Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
cam vi
Chào các bạn, cho mình hỏi thăm chút.
Nếu nuôi dê bằng thức ăn công nghiệp với giá thức ăn viên là 8.000đ/kg liệu có còn lời ko ?
xin mọi người cho ý kiến
thanks
cam vien gi vsy ban hihi. cho minh hieu cam voi

[ QUOTE="ba đỉnh, post: 842220, member: 161800"]Có Bác nào ở thái nguyên có chung ý tưởng nuôi dê không, Hợp tác mở trang trại đi..[/QUOTE]
B ở đâu thái nguyên? M cũng ở thái nguyên đang tập tành nhưng chưa có nhiều vốn lắm.

Nếu nuôi dê bằng thức ăn công nghiệp với giá thức ăn viên là 8.000đ/kg liệu có còn lời ko ?
xin mọi người cho ý kiến
thanks
Không lời đâu bạn, vi con Dê an rat nhiều,voi lại nuoi cam Dê thịt không được ngon.

Chào ace trong diễn đàn, ace nào có thể cho tôi biết tỷ lên xẻ thịt của giống dê nào cao nhất ko? Hnay có ng nuôi dê bt bảo là tỷ lệ xẻ thịt của dê bt thấp vì xương to, thịt ko ngon bằng dê cỏ.

Dê ăn bắp ủ chua đc nhé bạn

Đã có cám dành cho Dê rồi ak bác?
Bên tôi đang nghiên cứu sản xuất cám viên cho dê. Bạn mún thử ko ?
cam vi

cam vien gi vsy ban hihi. cho minh hieu cam voi
Hi, của Lavifarm bạn ơi. Chuyên chạy cám viên cho các trang trại. nếu cám có thương hiệu nổi tiếng thì làm gì có giá đó bạn. Bên mình làm theo phương châm: trực tiếp từ kho nguyên liệu nông sản tới trang trại, Ko qua bất kỳ đại lý nào để giảm tối đa giá thành chăn nuôi

Có AE nào có Dê giống hay biết chỗ có ở gần huyện QUan Hóa, thanh hóa không vạy, e đang có ý định nuôi dê nhưng đag trồng cỏ, dự định 2 tháng nữa Mua dê giống, giống boer thuần hoạc lai với dê cỏ cũng được, cỡ 4 tháng tuổi. cảm ơn rất nhiều!

Mấy a nuôi lâu nhiều kinh nghiệm cho e hỏi chuyện này chút ạ. Dê e tháng này đẻ nhiều đã đẻ được 7mẹ được 16 e. Nhưng sao toàn dê cái không à mọi người. 16 e mà hết 13 e cái rồi. Mà e thì lại thích đực hơn tại e nuôi chủ yếu là hướng thịt. Như vậy là giống hay là cách chăm sóc của e vậy ạ. Xin mấy a bỏ chút thời gian chia sẻ giúp e chuyện này. E cảm ơn trước

Bắp ủ chua là cây hay quả ạ?Bắp ủ chua là cây hay quả ạ?
thân bắp đó bạn, nếu bắp ngậm sữa càng tốt
Chào ace trong diễn đàn, ace nào có thể cho tôi biết tỷ lên xẻ thịt của giống dê nào cao nhất ko? Hnay có ng nuôi dê bt bảo là tỷ lệ xẻ thịt của dê bt thấp vì xương to, thịt ko ngon bằng dê cỏ.
tỷ lệ thịt xẻ củng phụ thuộc vào 1 phần là giống, thứ 2 là do chăm sóc, còn cao nhất hiện tại là boer, cỏ là thấp nhất..thấp hơn bt nữa
Các bác cho hỏi phân dê ngoài bón cho cây rau ra, cho cá ăn dc ko. Em định nuôi chê lai kết hợp, con chê lai cho ăn phân trâu thoải mái nên em nghĩ phân dê chắc dùng dc...
được nha bạn, nhất là chim và trê, hoặc có thể nuôi giun quế rồi lấy giun quế cho các loài cá khác ăn
Bác cho em hỏi de con bao nhiêu ngày tuổi thì có thể tẩy giun đc ạ?
dê nên để ngoài 2th, nhưng 1th mà thấy nghi có giun thì chích nội ngoại kst được rồi nha bạn
Cám ơn bạn nhé. Còn về vấn đề thức ăn cho dê thì thế nào. Nếu mình phải đi mua cỏ và thuê người thì nên tính toán như nào cho hợp lý
con dê lấy công làm lời, nếu mà cái gì củng mua cái gì củng thuê thì lợi nhuận đâu đc bao nhiu
xin mọi người cho ý kiến
thanks
cho ăn với tỷ lệ bao nhiêu % mới quan trọng

Dê cái bán giống thì càng lời chứ sao bạn?
Chuyện bạn hỏi chắc phải nhờ chuyên gia quá!
Mình nuôi chủ yếu hướng thịt thôi bạn nên muốn đực nhiều. Giống lai tạp không được đẹp lắm bạn à. Có ae nào biết giúp giùm e vs ạ

Dê bạn cho ăn toàn cỏ nên nó phát triển chậm rất ảnh hưởng đến kinh tế.
Bạn không cần phải để cả ha cỏ chỉ để nuôi 20 con dê rất phí. Diện tích chỉ cần 1 nữa thôi trong đó bạn sạ đậu đen 2000m2. Đậu đen phát triển rất nhanh chỉ khoảng 40- 45 ngày có thể thu hoạch, bạn cứ sạ gối đầu không sợ thiếu thức ăn.
Về thức ăn tinh mình không cho ăn cám mà chỉ cho ăn vỏ của củ mì giá thành rất rẻ khoảng 2000 đ/ 1kg dê rất thích ăn.
Bác cho hỏi vỏ củ mì là gì vậy?

Vỏ củ mì(sắn) là phụ phẩm nông nghiệp thu được khi bào củ mì, phần củ thì dùng để làm bột hoặc mì lát, phần vỏ phơi khô để dành cho bò, dê ăn(gọi là vỏ mì). Giá thành ở chỗ mình trên dưới 2000 đồng /1kg

Vỏ củ mì(sắn) là phụ phẩm nông nghiệp thu được khi bào củ mì, phần củ thì dùng để làm bột hoặc mì lát, phần vỏ phơi khô để dành cho bò, dê ăn(gọi là vỏ mì). Giá thành ở chỗ mình trên dưới 2000 đồng /1kg
Cho nó ăn luôn cả củ lẩn vỏ được k bạn ?

hiện tại bên mình đang có sản phẩm Glycoline nhập từ Pháp về khá ok cho việc tăng sản lượng sữa và một số vấn đề dễ gặp ở dê trong thời kỳ sinh sản. Bác nào quan tâm có thể vui lòng để lại thông tin bên em sẽ tư vấn lại ạ.

Back