Mình đang có ý định bỏ Hà Nội về quê, rất mong nhận được chia sẻ của mọi người ạ.

• Thread starter TrinhPhuong
  • Ngày gửi
Xin chào các anh, chị, cô, chú trên agriviet. Rất mong nhận được sự đóng góp, chia sẻ kinh nghiệm của tất cả mọi người ạ.
Mình xin tự giới thiệu ngắn gọn thế này ạ: Mình là nữ, sinh năm 1990, quê Hải Dương, đã lập gia đình ở Bắc Giang và hiện sống tại Thủ đô Hà Nội.
Không biết mọi người sống ở Thủ đô thế nào, chứ mình mới sống ở ngoài này 5 năm cả đi học và đi làm mình đã không thấy thiết tha gì nơi đây nữa, mặc dù vợ chồng mình có 1 công ty riêng đã có doanh thu ổn định. Nhưng nghĩ đến cảnh ra đường thì kẹt xe, ra chợ thì bị móc túi, thực phẩm bẩn tràn lan.......sống ở Thành phố mà vẫn phải ăn thực phẩm từ quê gửi ra thì thà về quê sống. Từ khi còn đi học ở quê, mỗi vụ đông về, gặt lúa xong nhìn cánh đồng bị bỏ trắng, trong khi bà con phải đi làm thuê, làm mướn xa quê hay vào làm công nhân trong các khu công nghiệp, mình lại thấy nhói lòng. Rằng tại sao đất ấy lại phải bỏ không trong khi quê mình có thể canh tác rất nhiều loại cây có giá trị kinh tế cao như hành, tỏi, ớt......
Bây giờ đi lấy chồng, nhà chồng mình ở Bắc giang, đất rất rộng, lại có ao, nhưng hầu như bố mẹ mình chưa làm kinh tế gì trên mảnh đất ấy cả, lại một sự lãng phí nữa.
Mình dự định 3 năm nữa, khi bé nhà mình bắt đầu đi học mẫu giáo, và lúc đã có khoản vốn nhất định, mình sẽ về quê làm kinh tế. Mình sẽ tìm hiểu về việc sẽ trồng cây gì và nuôi con gì từ bấy giờ, nhưng kiến thức về nông nghiệp của mình thì rất mơ hồ, mấy hôm nay mò mẫm vào diễn đàn này, rất mong nhận được sự chia sẻ của các tiền bối, đặc biệt là các tiền bối ở Bắc giang và các tỉnh lân cận ạ.
Điều mình băn khoăn bây giờ là thổ nhưỡng khu vực Hiệp Hòa Bắc giang thì thích hợp với những loại cấy gì và con gì, nguồn giống ra sao?Anh chị, cô chú, ai ở khu vực gần nhà mình tư vấn giúp mình với nhé!
Rất mong được giao lưu với tất cả mọi người!

Công ty Trường Thành ở Giảng Võ thì phải , cũng trong lĩnh vực thiết bị văn phòng .
Anh trai mình cũng làm trong lĩnh vực đó công ty VEO co.. Số 6 Hoàng ngọc Phách ...
Vậy ạ, thế em ko biết công ty Trường Thành rùi.

Bạn này có ý định giống mình, chỉ thích về quê ở, không biết mình có bị hâm không nữa ^^

Về quê vợ ở Thanh Hóa, nhìn gà, vịt, lợn, cá trong vỏn vẹn một góc vườn ao nhỏ, con người chân chất hiền lành mà thèm.

Quê mình cũng có khoảng hơn 2000m2 đất ở Nam định, nhà đất mênh mông mà không ai ở, nên cũng lập kế hoạch về quê trong 3 năm nữa.

Đầu năm 2 vợ chồng lấy nhau xong thì bán đất bỏ SG về tp Nam định để vợ kinh doanh gas.

Về giáo dục, môi trường thì ở Nam định chắc tốt hơn Hà nội, cuộc sống cũng chậm hơn, đậm đà hơn.

Cảm giác sung sướng nhất trong đời của mình là về quê bì bõm dưới cái ao trong xanh mát lành nhà mình, dù đã bước chân đã đi khắp phương trời. :2cat:

Bạn dự định nuôi trâu và mà mà nhỉ? Chúng sẽ húc đổ mít (3or 5 năm nữa bạn về rùi), không thì cũng làm xước vỏ. Hehe. Theo mình bạn nên trồng mía, cỏ voi, cỏ VA06 hoặc lạc dại (đồi của bạn sẽ rất đẹp đây, nếu giao thông thuận lợi có thể cho thue chụp ảnh thì mĩ mãn mà làm thức ăn chăn nuôi cũng rất ổn)..., ngô, sắn. Làm vốn thức ăn cho chúng bạn nhé. Tuyệt đối không trồng keo, bạch đàn nhé mấy loại này phá đất kinh khủng.
Bi giờ thì bạn lo tích vốn đi. Trâu thì rất đắt, bò thì không biết có chịu ảnh hưởng của TPP không nữa. Sau 2014 tính tiếp bạn nhỉ.
Đôi diều chia sẻ.
Chúc bạn sớm thực hiện đam mê và thành công!

nhà mềnh bàn tán rôm rả quá !
Mềnh cũng ở gần quê bạn!Trinhphuong. Mình ở Lương tài - bắc ninh. Bjo cũng đang làm ở hà nội
nhà mềnh hiện tại cũng đang đầu tư xây dựng cơ sở hạ tầng để triển khai làm nông nghiệp ở nhà. Trước thì mình hok quan tâm lắm
toàn để bố ở nhà làm. Nhưng bjo thấy lợi nhuận từ nông nghiệp rất lớn nếu sản xuất được tập trung, quy mô.
Nên mềnh cũng đang tìm hiểu dần dần về món này để làm.
Chúc bạn thành công nhé

Chào mọi ngưỡi, mình vào đây thấy nhiều người chung chí hướng quá.

Hiện gia đình mình cũng đang ở Hà nội và gần đây đã bắt tay cải tạo mảnh đất tại Hòa bình đã mua cách đây nhiều năm. Hàng tuần vợ chồng mình đều về đó học làm nông dân.

Mới mấy tháng nay, nhưng cả 2 vợ chồng đều thấy rất dễ chịu. Mặc dù hơi vất vả chút, làm cả tuần, 2 ngày cuối tuần lại đi về. Nhưng quả thật, về đây không khí cực kỳ trong lành, thoáng mát và công việc thì túi bụi. Nếu ở Hà nội chắc chỉ là đưa đón con đi học và cà phê là hết ngày.

Tuy nhiên, mình dự định một thời gian nữa mình sẽ 1 tháng đi về 1-2 lần. Vợ chồng mình còn phải dành thời gian cuối tuần cho con cái nữa.

Hiện nay mình có thuê 1 người dân trực tiếp ở đó trông nom cho mình. Ban đầu mình chỉ nghỉ nuôi trồng phục vụ gia đình.

Mình đang làm thêm chuồng trại để mở rộng chăn nuôi gà. Tuy nhiên, điều mình băn khoăn là cơ chế cho người lao động trực tiếp ntn và quản lý ra sao? Bạn nào có nhiều kinh nghiệm thì chia sẻ giúp mình nhé! Cảm ơn các bạn nhiều!

Chào mọi ngưỡi, mình vào đây thấy nhiều người chung chí hướng quá.

Hiện gia đình mình cũng đang ở Hà nội và gần đây đã bắt tay cải tạo mảnh đất tại Hòa bình đã mua cách đây nhiều năm. Hàng tuần vợ chồng mình đều về đó học làm nông dân.

Mới mấy tháng nay, nhưng cả 2 vợ chồng đều thấy rất dễ chịu. Mặc dù hơi vất vả chút, làm cả tuần, 2 ngày cuối tuần lại đi về. Nhưng quả thật, về đây không khí cực kỳ trong lành, thoáng mát và công việc thì túi bụi. Nếu ở Hà nội chắc chỉ là đưa đón con đi học và cà phê là hết ngày.

Tuy nhiên, mình dự định một thời gian nữa mình sẽ 1 tháng đi về 1-2 lần. Vợ chồng mình còn phải dành thời gian cuối tuần cho con cái nữa.

Hiện nay mình có thuê 1 người dân trực tiếp ở đó trông nom cho mình. Ban đầu mình chỉ nghỉ nuôi trồng phục vụ gia đình.

Mình đang làm thêm chuồng trại để mở rộng chăn nuôi gà. Tuy nhiên, điều mình băn khoăn là cơ chế cho người lao động trực tiếp ntn và quản lý ra sao? Bạn nào có nhiều kinh nghiệm thì chia sẻ giúp mình nhé! Cảm ơn các bạn nhiều!
Vụ này cũng khó cơ bản là nhu cầu của bạn và định hướng sử dụng lao động của bạn thế nào

www.agriviet.com

Cảm ơn các bạn đã quan tâm chia sẻ. Thực tế, khu đất mình mua rất tình cờ, không có họ hàng ở đó, chủ yếu xung quanh hàng xóm thôi. Vụ họ hàng mình cũng đã tính đến nhưng chưa tìm được người phù hợp. Vả lại, rất ngại khi có vấn đề gì xảy ra.

Diện tích đất của mình không rộng lắm, khoảng gần 7,000m2, giáp suối nước. Mình có làm 1 ao cá khoảng hơn 600m2 có nước ra vào thông với suối.

Hiện mình đã xây được 2 chuồng : 1 chuông khoảng 60m2 chia là 4 ngăn. Và mới làm thêm 1 chuồng hơn 100m2 chialàm 3 ngăn mỗi ngăn 36m3.

Ban đầu mình cũng không có ý định làm kinh tế. Nhưng thông qua tìm hiểu các diễn đàn, chồng mình cũng thích thú nên bọn mình mới kết hợp đầu tư dần dần.

Mình định đưa ra cho họ mức cơ bản để họ chịu trách nhiệm về công việc và có thưởng thêm % khi có lợi nhuận.

Các bạn nào đã và đang làm mô hình kiểu như này hoặc có kinh nghiệmthì cho mình ý kiến với nhé. Cảm ơn các bạn nhiều!!!

Cảm ơn các bạn đã quan tâm chia sẻ. Thực tế, khu đất mình mua rất tình cờ, không có họ hàng ở đó, chủ yếu xung quanh hàng xóm thôi. Vụ họ hàng mình cũng đã tính đến nhưng chưa tìm được người phù hợp. Vả lại, rất ngại khi có vấn đề gì xảy ra.

Diện tích đất của mình không rộng lắm, khoảng gần 7,000m2, giáp suối nước. Mình có làm 1 ao cá khoảng hơn 600m2 có nước ra vào thông với suối.

Hiện mình đã xây được 2 chuồng : 1 chuông khoảng 60m2 chia là 4 ngăn. Và mới làm thêm 1 chuồng hơn 100m2 chialàm 3 ngăn mỗi ngăn 36m3.

Ban đầu mình cũng không có ý định làm kinh tế. Nhưng thông qua tìm hiểu các diễn đàn, chồng mình cũng thích thú nên bọn mình mới kết hợp đầu tư dần dần.

Mình định đưa ra cho họ mức cơ bản để họ chịu trách nhiệm về công việc và có thưởng thêm % khi có lợi nhuận.

Các bạn nào đã và đang làm mô hình kiểu như này hoặc có kinh nghiệmthì cho mình ý kiến với nhé. Cảm ơn các bạn nhiều!!!
mình nghĩ vậy là ok rồi đó. lên làm như vậy bạn a. cái vụ họ hàng cần phải xem xét thêm chứ không , đến lúc cho nghỉ không được mà để làm tiếp không xong.
mình nghĩ bạn thuê người ngoài và đưa ra 1 cơ chế giám sát là xong
có thể đưa 1 người nhà bạn vào làm cùng, quản lý chi tiêu rồi cơm nước rồi ghi sổ thu hoạch mua bán.
nếu bạn đang ở hà nội có thể alo mình mình sẽ tư vấn giúp bạn được.
01883962240

Last edited by a moderator:
thân chào các a chị ! đọc bài viết của các a các chị e thấy vui quá vì có nhiều người cũng có cùng liềm đam mê nông nghiệp như mình vậy là từ nay e k ên còn phải cô đơn nữa rồi .e hiện tại đang nuôi mười chú bò,là bò sinh sản mình bắt tay vào nuôi bò cach đây 2năm ruồi nhưng gờ cũng thấy hơi nản .mong dc sự động viên của các a chị !

10 bò sinh sản giờ ok quá rồi sao lại nản vậy bạn, có vấn đề gì sảy ra ko đúng ý của bạn a

e có một chút vấn đề về nhân lực ,rồi cả vấn đề về giá nữa tìm kiếm sự ủng của mọi ng xem ra rất khó . e chưa có vợ làm một mình thấy hơi oải muốn tìm một cô có chung liềm đam mê nồng nghiệp mà khó quá .khó hơn nên trời hhhjjj

e có một chút vấn đề về nhân lực ,rồi cả vấn đề về giá nữa tìm kiếm sự ủng của mọi ng xem ra rất khó . e chưa có vợ làm một mình thấy hơi oải muốn tìm một cô có chung liềm đam mê nồng nghiệp mà khó quá .khó hơn nên trời hhhjjj

ôi không lên không lên. mỗi người mỗi việc bạn a. còn nhân lực bạn có thể thuê past time hoặc full time về giá thì mình nghĩ giá hiện đang cao mà.
mà mình nghĩ giỏi như bạn không có thiếu người yêu bạn, nhưng yêu bò thì chắc khó

Thực ra ở HN hay về quê đều có cái hay riêng, người ở quê thì muốn lên HN khám phá, tìm hiểu. Người ở HN rồi thì muốn về quê để thỏa sở thích riêng.
Cả tgian học và làm ở HN của mình là 6 năm, đi làm bị o ép nên về quê làm. Thấy thoải mái hơn và thu nhập cũng tốt hơn. Nhưng nhiều lúc vẫn nhớ HN quay quắt.
Vì thế mình nghĩ nếu bạn đã có thu nhập ổn định ở HN thì chịu khó duy trì 2 nơi vì như bạn nói ở quê đã có bố mẹ trông giúp. HN với Hải Dương cũng không xa lắm, 2 ngày cuối tuần về là được rồi.

Thực hiện được đến đâu rồi bạn chủ top ơi?
Mình cũng là nữ này, sn 1988, làm về CNTT và còn chưa có gia đình, chưa có nhiều điều kiện về đất, về kinh tế... như bạn. Chỉ có mỗi đam mê nông nghiệp. Mình lắm lúc thấy hoang mang, nhưng chắc chắn là sẽ làm nông trong tương lai, giờ vẫn làm CNTT để lấy vốn và học thêm kinh nghiệm nông lâm và tìm kiếm 1 nửa của mình cùng đam mê đã rồi mới làm tiếp được.
Mình thì chỉ thích trồng rừng, trồng nấm chứ ko thích chăn nuôi.
Mong là bạn và gia đình sẽ thành công và hạnh phúc. Cố lên nhé!

thân chào các a chị ! đọc bài viết của các a các chị e thấy vui quá vì có nhiều người cũng có cùng liềm đam mê nông nghiệp như mình vậy là từ nay e k ên còn phải cô đơn nữa rồi .e hiện tại đang nuôi mười chú bò,là bò sinh sản mình bắt tay vào nuôi bò cach đây 2năm ruồi nhưng gờ cũng thấy hơi nản .mong dc sự động viên của các a chị !
Bác vucuong chia sẻ thêm cho anh em đi ạ? em cũng đang tính về quê nuôi bò đây.
Bác nuôi giống bò gì? diện tích trồng cỏ cho 10 con là bao nhiêu vậy bác?

lắm người chán thành thị về quê nhỉ...
mình cũng từng học và làm ờ HN được 6 năm.bon chen sống thấy khó chịu.lắm cái ức chế và thêm phần gia đình nữa lên mình cũng về quê làm Nông dân..hi.ở đâu thì ở ta vẫn cần những thứ như cơm áo,gạo tiền..ở đâu có cuộc sống tốt hơn(về vật chất và tinh thần)thì ta gắn bó với nó.còn bạn muốn về và làm Nông thì lên cân nhắc thật kỹ.bạn vẫn còn trẻ còn nhiều cái để phấn đấu..nói chung mỗi người một lòng đam mê riêng.không thể áp đặt của ai đó cho chính mình được...chúc bạn có hướng đi đúng.

Back