Mô hình phù hợp nhất cho 5000m2 đât trên đường Vườn Thơm- Binh Lợi-Bình Chánh?

• Thread starter yeunongnghiep1
  • Ngày gửi
Chào cả nhà,

Sinh ra và lớn lên trong một gia đình nông nghiệp, 18 tuổi đi học và làm việc tại thành phố HCM đến giờ, nhưng tôi luôn đau đáu một điều tại sao nông dân chúng ta luôn đối mặt với điệp khúc " được mùa mất giá". Trong chuổi giá trị của sản phẩm nông nghiệp, người nông dân luôn là đối tượng gánh chịu những rủi ro nhất, còn các thành phần khác trong chuỗi ( công ty cung ứng giống, phân, thuốc, thức ăn gia súc, thương lái thu mua nông sản, doanh nghiệp sản xuất, chế biến, xuất khẩu) luôn đạt được lợi nhuận. Tìm hiểu sách báo thấy có nhiều vấn đề nêu ra nhưng dường như không có lời giải. Năm nào điệp khúc nâng cao thu nhập cho người nông dân, làm sao cho dân bớt khổ nhưng thấy năm nào cũng có chuyện: giá lúa, giá bưởi, giá nhản, giá cá ba sa...không đảm bảo lợi nhuận cho người nông dân. Tôi luôn mong có một cơ hội trải nghiệm trong lĩnh vực để tìm hiểu thực tế vấn đề. Và bây giờ tôi đã có cơ hội. Với 200 triệu + 5000m2 đất ( mới thu hoạch keo lá tràm) trên đường Vườn Thơm, xã Bình Lợi, Bình Chánh của ông anh cho thuê giá rẻ ( nghe nói gần Cống 10 và bến xe buýt). Tuần rồi mới lên tham quan về. Khu đất khá vuông vứt, kích thước khoảng 55mx95m, cách đường mặt tiền đường Vườn Thơm khoảng 150m, xung quanh mọi người trồng keo, dừa chắc khoản 2 năm tuổi, lối đi vào khu đất rộng khoảng 1m. Điện chưa có, nước kênh gần đó nhìn rất trong ( có vẻ không ô nhiễm, mặc dù nước ngoài sông dọc dường Vườn Thơm nhìn rất đục), hỏi thăm ông anh chủ đất thì ông bảo nước ở khu đất bị nhiễm phen. Đất ở đây đã được ông anh lên liếp ( 12 liếp). Đó là tất cả thông tin về khu đất mơ ước của tôi.
Sau khi tham quan khu đất về, bao ý tưởng nảy sinh trong đầu: mô hình nào phù hợp, trồng gì, nuôi gì, đầu ra ở đâu, rủi ro như thế nào .. Làm thế nào cho phù hợp với điều kiện bản thân ( không quản lý trực tiếp, chỉ có nhờ người nhà quản lý, trả lương). Tham khảo thông tin từ bạn bè, người thì bảo nuôi gà lấy trứng, phân gà nuôi cá ( vừa xử lý được phân gà, không hôi ..), trồng dừa, đu đủ. Lên trên mạng tìm tòi và cuối cùng tìm được đến diễn đàn agriviet. Đọc qua một loạt bài tư vấn tận tình của các thành viên trên diễn đàn, nhận thấy đây đúng là địa điểm phù hợp để tham khảo ý kiến mọi người, nên mạo muội tạo topic này gởi mọi người, nhờ tư vấn để tìm ra mô hình phù hợp nhất. Có một số câu hỏi cần tư vấn mọi ngưới:
1. Khu vực này an ninh như thế nào, khi đầu tư có nên xây tường rào lưới B40 hay không ( do vốn không nhiều, có 200 triệu)
2. Mô hình nào phù hợp với đất đai, thổ nhưỡng ở khu vực này,trong giai đoạn đầu, có thể lấy ngắn nuôi dài ( có thu nhập để trả lương cho người nhà quản lý), lâu dài có thu nhập ổn định.
Rất mong mọi người nhiệt tình tư vấn, thành công sẽ hậu tạ, :).

gửi bạn yêu nông nghiệp

Mời bạn đến vườn nhà tôi tham quan sẽ rõ - ở gần đó, cách 3km, hơn 2 ha. LH 0908273027. Đạt

hic hic !! cho mình vào sọc dưa chém gió một chút !. Bạn yeunongnghiep1 nói rằng mảnh đất này là mảnh đất thuê ?. Dù thuê rẻ cỡ cho mượn thì cũng có thời hạn ?. Mình nghĩ thời gian cũng chính là yếu tố cực kỳ quan trọng để quyết định hướng đầu tư. Theo ý kiến của anh andykhiem thì để "bám trụ" được nơi mảnh đất này thì ngoài các kiến thức + vốn..... thì phải còn có tinh thần của du kích Củ Chi nữa đó anh. Anh liệu đã tính đến hay anh cũng muốn học tập bầu Kiên, bầu Đức " các chú cứ đá mạnh vào còn tiền thì anh đây cũng ... vô tư "?. Mình thấy anh nên tham khảo ý kiến của anh Trại dế Bình Dương và vài anh nữa đã nêu lên trong topic của anh Botienthi. Hic hic !!, bà con đang xúm đông xúm đỏ vào giải thế cờ này giải thế cờ nọ thì thằng cha chủ " bàn cờ" nhào vô hất đổ hết để lấy "bàn cờ" đem bán ..... ???!!!. Tôi thấy với tình hình an ninh của khu đất này mà bảo dùng lưới B40 thì thiệt là ..... sang wa' đi. Đảm bảo đến cái cọc bê tông cũng mất nữa là. Nếu vẫn muốn làm hàng rào thì anh thử cách sau : Anh mua nhiều nhiều cọc cừ tràm. Chọn những cọc càng tươi càng tốt. Sau đó anh trồng đám cọc này làm hàng rào rồi dăng dây kẽm gai . Một thời gian sau đám cọc tràm đó sẽ mọc rễ thành cây và hàng rào của anh ngày càng chắc chắn. Tất nhiên anh cũng phải chọn những loại cây bụi có gai để trồng dặm vào hàng dây kẽm gai nữa.
Mong bà con đừng chọi đá tui nha.

Last edited by a moderator:
Chăn nuôi

Mình ở Kinh Bà Bửu la kinh cuối cùng đường Vườn Thơm. Nên cũng đang muốn xem mô hình đầu tư ở đây. Nghe anh ANDYKHIEM nói tối đi bắt nhái cho gà ăn nghe khoái qua. Đất mình khoảng 3.000m2 có 2 cái hồ và mấy cây mít trong vườn.
Mình sẽ tham khảo mô hình Andykhiem :
1. Nuôi gà
2. Trồng tràm F1.
3. Nuôi thỏ .
4. Tối tối đi bắt nhai nuôi gà .. hic hic.
5. Cuối tuần rũ bạn bè lên bắt gà nhậu. vậy là cuộc đời thoải mái.
Bạn náo có ý kiến xin LH. 094.6624499 - Trường.
Rất mong góp ý các bạn gần xa nhé.

Mình ở Kinh Bà Bửu la kinh cuối cùng đường Vườn Thơm. Nên cũng đang muốn xem mô hình đầu tư ở đây. Nghe anh ANDYKHIEM nói tối đi bắt nhái cho gà ăn nghe khoái qua. Đất mình khoảng 3.000m2 có 2 cái hồ và mấy cây mít trong vườn.
Mình sẽ tham khảo mô hình Andykhiem :
1. Nuôi gà
2. Trồng tràm F1.
3. Nuôi thỏ .
4. Tối tối đi bắt nhai nuôi gà .. hic hic.
5. Cuối tuần rũ bạn bè lên bắt gà nhậu. vậy là cuộc đời thoải mái.
Bạn náo có ý kiến xin LH. 094.6624499 - Trường.
Rất mong góp ý các bạn gần xa nhé.

* Vậy là cha thiên hạ rồi còn góp ý gì nữa ?

Chieu tiep thi dat . fai ko a ban
tren dat nay lam sao ma trong vuon xanh tot duoc . haha

Chủ đề bị ngưng đã lâu. Vì tôi cũng có mảnh đất 5000m2, nhưng ở tận bên Bến Lức (dọc kinh Xáng; đi vào 200 mét) nên cho hỏi tình hình mảnh đất ấy thế nào rồi ?
xin chào, mình ở LMX ngay cống 8. nếu xin điện thì bác phải đề phòng trộm đó, bên mình năm nào cũng phải đi báo mất dây điện mà mỏi lần xin thì phải cả tháng mới đc cấp lại. sau này mình xin vào dây điện bằng nhôm thế mới không bị cắp
đất ở đây phèn nặng và trộm cắp thì rất nhiều. mình thấy xung quanh nhiều người tròng cây ăn trái nhưng cây lớn rất chậm và không ra trái. kế bên đât mình trước đây có nuôi cá, nhưng chim, cò xuông ăn wá trời, còn những người giữ giùm thì lâu lâu chở xe ba gác đi bán.
đất mình thì chỉ 3000m2 (15x200) thôi trước tiên mình trồng tràm bông vàng f1 xung quanh miến đất. 30m đâu mình mở cơ sở sản xuất nhỏ và là nơi ăn ở. 70m tiếp thì mình theo mô hình bác nguyenhungdung nuôi thỏ lấy phân nuôi trùn trun cho gà ăn, nhưng ở đây mình nuôi gà đá (gà tre, gà nồi, gà mỹ lai),tối đi soi nhái về cho gà ăn cũng vui lắm đó, mình chỉ rào b40 xung quanh 70m khu chăn nuôi này thôi để thả gà. 100m còn lại mình trồng tràmbông vàng 4năm thu hoạch.
còn phần nước thì mình làm giống ngoinhanho để sinh hoạt, còn nước uống thì mỗi sáng khi lên mình chở can 20l. vì nhà mình ở q11.sáng lên tối về, đêm thì có công nhân sx ở lại ngủ. mình mới bắt đầu đi vào mô hình thôi, còn đanh chuẩn bị vốn để nuôi thỏ nữa là xong. mình lên lmx cũng đc 4năm rối, mấy năm nay chỉ lo sx và lại không có vốn nên không dám đâu tư nhiều.
Xin hỏi anh còn ở LMX không ? Mô hình sản xuất canh tác của anh thế nào rồi ?

Em rảnh rỗi sinh nông nổi. Tìm kiếm cách set up của các bác.
Mới tới đây thui hả mấy bác. Nếu thành công mong được chia sẻ vài hình ảnh để pacon học hỏi(em là lót dép ngồi xem thôi ạ)

Em thấy bài viết này muộn quá. Không biết mảnh đất này giờ canh tác được gì chưa? Nếu đã có canh tác rồi thì em xin hẹn hôm nào ghé qua tham quan học tập thử. còn nếu chưa có canh tác gì thì có thể cho em xuống lại xem qua mảnh đất được không ạ? @yeunongnghiep1
Em tên Điền (0931 109 450 Email dien.nguyen@hagl.com.vn)

Back