
1- Chất thép làm lưỡi dao là chất thép gì? Dễ mua không? Bao nhiêu tiền 1 lưỡi dao này?
2- Mài lưỡi dao như thế nào? Mài tay hay có máy mài? Có thể lắp đá mài vào motor để mài không?

Thép này chắc chắn là nhíp oto rồi. Mài này nhìn thì đoán là máy xong mí mài tay. Chém lung sờ tung hok bik đúng hok???
P/s: Nhà còn cái chốt xích của xe tăng Nga cũ. Mai mang đi rèn chắc sẽ tốt hơn cái nhíp nhỉ các bác?

bạn nào cần hỏi chi tiết thì cứ hỏi. mấy chổ em chỉ tây là chi tiết quang trọng....

Cảm ơn những hình ảnh rất bổ ích của bác.

Bác có thể giải thích thêm về những chỉ tiết trong 2 hình trên.

Xin hỏi thêm: bác gắn lưỡi dao trực tiếp vào trục môtơ ko qua buli, trường hợp khi băm lưỡi dao bị kẹt có thể gây cháy môtơ ko? Khả năng băm của máy khỏe ko, nhất là thân và gốc cỏ voi

Lưỡi dao thi mua nhíp xe rồi ra tiệm rèn đặt người ta làm theo kích thước mình yêu cầu. Mình làm sẵn 2 3 cái gì dó để dành cần thì thay khi naao mài thì tùy. Hay ra tiem mua lưỡi máy cắt cỏ 45k 1 cái lưỡi dài 40cm nhung mình nghĩ loại này sài ko bền. Mình nghĩ vậy. Mọi người góp ý giúp

Măy cắt cỏ ở Mỹ để cắt ngắn cỏ trên sân quanh nhà, chứ không phải để cắt cỏ nuôi động vật. Nó là một cái máy nổ đặt trên một cái giàn có 4 bánh xe cao hơn mặt cỏ muốn cắt. Dưới gầm giàn khung là cành quạt. Cánh quạt này làm bằng sắt không cứng lắm. Khi cánh quạt hay ta gọi là lưỡi dao phạt vào đá thì nó quằn lại chứ không mẻ như làm bằng thép. Cũng vì thế mà nó chóng cùn. Người Mỹ xài máy cắt cỏ chẳng chịu mài chi cả, nên khi cắt cỏ, cỏ không đứt sắc ngọt, mà đều bị xơ chô bị chém. Cỏ đứt là vì lưỡi dao phạt nhanh và mạnh. Cũng không thấy bị kẹt bao giờ, nhưng khi cắt vào đám cỏ cao, mọc dầy và già thì động cơ rú lên, phụt khói đen, rồi chết máy. Nếu là động cơ điện, chắc có thể cháy động cơ.

:D

Cảm ơn những hình ảnh rất bổ ích của bác.

Bác có thể giải thích thêm về những chỉ tiết trong 2 hình trên.

Xin hỏi thêm: bác gắn lưỡi dao trực tiếp vào trục môtơ ko qua buli, trường hợp khi băm lưỡi dao bị kẹt có thể gây cháy môtơ ko? Khả năng băm của máy khỏe ko, nhất là thân và gốc cỏ voi

à nếu kẹt thì minh ngắt điện láy cái nó bị kẹt ra. máy 0,75 kw thì yếu nhưng cái lưởi dao vừa mỏng + ngọt thì ok hết còn nếu thái cây chuối thì phải bổ làm 4 nếu thái lát ngọt tức lưởi zao ok còn nếu thái mà nát tức lưởi chưa đạt ( lưởi zao ở chổ mình bán 100k/cái nhưng củng phải mài lại bang tay sau vài lần )
- còn máy cái vị trí để tây ky hiệu góc vuông + vị trí cái trục so với cái máng đưa cỏ vào hình như hoi thấp hơn trục 1 tí để có lực
- còn 2 cái khe ở dưới máy là để điều chỉnh mỏng hay zày
- lưu ý : đúng của nó có một cái cửa để cỏ không zân ra lung tung nhưng mình thấy bất tiện nên tháo vứt luôn vì vậy khi thái không được đứng trước không thì gãy lưởi dao no vân zô loài phèo
- chú ý cái nửa là làm thanh V 5 cho cái khung quanh lưởi dao áy vì nếu có gảy thì nó bay lên cái V 5 đó không xi nhe + bảng to nên tỉ lệ va vào người là ko có chứ đúng nó làm V nhỏ quá :D
- cái trục có khoang 1 cái lổ để bỏ 1 que kim loại zo cố định cái lưởi zao để lưởi không xoay được ( hình lưởi zao có 1 cái chổ khuyết )
- cỏ voi zà cở nào củng chơi được ( nếu có đảy liên tục thì nó không chơi nổi đâu mà ta linh hoạt 1 tí nhe cứ nhứ nhứ đảy zo rút ra thì sẽ cho nó 1 chút ngỉ ngơi :D hehe )

Last edited by a moderator:
Tôi bấm vào link Hiếu Nghĩa Thịnh thì không có máy băm cỏ, mà là máy vắt sữa bò
http://www.hieunghiathinh.com/vi/introduction.html

Bấm vào Link Nguyễn Văn Xưởng thì có ảnh chụp và lời như sau:
http://www.thanhnien.com.vn/pages/20130503/sang-tao-nha-nong-ky-2-chang-chan-bo-che-may-bam-co.aspx

Tìm trên Internet với từ "máy thái chuối pictures" thì rất nhiều hình ảnh.
Vào YouTube.com tìm với từ "máy thái cỏ cho bò" cũng có nhiều máy. Ví dụ

[video=youtube_share;1Wq-c7sKKSA]http://youtu.be/1Wq-c7sKKSA[/video]

Coi hình và coi máy chạy, tôi có thể mua motor điện 2 ngựa về,
ra tiệm thợ hàn (ở đó có sẵn tôn rồi) thuê hàn chân, khung, mặt,
và lắp máy vào chạy được luôn. Tôi chắc chắn vậy, vì mắt đã thấy
thiết kế và đã thấy chạy ra được rồi.
tự tay mình chế ra được thứ mình cần thì quá tuyệt vời rồi. nhưng theo e nếu mình xài với mục đích kinh tế thì nên mua máy về sử dụng thì tốt hơn. vì đã gọi là chế thì có thể phải sửa đi, sửa lại nhiều lần thì mới vừa ý mình được, như vậy sẽ tốn kém hơn là mình mua máy người ta đã làm sẵn.
như chiếc máy của a xưởng chế tạo thì giá cũng đâu mắc, mà e thấy sử dụng hiệu quả (ở đây e không có mục đích quảng cáo trục lợi.. e chỉ chia sẻ với mọi người thôi). theo e biết thì chiếc motor 2hp cũng đã hơn 2tr rồi, còn lại là khung máy a làm ra đáng giá tầm 2,6tr. trong khi đó khung máy rất chắc chắn, lưỡi dao dầy.... nói chung theo e thì đáng đồng tiền bát gạo :8^:

độ chế vẩn hơn

tự tay mình chế ra được thứ mình cần thì quá tuyệt vời rồi. nhưng theo e nếu mình xài với mục đích kinh tế thì nên mua máy về sử dụng thì tốt hơn. vì đã gọi là chế thì có thể phải sửa đi, sửa lại nhiều lần thì mới vừa ý mình được, như vậy sẽ tốn kém hơn là mình mua máy người ta đã làm sẵn.
như chiếc máy của a xưởng chế tạo thì giá cũng đâu mắc, mà e thấy sử dụng hiệu quả (ở đây e không có mục đích quảng cáo trục lợi.. e chỉ chia sẻ với mọi người thôi). theo e biết thì chiếc motor 2hp cũng đã hơn 2tr rồi, còn lại là khung máy a làm ra đáng giá tầm 2,6tr. trong khi đó khung máy rất chắc chắn, lưỡi dao dầy.... nói chung theo e thì đáng đồng tiền bát gạo :8^:

nếu bạn làm cái 1hp - 1,5 hp đã là víp lắm rồi chơi cái 2hp thì nó uống điện ko zở đau. cái khung tàm 500k lưởi 100 + cái mô tơ 1,5kw giá 1,2-1,5 trịu tằm 2m cho tất cả cao hơn 400k so với đi mua nhưng mạnh + chắc chắng hơn nhiều ( mình ko độ chế đêm ra mấy thằng cơ khí + cho sem hình nó làm phát 1 )

- còn 2 cái khe ở dưới máy là để điều chỉnh mỏng hay zày
- lưu ý : đúng của nó có một cái cửa để cỏ không zân ra lung tung nhưng mình thấy bất tiện nên tháo vứt luôn vì vậy khi thái không được đứng trước không thì gãy lưởi dao no vân zô loài phèo
- chú ý cái nửa là làm thanh V 5 cho cái khung quanh lưởi dao áy vì nếu có gảy thì nó bay lên cái V 5 đó không xi nhe + bảng to nên tỉ lệ va vào người là ko có chứ đúng nó làm V nhỏ quá :D
)

Cảm ơn hướng dẫn chi tiết của bác

Cách đây mấy ngày mình đã trực tiếp ghé tiệm anh Xưởng, giá cả khung máy + môtơ là 4,7tr, không môtơ là 3,6tr.
Đúng là khu máy rất cứng cáp và đẹp: 1 cặp lưỡi để băm cỏ, tiếp theo là 4 chân vịt đưa cỏ ra ngòai.
Nhưng giá 3,6tr hơi cứng so với mình tự làm. Chỉ cần độ dàn khung + lưỡi băm là xong, môtơ ông anh mình chuyên bán nên khỏi lo.

nếu bạn làm cái 1hp - 1,5 hp đã là víp lắm rồi chơi cái 2hp thì nó uống điện ko zở đau. cái khung tàm 500k lưởi 100 + cái mô tơ 1,5kw giá 1,2-1,5 trịu tằm 2m cho tất cả cao hơn 400k so với đi mua nhưng mạnh + chắc chắng hơn nhiều ( mình ko độ chế đêm ra mấy thằng cơ khí + cho sem hình nó làm phát 1 )

Mình sẽ độ thêm puli và tốt nhất nên có 1 bộ khung bao lưỡi cắt, an tòan là trên hết mà

Bài viết có nội dung tương tự

Back