mở tiệm bán cây cảnh

• Thread starter jokovicminhquan
  • Ngày gửi
Mình rất thích bán các loại cây cảnh nhưng không biết bắt đầu từ đâu. Mong được chỉ dẫn chút kinh nghiệm

chọn địa điểm, chọn đặc thù cây cảnh, tìm nguồn cung và việc còn lại là ngồi hóng :))

Theo mình ... Món cây cảnh hiện đang rất ế ẩm ( từ khoảng hơn năm rưỡi trước) . Bởi mình thấy nhiều bác trong diễn đàn cây cảnh nói bỏ shop ở thành phố ....

Lấy ví dụ như tết năm nay các mặt hàng đặc trưng của miền bắc như quất,đào,hoa các loại bán rất chậm ....

Vì vậy lúc này muốn mở shop bạn nên lưu ý nhé

Theo mình ... Món cây cảnh hiện đang rất ế ẩm ( từ khoảng hơn năm rưỡi trước) . Bởi mình thấy nhiều bác trong diễn đàn cây cảnh nói bỏ shop ở thành phố ....

Lấy ví dụ như tết năm nay các mặt hàng đặc trưng của miền bắc như quất,đào,hoa các loại bán rất chậm ....

Vì vậy lúc này muốn mở shop bạn nên lưu ý nhé
Năm nay đào, quất ở miền Bắc cháy hàng bạn ạ. người trồng đào quất trúng vụ.
Mở cửa hàng cây cảnh cũng tốt nhưng quan trọng nhất là bạn muốn nhắm đến thị trường nào, khách hàng ra sao và họ sẵn sàng chi ra bao nhiêu để mua cây của bạn :) tính kỹ nhé

Ít ra bác cũng phải cho biết bác đang ở đâu, và trong tay đang có cái gì ? địa điểm…chuyên môn ?

Cây cây cảnh, cây kiểng, hoa lan và các phụ liệu phụ kiện ( phân bón,,thuốc men.. chất trồng,,)ở thành phồ HCM vẫn còn kiếm được

Chỉ cần bạn có 1 địa điểm..các nhà vườn sẽ đến bỏ hàng cho bạn bán…lâu lâu họ ghé lại .. đếm, cây nào không còn, là bán rồi thì tính tiền cây đó

Các cở sở đúc chậu và thuốc men phân bón cũng kí gởi hàng như vậy chỉ tính tiền cái đã bán rồi

Bác là phụ nữ thì có cái ngề dễ nhất là ..bán quần áo thời trang, nhưng đừng bao giờ “sang” ( mua lại) cửa hàng của người khác,,,vì đó là hàng hết thời trang rồi..”ôm” chết luôn
Chỉ cần mở 1 cửa hàng..rồi đến các công ty may mặc làm đại lý độc quyền cho họ , mách nhỏ với bạn điều này :
Tất cả kiểu quần áo mẫu mã , cự kì da dạng là của công ty sẽ đem đến..giá cả họ ghi

Và bạn được hưởng 50% trên giá bán, ngĩa là nếu 1 cái áo công ty ghi giá là 100 ngàn đồng ..thì khi án được bạn có quyền lấy 50 ngàn đồng bỏ túi

Tôi có đứa cháu có cửa hàng đường Nguyễn Trãi Q5…sống thoải mái
Trong mấy năm trước khi kinh tế còn đang bùng nổ ..thanh niên mặc quần áo vài lần là…vất bỏ ..nó sắm được ô tô đấy

Bây giờ thì chỉ sống thỏai mái thôi

Năm nay đào, quất ở miền Bắc cháy hàng bạn ạ. người trồng đào quất trúng vụ.

Chỗ bạn thế nào thì mình ko biết ... chứ chỗ mình ... Đào thế đưa từ hải dương,hưng yên về 150-200l/cành ... Đào công sở( bán cả cây) năm nay một gốc to chỉ được có 2 triệu thôi . Trong khi nếu gốc đó 3 năm về trước không bao giờ dưới 10 triệu ...

Bán được hàng nhưng giá trị lợi nhuận không tăng thì chán lắm .... mấy vựa đào chỗ mình tính ra chỉ được vài chục triệu thôi bạn ạ

Không thể so sánh giá giữ thời kỳ khủng hoảng với thời kỳ kinh tế đang ở đỉnh cao được. Năm nay tất cả các vườn tại Hà Nội gần như cháy đào. Thậm chí những cành răm cũng được cắt bán.
Câu chuyện đào chẳng liên quan gì tới topic ở đây cả.
Cửa hàng cây cảnh thì không khó gì. Tại Hà Nội chỉ đơn giản là 1 góc phố, 1 khoảng đất trồng rìa đường nơi người ta đi lại đông đúc là biến thành 1 cửa hàng cây cảnh. doanh thu của mỗi cửa hàng thì mình không tính được nhưng lượng khách cũng không đông. Những cửa hàng lâu năm 1 ngày thường có 20-30 khách ghé vào và chỉ 1 nửa là mua hàng. Những cửa hàng mới có thể ít hơn. Về mặt lợi nhuận tùy thuộc vào đặc thù của mỗi mặt hàng nữa.

Cửa hàng cây cảnh: ko thể cạnh tranh được với đội quân bán dạo ... nhất là Hà Nội có chợ phiên ở một số chợ như Bưởi,ngày xưa ở gần nghĩa đô cũng có 1 chợ như thế...

Với người chơi chuyên nghiệp: Đích đến của họ là nhà vườn,vừa tham quan vừa sưu tầm những cây về để chơi hoặc luộc lại để bán

Với dân công sở thời vụ: Lựa chọn vẫn là vựa cây cảnh với đủ các loại to,bé,hoa,,,,

Mở shop ra để phục vụ cho mấy ông amatơ ... được chăng hay chớ thì chỉ có chết đói

Shop cây cảnh thường phải kết hợp thiết kế cảnh quan vv. họ để chút cây trưng bày là chính ...

Với không gian chật hẹp của đô thị hà nội ... Tiền thuê địa điểm mở shop rất lớn lợi nhuận thu về ko đủ tiền thuê là sập

Cho nên .... nếu nói mở shop cây cảnh ở đất hà nội hơi bị khó ... o thể cạnh tranh với hàng dạo

Cửa hàng cây cảnh: ko thể cạnh tranh được với đội quân bán dạo ... nhất là Hà Nội có chợ phiên ở một số chợ như Bưởi,ngày xưa ở gần nghĩa đô cũng có 1 chợ như thế...

Với người chơi chuyên nghiệp: Đích đến của họ là nhà vườn,vừa tham quan vừa sưu tầm những cây về để chơi hoặc luộc lại để bán

Với dân công sở thời vụ: Lựa chọn vẫn là vựa cây cảnh với đủ các loại to,bé,hoa,,,,

Mở shop ra để phục vụ cho mấy ông amatơ ... được chăng hay chớ thì chỉ có chết đói

Shop cây cảnh thường phải kết hợp thiết kế cảnh quan vv. họ để chút cây trưng bày là chính ...

Với không gian chật hẹp của đô thị hà nội ... Tiền thuê địa điểm mở shop rất lớn lợi nhuận thu về ko đủ tiền thuê là sập

Cho nên .... nếu nói mở shop cây cảnh ở đất hà nội hơi bị khó ... o thể cạnh tranh với hàng dạo
Đúng là như vậy. nếu muốn mở cửa hàng cây cảnh nên hướng đến nhà vườn chuyên môn. ví dụ lan, bonsai nhỏ.... như vậy lợi nhuận được đảm bảo ổn định hơn

Người mới bước vào lĩnh vực kinh doanh hoa tươi khác xa so với cây kiểng,nhưng tôi công nhận là ở thời điểm này mở shop bán cây cảnh là rất khó khăn.Chúng ta sẽ bị ''chết lưu'' đồng vốn quá lớn vào những loại cây kiểng này mà mức độ bán trên đầu cây sẽ rất ít so với thị trường tiêu thụ hiện nay.

chả thấy ông chủ thớt đâu... mà các pác cứ chém.!
theo tôi.... mở tiệm cây cảnh thời điểm này chỉ nên làm bon sai và hoa lan...

bạn cứ mạnh dạn làm theo các lời khuyên trên, đó là xuất phát điểm. không có kế hoạch hoàn hảo đâu, làm mới biết.

Mình rất thích bán các loại cây cảnh nhưng không biết bắt đầu từ đâu. Mong được chỉ dẫn chút kinh nghiệm
Chào bạn
Mình chuyên về các loại cây cảnh và cũng đang có ý tưởng như bạn. Có k cần thì cứ liên lạc voi mình. Làm dc đấy bạn ah miễn là mình fai quyết tâm chứ đừng nghe ai bàn ngang.

Làm bonsai là một hướng chuyên biệt, nó như một nghệ sỹ. Bạn cần học rất nhiều thứ và có cả chút thẩm mỹ và năng khiếu. Mình làm hoa 5 năm nay nhưng ko luận đc về bonsai và ko bao giờ dám nhận tỉa dáng bonsai
Chào bạn
Mình chuyên về các loại cây cảnh và cũng đang có ý tưởng như bạn. Có k cần thì cứ liên lạc voi mình. Làm dc đấy bạn ah miễn là mình fai quyết tâm chứ đừng nghe ai bàn ngang.
Làm thì đơn giản, quan trọng là mục đích làm thế nào, kỳ vọng ra sao. Quyết tâm mà ko có kỹ thuật, không có hiểu biết mà cứ lao vào quá bằng tự sát

bác nên tìm nguồn hàng chất lượng, giá tốt, mình thấy bên cây cảnh để trong nhà Hoàng nguyên green giá cả khá rẻ, mình cũng đang lấy cây bên đó để bán lại nè.

Back