Mấy pro tư vấn em với cá chết hoài ak

• Thread starter Kenboybmtt92
  • Ngày gửi
Em làm cái hồ xi măng dài khoản 12m sâu khoản 30 =>40 phân bề ngang rộng 1m . Có hệ thống hút nước làm thác chảy . Vì hồ lớn nên không cần hệ thống thổi oxy . Vấn đề là nước thì vẫn thay định kỳ 2 tuần thay 1 lần và có bỏ khoản 0,5kg muốn hột xuống để sác trùng . Nhưng cá thì chết lai rai có hôm chết hơn chục con . Hiện tại em nuôi cá chép vẫy rồng với mấy con cá lòng tong khác đều là cá hiền. Em tính cho thêm bèo và nhất là bùn vào hồ để sạch nước tạo môi trường tốt cho cá nghe người ta nói vậy theo mấy pro thì có nên làm không và nên làm thế nào cho đúng , theo em thì nên cho cát vào có đc không

Nếu là hồ mới thì phải ngâm và thay nước cho hết chất ximang thì thả cá mới ít chết.
Riêng việc thay nước cũng phải 20% mỗi tuần, dần dần tăng lên 30-40%,...Vì nước chưa khử Clo thay nhiều cá bị sốc nước chết.
Ngòai ra cần thả bèo, trồng sen, súng hoặc che lưới lan chắn bớt nắng để nhiệt độ nước ko quá cao vào buổi trưa nắng, nóng nước cá sẽ đễ chết,.. Chúc bạn thành công

Nguồn nước bạn cho vào hồ là nước nào vậy bạn? Nước giếng, nước sông, ao hồ, nước máy...?
Nếu là hồ mới xây thì bạn phải ngâm khoảng 2 tuần cho chết xi măng.
Bạn có hệ thống hút tạo thác nước rồi thì ok, ko cần máy thổi oxy vẫn đủ.
Tui thấy bỏ bùn vào sẽ làm nước đục, mất thẩm mỹ cái hồ.:D

Back