Thảo luận mô hình chăn nuôi cực kỳ tiết kiệm

• Thread starter LeMinhChau
  • Ngày gửi
Mình muốn mở trang trại nuôi nhiều thứ con nhưng con gà là vật nuôi chính, những con còn lại chỉ hỗ trợ lẫn nhau, nếu theo mô hình của mình không biết phải đầu tư bao nhiêu vốn để mua con giống (chưa tính vốn mua thức ăn nhe ) mình thấy mô hình này sẽ hiệu quả nếu thành công, chẳng hạn chất thải con này làm mồi cho con kia v.v.... ai cho biết ý kiến đi

Mình muốn mở trang trại nuôi nhiều thứ con nhưng con gà là vật nuôi chính, những con còn lại chỉ hỗ trợ lẫn nhau, nếu theo mô hình của mình không biết phải đầu tư bao nhiêu vốn để mua con giống (chưa tính vốn mua thức ăn nhe ) mình thấy mô hình này sẽ hiệu quả nếu thành công, chẳng hạn chất thải con này làm mồi cho con kia v.v.... ai cho biết ý kiến đi
Đã có nhiều người làm thành công
Mà còn tùy điều kiện áp dụng nữa

Mô hình tốt đó bạn. Chúc bạn thành công!

Vốn bao nhiêu thì do quy mô của mình thôi bạn. Quỹ đất bạn đã có chưa, nhân công thế nào, số lượng của các cá thể....

Bác làm là khô xác luôn đấy, tính ra một đàn gia thủy cầm khoảng 600 con tốn tới 60 triệu trong vụ đầu, chưa kể chuồng trại. Nuôi đẻ thì tính vịt ngan là trên 230 k / con tùy giống và nếu ăn thẳng cám thì còn hơn nữa. Gà thì chưa rõ nhưng ngan vịt thì cứ 26 k / kg hơi là nuôi đỉnh, còn tay mơ thì thường là 30.
Ngan vịt thì ít bệnh, lớn nhanh xuất thịt hơn gà, nhưng gà thì thịt ngon hơn và ăn bẩn hơn. Nuôi nền độn thì đỡ được các bệnh môi trường bên ngoài nhưng để vệ sinh chuồng đạt chuẩn là riêng 600 con có thể tốn tới 2 nhân công sau 1 tháng úm. Vì ngan vịt ăn nhiều hơn gà, nhanh tăng trọng, phân nhiều nước và vịt uống hay vãi nước nhất, ngan thì thiếu khoáng là mổ nhau chết luôn còn gà k vãi nước nhưng thích mổ lung tung.
Nhìn chung xác định nuôi gà là nuôi nhốt, ban đầu nuôi thưa thôi, 2 con/ m2 vào 2,5 tháng tuổi. ÚM sàn hết tránh nhiễm khuẩn, các bệnh thông thường vì khi mắc thì đàn hao, không thể đồng đều và tiền thuốc cũng k dưới 2 triệu/600 con đâu.
Thêm bò, lợn nữa thì lăn ra ngủ trước. Vi bác lấy hết phân bò, rồi thấy phân k đủ cho giun để vật nuôi ăn ( bò cũng cho ăn nha) thì lấy phân các con kia chứ k riêng bò cho ăn, và vác phân thì bác đủ 1 nhân công rồi đó.

Mô hình tốt đó bạn. Chúc bạn thành công!

Vốn bao nhiêu thì do quy mô của mình thôi bạn. Quỹ đất bạn đã có chưa, nhân công thế nào, số lượng của các cá thể....
Đất của mình thì bao la, không cần phải thuê đất , không cần tuyển nhân công vì anh em trong nhà cùng làm
Mình chỉ nuôi khoảng 500-1000 con gà, gà nòi hoặc gà tàu chân vàng, heo 3-5 con, bò 1 con, trùn quế chỉ mua khoảng 1 triệu đ trở lại, cá chỉ nuôi cá trê và cá rô đồng, nói chung là khỏi mua cá, có sẵn

Vậy thì bạn cứ thế mà tiến hành thôi. Lăn tăn gì nữa đâu.

Mình cũng có miếng vườn chừng 1 hec, tính qua năm về vườn làm đây bạn ah.

Đang lót dép xem anh em làm thế nào để mà học tập đây.

Chúc bạn thành công!

B nuôi mấy lứa rồi ? 1000 con mà nuôi nhốt lấy phân thì bác dọn mệt luôn. Khâu xử lý chất thải và sát trùng tiêu độc phải đặt làm then chốt nếu muốn bền vững.

B nuôi mấy lứa rồi ? 1000 con mà nuôi nhốt lấy phân thì bác dọn mệt luôn. Khâu xử lý chất thải và sát trùng tiêu độc phải đặt làm then chốt nếu muốn bền vững.
Mình chưa nuôi, muốn xin ý kiến anh em trước xem sao, mình muốn nuôi thả vườn, chỉ có ban đêm mới nhốt để lấy phân nuôi cá

Người chưa nuôi chưa có phản xạ bệnh tật của vật nuôi, hơn hết chưa có kĩ thuật chuẩn, tiến bộ dần để áp dụng cho riêng địa phương mình. Nên kèo này xương từ đầu rồi. Thêm nữa là người nuôi rồi cũng rất sợ nuôi thả đó chứ k đùa, nhất là với số lượng lớn và tình hình dịch bệnh phức tạp như hiện nay.
Còn nuôi nhốt thì b cần mua máy cắt mỏ, mua khoáng, đủ thứ để gà k cắn mổ và tốn công dọn dẹp tiêu độc rất nhiều đấy. Mật độ là 3-5 con / m2 , mật độ thả vườn thấp nhất là 2con/m2 . Tiền Giang có giống gà ác đó, bạn k tính nuôi ?

Người chưa nuôi chưa có phản xạ bệnh tật của vật nuôi, hơn hết chưa có kĩ thuật chuẩn, tiến bộ dần để áp dụng cho riêng địa phương mình. Nên kèo này xương từ đầu rồi. Thêm nữa là người nuôi rồi cũng rất sợ nuôi thả đó chứ k đùa, nhất là với số lượng lớn và tình hình dịch bệnh phức tạp như hiện nay.
Còn nuôi nhốt thì b cần mua máy cắt mỏ, mua khoáng, đủ thứ để gà k cắn mổ và tốn công dọn dẹp tiêu độc rất nhiều đấy. Mật độ là 3-5 con / m2 , mật độ thả vườn thấp nhất là 2con/m2 . Tiền Giang có giống gà ác đó, bạn k tính nuôi ?
Nuôi gà ác, con nặng cỡ 1kg ít lắm

Bạn nuôi đẻ, mình mua trứng và làm hợp đồng rõ ràng. 6k/ con, báo giá ở tp Tân An, Long An. Qua tết mình vô trong làm mấy trại đẻ như bạn.

Vậy thì bạn cứ thế mà tiến hành thôi. Lăn tăn gì nữa đâu.

Mình cũng có miếng vườn chừng 1 hec, tính qua năm về vườn làm đây bạn ah.

Đang lót dép xem anh em làm thế nào để mà học tập đây.

Chúc bạn thành công!
Ban o quy nhon ha .ko biet ban co nuoi ga vit ko

bạn có nguồn trứng vịt, trứng gà công nghiệp không?
kèo này thơm đấy - dạy nghề cho anh với

=================================
thằng ông nội chủ top này thì quá pro - rắng trông chờ mà làm ăn em nhé - gà công nghiệp mà nó phán cho 1 câu là tại ko biết nấu nên thịt ko ngon - gà gì làm món gì mới ngon chẳn biết nó biết hết chưa chứ nói gì bao nhiêu loại gà nó đả ăn qua - tuổi trẻ tài cao nên nhiều lảo già dần vắng bóng

giờ xĩa vô mô hình tiết kiệm tưởng mình pro này chắc nó ghét lắm - nên đổi thành mô hình chăn nuôi tiết kiệm mãi mãi - tức là mãi mãi sống tiết kiệm để đầu tư vì đầu tư mãi mãi mà chẳn có thu hồi - làm đi rồi hiểu đừng gấp kết luận cái gì khi mình chưa từng trãi
chủ top này củng nên kết bạn với chủ top nuôi gà nòi lai - thế gian này chỉ ta có ý tưởng hay làm những việc mà mọi người ko nghĩ ra - còn lại là những người ngu ngốc

Last edited by a moderator:
Ban o quy nhon ha .ko biet ban co nuoi ga vit ko

Mình trước có nuôi gà và cá. Nhưng 5 năm nay ngừng vì ông bà già ăn chay trường và mình thì ko làm trực tiếp. Đang tính qua năm về làm quy nhơn làm lại đây bạn à

Back