Mô Hình Nuôi Cóc

• Thread starter nongtac
  • Ngày gửi
Xin chào mọi người
Em ở Long An, đi làm công nhân viên được 6 năm cuối cùng ngẫm nghĩ lại cũng tích góp được bao nhiêu. Mấy hôm nay em có tìm hiểu về một số kỹ thuật nuôi: Rắn mối, cóc, sâu sw.
Hiện tại em vừa áp dụng nuôi sâu superworm và mealworm sau 2tuần em đã gặt hái được 1 số thành công nhỏ từ 2 loại sâu này.( có khả năng nhân giống)
Bước tiếp theo em sẽ xây dựng mô hình nuôi cóc và rắn mối, rắn mối thì qua kênh thông tin xem như đã biết được mô hình chuồng trại rồi, còn cóc em đang nghĩ ra 1 mô hình chuồng trại khá đơn giản sắp tới sẽ áp dụng thử, Anh chị nào có kinh nghiệm nuôi cóc hoặc đang có dự định thì share kinh nghiệm cho em với.
Em đang nuôi dế và sâu để cung cấp thức ăn cho cóc và rắn mối.
Anh chị cho em hỏi thăm là giá cóc thịt hiện tại lái thu vào là bao nhiêu? Vì sao cóc đực lại bán có giá hơn cóc cái? theo em được biết là vậy.

Theo trang này
http://tuoitre.vn/Chinh-tri-xa-hoi/Song-khoe/237142/TPHCM-Kinh-hoang-cong-nghe-thit-coc.html
thì Cóc tươi giá 70 ngàn 1 ký, và 10 Ký Cóc Tươi làm được 1 ký Chà Bông Cóc.
+
Tôi cũng thích nuôi Cóc. Mô hình tưởng tượng của tôi là Cỏ -> Dế, Cào cào,
Sâu -> Cóc, Ếch, chuột và Tắc kè -> Rắn các loại. Trong mỗi khâu, đều có
sản phẩm ra khi có đơn đặt hàng giá cao. Khi giá chợ xuống, có thể mua vào.
*
Mô hình trại: Có đất trồng cỏ VA6. Có từng nhà ngăn riêng để nuôi mỗi
động vật khác nhau. Mỗi nhà đèu có tầng để thêm diện tích và chỗ trú ẩn.
Cóc con bắt ở thiên nhiên. Một số nhà có hệ thống sưởi mùa Đông. Chất
thải đổ vào 2 thùng tự huỷ riêng thay đỏi nhau rồi làm phân bón.

Mô hình của em :
Xây 1 cái hào xim măng chìm dưới đất, phía ngoài xây gạch ống lên 1m
Bên trong đặt gạch ống để tạo chổ ẩn nắp cho cóc
Phía trên mua lưới về che nắng + thắp 1 bóng đèn để tối thu hút sâu rầy cung cấp thêm thức ăn cho cóc.
Để cóc đẻ mình có thể làm mưa nhân tạo cho cóc
Với khả năng nhân giống superworm và dế như hiện nay em nghĩ có khả năng cung ứng đủ thức ăn cho 5000 con cóc.
Chủ yếu là vấn đề giá cả để xem có lợi nhuận hay không thôi vì thời gian nuôi cũng khá lâu.
Anh có thể cho em biết tên có gì anh em mình trao đỗi cho dễ dàng.
Mô hình của anh đã áp dụng chưa hôm nào gửi cho em một tấm ảnh để tham khảo với. Thanks

Mô hình của tôi mới trong thiết kế, chưa xây dựng, nên mới nói
là mô hình tưởng tượng. Tôi đang ở Mỹ, và đang kế hoạch về Vietnam
hay Mêxicô làm ăn. Mexico thời tiết như ViẹtNam, nhưng dân số có lẽ
dễ thở hơn. Cũng có thể tôi về Trung Quốc hay Campuchia.
*
Làm nhà có nhiều tầng mỗi tầng chỉ 20cm, 50cm, 1 met, 2 met thì
tãng rất nhiều diện tích chăn nuôi, thích hợp cho động vật ngủ,
đi lại, giao phối, đẻ trứng và chăm con, ỉa đái, rửa dọn, không
lo úng ngập như làm hầm, và tháo lắp cũng dễ.
*
Thắp đèn không chắc kiếm đủ côn trùng trả tiền điện, và xáo trộn
đời sống tự nhiên của động vật nuôi. Bạn đã thử thắp 1 bóng điện
25 watt liền 1 tháng mùa đông xem được bao ký bọ bướm tươi chưa?
Thắp 4 bóng trong cùng 1 trại đó thì số bọ bướm bắt được có gấp 4
không, hay phụ thuộc vào cả vùng chục hecta quanh trại?
Có bầng năng suất 1 chậu nuôi dế không?
*
Vấn đề mưa nhân tạo cho Cóc chửa không phải dễ đâu nghen, còn
Cóc đã có bầu sẵn rồi, thì đẻ là chuyện phải xảy ra, nếu nó không
có khả năng tự tiêu được ổ trứng kếch xù trong bụng đi.
*
Vấn đề giá Cóc mình nuôi đẻ bán, thi bạn sẽ lỗ chắc, đừng làm nữa.
Phải làm như tôi: chăn nuôi liên hoàn nhiều sẳn phẩm, rẻ mua đắt bán.
Khi không mua không bán, thì dây chuyền liên hoàn cứ chạy đều, tiếp
tục sản xuất, không ngừng tích luỹ.
*

bạn đừng để gạch ống mà để cvai đống cuổi mục thi hây hơn. để gạch cóc sẽ chết đó

Long an thì thời tiết không lạnh vào mùa lúa trổ đồng đồng nếu thắm đèn ( 1 bóng chữ U) mỗi tối có thể thu được từ 0.5-1kg rầy và côn trùng các loại. Ngoài ra còn một nguồn thức ăn khá đồi dào là ốc bu vàng. Một ngày nếu đi bắt có thể được 5kg là chuyện rất đơn giản.
Mình chỉ cung cấp thức ăn vào mùa khô khoảng 4 tháng những tháng còn lại thức ăn ngoài tự nhiên khá nhiều.
Còn về việc bỏ gạch ống vào chuồng cho cóc trú ẩn thì theo suy nghĩ của em là như vậy sẽ dễ dàng vệ sinh hơn, anh nghĩa nói cóc chết theo em nghĩ là là do nhiệt độ quá nóng thôi.
Nếu cóc thịt có giá từ 40-45ngàn/kg thì lợi nhuận đạt khoảng 50%.
Cứ vào đầu mùa mưa thì cóc sẽ sinh sản vì thế nếu tạo mưa nhân tạo sẽ kích thích cóc sinh sản tốt hơn.

Kế hoạch tôi bắt Cóc con ngoài tự nhiên về nuôi thì rất dễ,
và không ảnh hưởng môi trường, vì mình không bắt thì chúng
cũng chết gần hết, chỉ còn vài phần nghìn còn sống sót.
*
Tuy vậy, nếu làm ăn lớn, hợp đồng bán số lượng cao và ổn
định đều đều quanh năm, thì phải chủ động có cóc con luôn
luôn. Lúc ấy phải biết nuôi cóc có chửa và đẻ theo lịch
mình đặt ra, và phải có ruộng nuôi nòng nọc. Có lẽ phải
học cách cho ếch chửa và đẻ.
*
Bài trước tôi nói "tầng" thì khó hiểu, nên có thể xài từ
"kệ" hay "ngăn" may ra dễ hiểu hơn. Kệ và ngăn rất tiện
nuôi các động vật như: chuột, rắn mối, tắc kè, rắn các loại
kể cả cóc nữa.
*
Đây là hình kệ và ngăn trong nhà sách:
*

*
Đây là hình kệ và ngăn trong tiệm bán rau trái và đồ ăn:
*

*

mình đang nuôi thử nghiệm,nhưng mih thấy cóc ăn giữ quá,bao nhiêu cũng hết á

--------

Bác anmytran co thể nói cụ thể cách làm của bác được không?
Hiện tại tôi đang nuôi cả trùn quế,nhưng mà trùn quế phải 3 tháng sau tôi mới khai thác đươc.
hiện tại kiếm thức ăn cho lạoi này vất vả lắm

--------

hiện mình ở nhệ an, ở đây cũng nhiều cóc lắm nhưng chưa có đại lý thu mua, mình đang định mở đại lý thu mua, nhưng chưa biết làm thế nào để giữ chúng khoảng 10 ngày mà không chết,với lại nếu nhiều lấy đâu ra cái ăn cho nó

Last edited by a moderator:
Đề-tài nầy hết sức thích-thú.
Tui có phác-thảo trong mô-thức Nuôi kết-hợp. Nhưng chỉ là phác-họa tưởng-tượng và tui cũng biết là cơ-hội để thực-hiện của tui rất mong-manh, tuy rằng đất đã có sẵn.
Trở lại, có 2 điểm tui tập-chú vào khi phác-thảo là :
- Nuôi mật-độ cao.
- Do đó, phải hết sức thận-trọng trong khâu vệ-sinh.
Cám ơn mấy bác. Tui đọc từng bài, hấp-dẫn quá!
Thân.

Ý kiến bạn nongtac rất hay. Chỉ cần con số cụ thể nữa.
Theo tôi, có thể mật độ khá dày, như trại nuôi Ếch.
*
Vấn đề Kệ không quá khó như tưởng tượng đâu. Ban đầu có thể
không có kệ nào. Sau đó kê thêm vào. Chỉ cần 2 đầu 2 cục
beton lớn, rồi kê một tấm beton mỏng (dày ít nhất 3cm) như
cái bàn là được. Tuỳ theo cách chăn nuôi mà làm kệ có ngăn
riêng với nền sàn hay không. Nhưng Kệ thấp có thể phải dày
hơn, nhất là những kệ có người mang vác đồ dẵm lên. Có thể
Kệ rộng như tấm chiếu, không cần phải cùng cỡ, mà kệ trên
nhỏ hơn cũng được. Như vậy Kệ có thể chỉ cần cao 1 gang tay.
Kệ bằng beton thì rửa dọn cững dễ.
*
Về đại lý thu mua Cóc: chúng có thể nhịn ăn cả tháng trời
mà không chết, chỉ hao cân mà thôi. Nếu có ăn thì tăng cân
tăng thu nhập. Không có ăn thì vẫn không chết.
*

Trong hồ sơ cá nhân của em có địa chỉ rất rõ ràng mà bác anhmytran. Đó cũng là nơi mà tất cả mọi thành viên trong diễn đàn có thể đến - tìm gặp - mắng vốn hoặc đòi nợ đều được (cám ơn thì ko nhận).
Hì hì, vấn đề vừa hỏi xong đã đọc được giải đáp ở bài khác nên thôi ko hỏi nữa

Last edited:
Cám ơn bạn về thông tin.
Tôi ít xài cái đó lắm, vì không có chuyện gì riêng tư cả.
Khi nào làm ăn chung, thì xài email cho tiện.

Hì hì, vậy thì em cũng xin thưa là địa chỉ email của em cũng đã được ghi trong hồ sơ luôn (nick chat = email)
Baby em đường hoàng chính chính nên ko bao giờ xài nick ảo hay địa chỉ giả bác ơi.
Mà em nhớ có lần em đã email cho bác rồi mà.
Cái vụ nuôi cóc em có 1 số thông tin và nghiên cứu riêng rất thú vị.
Nhưng vì chưa thực sự thành công lắm và đang cân nhắc lợi-hại nên ko dám to còi.
Lại thêm nữa là em có cơ duyên trò chuyện với người đã và đang nuôi cóc thành công ngoài bắc rồi nên em cũng lụm được ít bí kíp.
Nhưng (vâng, lại 1 chữ nhưng) em đã hứa với người đó là ko công bố cũng như cho số đt riêng nên đành câm nín.

Trong kinh doanh và sản xuất, chỉ nên đưa ra những kiến thức
đã nhiều người biết, không nên đưa ra bí kíp.
*
Bí kíp phải bán để gỡ lại phần nào vốn bỏ ra cho nó.
*

Bác anhmytran nói vậy thì em cũng đồng tình thôi đa số những bí quyết chăn nuôi thì không dễ dàng gì mà chia sẽ cho mọi người vì hầu như những bí quyết đó đều tích lũy từ những thất bại hoặc phải đánh đỗi bằng tiền mà có.
Tuy nhiên theo em thấy trên diễn đàn này bác Xuân Vũ và bác anhmytran cũng đã chia sẽ rất nhiều kinh nghiệm quý giá cho các bạn mới bắt đầu sự nghiệp chăn nuôi cũng như xây dựng mô hình chăn nuôi. Em xin nói một lời cảm ơn 2 bác và rất nhiều thành viên khác nữa đã có những sự đóng góp lớn về kiến thức chăn nuôi trên diễn đàn để mọi người tích lũy thêm được nhiều kinh nghiệm.
Từ trước đến giờ đa số các bạn trẻ và em điều nghĩ rằng phải đi học thật giỏi để cạnh tranh vào những công ty lớn để tìm những mức lương cao sẽ ổn định và đảm bảo cuộc sống nên đã bỏ qua một lĩnh vực rất tìm năng để có thể phát triển kinh tế gia đình đó là ngành nông nghiệp. Nếu thật sự chúng ta áp dụng những kiến thức và hiểu biết được cung cấp trên diễn đàn thì việc đầu tư vào nông nghiệp chắc chắn sẽ mang lại thành công to lớn hơn nhiều đối với việc đi làm cnv. Tất yếu không phải ai cũng phù hợp với lĩnh vực này nó cần phải có 1 sự đam mê yêu thích công việc nhất định.
- Ngành chăn nuôi cũng có 1 vài nhược điểm đó là nếu muốn thành công cần phải có 1 thời gian nhất định chính vì vậy việc lấy ngắn nuôi dài là đều rất quan trọng ( đi làm cnv để lấy kinh phí đầu tư cho chăn nuôi) khi bắt đầu cảm nhận được thành công từ chăn nuôi chúng ta mới bắt đầu tập trung toàn lực.
- Em bắt đầu cảm nhận được nhiệt huyết về lĩnh vực chăn nuôi trong mình nên cũng rất muốn tham gia diễn đàn để học hỏi được những kiến thức mà những anh chị cô chú đi trước chia sẽ lại. Rất mong nhận được những chia sẽ chân thành từ những anh chị đi trước.
Xin chân thành cảm ơn

minh da lam roi nhung lo 99% cac bac oi.ban thu nghi xem 1kg de minh ban 100 nghi roi ma trong khi do coc mot nam moi truong thanh va co the ban duoc ,1kg coc trong vong 1nam co the an 1ookg de ton het 1 trieu tien de roi ma 1kg coc ban ban du lam 80 nghin thoi ,ban tinh thu xem la minh lo bao nhieu roi huong chi ban dau tu nuoi den hang nghin con coc,,lo lo nang luon ban oi,minh o ban tre co gi goi minh 0977523788

Bạn nói có lý lắm.
*
Cách đây nửa thế kỷ, kỹ thuật nông nghiệp của Nhà nước
là 4 ký thóc nuôi ra được 1 ký lợn hơi.
*
Trong năm nay, kỹ thuật nông nghiệp của Nhà nước là
4 ký mồi mua từ Thuỵ Điển nuôi ra được 1 ký cá hồi.
*
Báo Internet viết có làng nuôi rắn Hổ mang chúa, cho
nó ăn rắn Hổ Hèo và Cóc, là 2 thứ thức ăn rất đắt.
*
Theo bạn nói, tỷ số thức cho Cóc ăn so với Cóc thành
phẩm thì quá lớn, bị lỗ. Vậy thì ta nên thu mua Cóc
về thay cho nuôi Cóc, và kỹ thuật nuôi Cóc chỉ để chăm
sóc bảo quản nó đến khi bán đi cho người nuôi Rắn.
Chờ đến khi Cóc cạn kiệt, giá Cóc lên, không bị lỗ
thì mới nuôi Cóc.
*

@mambt: Bạn vui lòng suy nghĩ và tính toán cho chu đáo trước khi nói lên cái gì đó. Theo cách tính của bạn thì mình có 1 bài toán nhân chi nho nhỏ như thế này:
(100x1000)/365=273.9726
Trước tiên quy 100kg bạn nói ra gram, sau đó chia cho 365 ngày (bỏ qua trường hợp năm nhuận) ta được 273,9726gram.
Con cóc bạn nuôi là cóc gì mà ăn khủng quá vậy?

Nhắm mắt cho là phép tính của bạn đúng, tôi ngay lập tức có thể giảm ít nhất 1/2 chi phí mà bạn nói bằng cách cho nó ăn trùn quế.
(giá trùn quế trung bình từ 25.000 tới 40.000 - giá bán tại miền nam - thông tin giá từ cty Trùn Quế An Phú).

Đó là chưa kể các nguồn thức ăn khác có giá thành rẻ như:
- Ruồi
- Mối
- Giun đất
- Dòi ruồi
- Sâu SW, MW
- Gián đất
...
Lưu ý: bản kê trên bỏ qua chi tiết những loại thức ăn có tại các vùng miền.
Chẵng hạn như:
Khu vực Suối Cát - Long Khánh, vào mùa này khu này có khá nhiều bọ rầy.
Khu vực ngoài Trung có 1 số vùng ruồi nhiều vô kể.
Có những khu có lượng kiến cánh ko nhỏ.
Có vùng thì đi đâu cũng gặp ụ mối
...
Tùy theo điều kiện mà có thể tận dụng nguồn thức ăn tại chỗ bằng cách bỏ công, thuê mướn, mua lại, tự đầu tư ...
Trừ hững vật nuôi xuất khẩu hay có nhu cầu đặt biệt trong quy cách thành phẩm thì buộc phải sống chết với 1 loại thức ăn. Còn lại thì tốt nhất vẫn nên đa dạng hóa thức ăn.

Mình nói như vậy liệu có đúng không các bạn?

Cái vụ nuôi cóc em có 1 số thông tin và nghiên cứu riêng rất thú vị.
Nhưng vì chưa thực sự thành công lắm và đang cân nhắc lợi-hại nên ko dám to còi.
Lại thêm nữa là em có cơ duyên trò chuyện với người đã và đang nuôi cóc thành công ngoài bắc rồi nên em cũng lụm được ít bí kíp.
Nhưng (vâng, lại 1 chữ nhưng) em đã hứa với người đó là ko công bố cũng như cho số đt riêng nên đành câm nín.
Bạn có thể cho tôi xin địa chỉ của "người đó" không? Để giữ lời hứa thì không cần cho tên, chỉ cần làng xã là được, nếu không tiện đưa lên đây thì PM?
Xin cám ơn và nóng lòng chờ thông tin của bạn.

Back