Hỏi đáp Mở trang trại nuôi giun quế

• Thread starter xuanct47
  • Ngày gửi
Hiện tại tôi muốn mở 1 trang trại nuôi giun quế, nhưng chưa nắm bắt kỹ, kỹ thuật nuôi với mua con giống như thế nào để có giống tốt và đạt hiệu quả, mong được sự giúp đỡ của mọi người. Tôi ở Phù Cát, Bình ĐỊnh. SĐT 0967 096 325.

Lại gặp được mấy đồng nghiệp xây dựng ở đây rồi. Mình cũng là dân xây dựng, hơn 10 năm ra trường, đã học xong thạc sỹ xây dựng và sắp xong thạc sỹ kinh tế nhưng đang chuẩn bị đi nuôi cá. Định trồng 3ha cỏ và 6 lán (hơn 1000m2) nuôi trùn quế để nuôi cá đây. Hôm nào ae ở Hà Nội giao lưu cái nhể
ANH NÀY VUI TÍNH THẾ, EM THÍCH ANH RỒI ĐẤY, HỌC XONG THẠC SỸ XÂY DỰNG, CHUẨN BỊ XONG LUÔN THẠC SỸ KINH TẾ VÀ CHUẨN BỊ NUÔI CÁ, ANH CHO EM HỎI ĐÂY CÓ PHẢI LÀ SỰ THẬT KHÔNG, NẾU CÓ LÀ SỰ THẬT THÌ ANH CHO HỎI CÁI LÝ DO NÀO KHIẾN ANH ĐAM MÊ VỚI NGHỀ NÔNG NHƯ THẾ?? EM RẤT CẦN BIẾT LÝ DO, HÌ VÌ EM CŨNG MỚI BỎ CÔNG CHỨC VỀ LÀM NÔNG ĐÂY, MONG ĐƯỢC BIẾT LÝ DO NÀO KHIẾN ANH QUYẾT ĐỊNH NHƯ THẾ.

Nuôi giun dể thì không dể , khó thì cũng không khó ... năng xuất thấp hay cao ??? Bán được giá hay không ? Có nên thay đổi con giống để tránh cận huyết hay không ?
Chịu khó coi hơn 10 video trên YouTube, sẽ thấy người Việt Nam nuôi giun
thì đống sinh khối nó có ướt chảy nước ra như cứt
trâu không thì biết, và hiểu người Mỹ nuôi giun thì
phải xắt giấy và bìa cát tông khô vào để làm gì ???

ANH NÀY VUI TÍNH THẾ, EM THÍCH ANH RỒI ĐẤY, HỌC XONG THẠC SỸ XÂY DỰNG, CHUẨN BỊ XONG LUÔN THẠC SỸ KINH TẾ VÀ CHUẨN BỊ NUÔI CÁ, ANH CHO EM HỎI ĐÂY CÓ PHẢI LÀ SỰ THẬT KHÔNG, NẾU CÓ LÀ SỰ THẬT THÌ ANH CHO HỎI CÁI LÝ DO NÀO KHIẾN ANH ĐAM MÊ VỚI NGHỀ NÔNG NHƯ THẾ?? EM RẤT CẦN BIẾT LÝ DO, HÌ VÌ EM CŨNG MỚI BỎ CÔNG CHỨC VỀ LÀM NÔNG ĐÂY, MONG ĐƯỢC BIẾT LÝ DO NÀO KHIẾN ANH QUYẾT ĐỊNH NHƯ THẾ.

Ah. Chán cảnh đi làm thuê, chán cuộc sống bon chen đầy toan tính. Muốn tự quyết định cuộc sống của mình. Quả thực việc học thạc sỹ kinh tế đã giúp ích cho mình rất nhiều, trong mọi vấn đề, mọi việc của cuộc sống.

hì,, em rất ngưỡng mộ anh đấy,. mọi người cứ bảo đi học là xong rồi lại không làm việc gì cho ổn định là phí tiền của và công sức của bố mẹ, nhưng chắc không hẳn thế, em thì trình độ học vẫn kém anh nhiều lắm, dù sao anh em mình cũng có một chút quan điểm sống giống nhau, chúc anh thành công trong cuộc sống cũng như công việc nha

Lên đây gặp thêm 1 ông làm xây dựng nay về làm nông nghiệp rồi. :)
Dịp rồi có qua trường lên khoa xây dựng, Gặp chủ nhiệm khoa xin cấp cho cái bằng kỹ sư nông nghiệp mà không được.
bạn đổi với tôi lấy bằng cử nhân kỹ thuật nông nghiệp ko..tôi đang muốn bằng như bạn để xin công chức xã ngaỳ2 ngồi u chè oánh cờ cho mát

Đầu vào còn quan trọng hơn cả đầu ra
Cái này em ko đồng ý với bác. Đầu vào các giống khác quan trọng còn giun quế thì ko. Chỉ cần mua đúng giun quế, đừng mua phải đất không là được. Nhiều nhà quê em mua giun sinh khối, lúc mua ko thấy con giun nào bảo là ko mua thì nta bảo trong đó đầy trứng giun, mang về nó nở keke về nhà toàn đất. Còn nếu mua đúng sinh khối có giun, về nuôi là ok. Thực ra chăm sóc cũng ko quá khó, phân của động vật ăn cỏ thì hòa lỏng cho ăn luôn, phân của mấy loại ăn tinh như lợn thi ủ 3 tháng rồi cho ăn.
Lại gặp được mấy đồng nghiệp xây dựng ở đây rồi. Mình cũng là dân xây dựng, hơn 10 năm ra trường, đã học xong thạc sỹ xây dựng và sắp xong thạc sỹ kinh tế nhưng đang chuẩn bị đi nuôi cá. Định trồng 3ha cỏ và 6 lán (hơn 1000m2) nuôi trùn quế để nuôi cá đây. Hôm nào ae ở Hà Nội giao lưu cái nhể
Em ở Nam Định, cũng khoái món này lắm. Nuôi thử được gần 100m2 rồi, nói chung giun phát triển tốt, hôm nào giao lưu cho em theo với. Em Thuận: 0977701410

Mình đang định nuôi khoản 5m2 trùng quế làm thức ăn cho Cá Cảnh đây, AE nuôi rồi cho mình hỏi Giun Quế có thể cho cá cảnh ăn được không? Mình định vỗ béo cho cá Chép Koi, cá La Hán, Cá Tai Tượng Châu Phi và cá Ngân Long. Nói chung định dùng cho những loại cá lớn chuyên ăn cá nhỏ, còn những loại cá nhỏ con như Lia Thia, Bảy màu, Cá dĩa, cá Mún . . . thì đã có Trùng chỉ rồi. Mong Anh em góp ý chân thành và đừng có ném đá em tội nghiệp./.

Muốn nuôi nhưng ko bít đầu ra như thế nào. Hic. Mình đang nuôi 10 con bò

Cái này em ko đồng ý với bác. Đầu vào các giống khác quan trọng còn giun quế thì ko. Chỉ cần mua đúng giun quế, đừng mua phải đất không là được. Nhiều nhà quê em mua giun sinh khối, lúc mua ko thấy con giun nào bảo là ko mua thì nta bảo trong đó đầy trứng giun, mang về nó nở keke về nhà toàn đất. Còn nếu mua đúng sinh khối có giun, về nuôi là ok. Thực ra chăm sóc cũng ko quá khó, phân của động vật ăn cỏ thì hòa lỏng cho ăn luôn, phân của mấy loại ăn tinh như lợn thi ủ 3 tháng rồi cho ăn.

Em ở Nam Định, cũng khoái món này lắm. Nuôi thử được gần 100m2 rồi, nói chung giun phát triển tốt, hôm nào giao lưu cho em theo với. Em Thuận: 0977701410
Bạn nói đúng, mua giống trùn quế thì cũng dễ thôi, không sợ nhầm đâu nhưng ý mình nói đầu vào là thức ăn cho trùn đó bạn, còn đầu ra là phân trùn. Muốn nuối trùn kinh doanh phân trùn thì phải nuôi ở khu vực có thức ăn dồi dào. Chỉ sợ không có nguồn thức ăn sẵn nơi nuôi phải đi mua ở xa có khi mua mắc mà còn lại thêm tiền vận chuyển nữa.

Mình cũng đang làm công chức, nhưng chưa đủ tự tin làm như bạn. Mình cũng đang tim hiểu về nông nghiệp mình có 1ha, nửa là ao cá còn lại là ruộng mà chưa biết làm gì bạn ah.
Anh cho em hỏi nếu nuôi cá thì nên trồng loại cỏ gì anh nhỉ. A biết mua cỏ va06 không?

Mình cũng đang làm công chức, nhưng chưa đủ tự tin làm như bạn. Mình cũng đang tim hiểu về nông nghiệp mình có 1ha, nửa là ao cá còn lại là ruộng mà chưa biết làm gì bạn ah.

Anh cho em hỏi nếu nuôi cá thì nên trồng loại cỏ gì anh nhỉ. A biết mua cỏ va06 không?
Không nên trồng cỏ VA06 và cỏ này khá cứng. Vì cỏ này được trồng khá lâu rồi, sau cỏ voi, nên người ta quen dùng. Theo như dự tính của mình thì bạn nên trồng cỏ Mulato2. Trồng 1 lần, thu hoạch tầm 4-5 năm. Cỏ này thân mềm. Nhưng để cá ăn nhanh thì vẫn nên mua thêm máy xay nghiền đa năng 3A, tầm 6,5tr. Máy chạy điện 220v nên cũng đơn giản

Tôi đã từng nuôi trùn quế, giờ đã "dẹp tiệm", xin góp vài ý như sau:
+Chuồng nuôi: làm mái che, đào hộc dưới nền lót bạt nuôi, có thể làm thêm tầng trên bằng tre nứa, lót bạt nuôi. Chung quanh chuồng nên làm rảnh nước để ngăn kiến, côn trùng gây hại. Không cần trụ bê tông, xây hộc bằng gạch-> tốn kém.
+Thức ăn:Chỉ nên cho trùn quế ăn phân bò, nếu cho phân heo thì chỉ 30% trộn phân bò, tuyệt đối không cho ăn phân gà. Nuôi trùn quế nên kèm theo nuôi bò, nền chuồng bò bằng xi măng nhám, có thể độn rơm nhưng không cho lẫn đất cát, vì sẽ làm sướt mình trùn quế, gây bệnh. Do đó, nếu mua phân bên ngoài thì không kiểm soát được chất lượng, hoặc khi không mua kịp phân, bỏ đói 1-2 ngày, trùn quế chết hàng loạt.
+Xây hồ nổi cở 3-4 m2, sâu 0,5m, đổ phân vô đó rồi đổ nước vào quậy sền sệt, múc ra đổ từng luống cho trùn ăn. Đừng nghe lời tên tào lao anhmytran cho phân khô vào, trùn không ăn được, chết đói đó!
+Thu hoạch: Nếu nuôi tốt sẽ cho năng suất 1kg/m2/tháng. Khi thu hoạch, hốt hết ra bạt, phơi nắng, trùn chui xuống dưới trốn, dùng tay hốt phân ở trên dần dần, cuối cùng ;à trùn kết với nhau thành đống...
+Cuối cùng là hiệu quả: Nếu nuôi 100 m2, mỗi tháng thu được khoảng 100 kg , nếu bán 30 ngàn/kg thì chỉ đủ trả công chăm sóc, nếu cho gà, cá ăn thì phí, vì 1 kg trùn quế=6 kg cá tạp...mua cá tạp cho ăn hiệu quả hơn. Nói chung đầu ra rất khó: chỉ bán được cho các nơi nuôi tôm, tôm hùm, cá nuôi giá trị cao, nhưng thường người ta cũng chỉ mua để thúc trước khi xuất bán chứ không thường xuyên. Nếu bạn có đầu ra chắc chắn, giá bán trên 30k/kg thì mở rộng quy mô 300-500 m2 có lãi (vì cũng chỉ cần 1 người chăm sóc, nhưng phải có xe đẩy thức ăn phù hợp); hoặc nếu bạn biết làm dịch trùn quế bán lại cho nơi sx thuốc, thức ăn (bánh quy) hoặc đóng phân trùn quế vào bịch nilon 5kg/bịch, ký gởi tại nơi bán cây cảnh, giá bán 10k/kg phân trùn thì nên nuôi.
+Nếu không có đầu ra chắc chắn thì hãy...lót giấy báo vào quần, chuẩn bị...bỏ chạy...
Chỗ tôi cũng có hộ từng nuôi 200m2 nhưng giờ chỉ nuôi giữ giống 1 ít chứ không nuôi nhiều. Hồi mới nuôi cứ thấy càng ngày nó càng bé đi, sau hỏi nơi bán giống thì họ nói phải thường xuyên xáo trộn để nó khỏi bị thoái hóa giống. Nếu số lượng nuôi lớn thì phải có nguồn phân trâu, bò, dê...nhiều mới nuôi được, đi mua thì cũng phải gần các trang trại trâu bò lớn mới chủ động được nguồn thức ăn thường xuyên.

Tôi thấy người nuôi đào 1 hố đất để bỏ phân, xối nước vào đó, dùng cuốc đảo đều, để giữa trời nắng cho amoniac trong phân bay hết, 1 ngày sau mới cho trùn quế ăn.

Đặc kị phân heo, gà, vì nó nóng, gây sót cho trùn, và chết hàng loạt, người ta phải ủ 2 tháng mới đem trộn với phân trâu bò cho ăn đó.

Em cũng học xây dựng ra trường đc 5 năm, giờ lại có nhã hứng với mấy chú chim bồ câu. Lúc nào ae có thể giao lưu. Email em là nuce1986@gmail.com

e đang định nuôi giun quế. các bác cho e hỏi tình hình giá cả đầu ra tế nào ạ? e ở SG, nếu mua mua sinh khối thì mua ở đâu ạ???

Nuôi trùn. Hihi
Mấy ông anh này đòi làm nông dân việt nam mà kiến thức kém xa tầm hiểu biết của một cụ nông sống bên mỹ như @anhmytran nữa.
Cần phải hiểu thế nào là đầu vào và đầu ra của con giun , 100m2 một ngày nó ngốn hết cả tấn phân đó là đầu vào chứ ko phải mua vài kg sinh khối. Còn nhiều vấn đề thuwcjtees nữa cứ tìm hiểu kỹ . đừng có nghe đài báo ru ngủ. Nản

Bà con coi ai là tên tào lao?
Người ta viết "phơi cho bớt nước đi" thì cậu ta
xuyên tạc ra là "phân khô."

Dù sao, chắc vodinhtien có nuôi giun rồi, nên có
kinh nghiệm riêng của cậu ta. Kinh nghiệm đó có
thể đúng trong cách nuôi riêng ấy, nhưng không phải
là kỹ thuật chung của nghề nuôi giun. Kỹ thuật chung
cho biết, nếu giun bị ngập trong thức ăn ướt, thì
chúng sẽ bị chết ngộp, chết đuối. Chịu khó coi chục
Video trên YouTube, sẽ thấy người Việt Nam nuôi giun
thì đống sinh khối nó có ướt chảy nước ra như cứt
trâu không thì biết, và hiểu người Mỹ nuôi giun thì
phải xắt giấy và bìa cát tông khô vào để làm gì.

[media]

Vậy bà con có biết thêm nhiều kinh nghiệm khác thì
kiến thức thêm phong phú, chứ không phải chỉ biết
một kinh nghiệm nhỏ, mà sổ toẹt cả một kiến thức
chung, rộng lớn hơn.
Ông nghe tụi nhà báo làm gì. 60-70k/kg mà nó cho gà ăn ak ? ...

e đang định nuôi giun quế. các bác cho e hỏi tình hình giá cả đầu ra tế nào ạ? e ở SG, nếu mua mua sinh khối thì mua ở đâu ạ???
Ở SG thì bác lên Củ Chi, trại trùn quế Phước Hiệp, tôi lên gặp 1 ngày nắng họ đang thu hoạch trùn, nhưng về cơ bản nuôi trùn quế không có lời nhiều nếu không có quy mô lớn.

Còn tấm dưới này là họ tập kết về 1 sân gạch trơn, mát mẻ cho để chuẩn bị đóng đông lạnh:

Nếu bác nào xác định nuôi thì cần biết:
1. Giá không như báo đài đưa đâu ạ: ở đây chỉ bán được với giá 40k/kg.
2. Nguồn thức ăn: xung quanh trại trùn quế Phước Hiệp này rất nhiều trang trại bò sữa, và nguồn phân bò luôn ổn định.
3. Nhân công: theo tôi thấy thì luôn có khoảng 12 người công nhân luân phiên làm việc mỗi ngày từ đi thu gom phân (3 đến 4 người), đảo phân và cho ăn (7 người), làm các việc khác (khoảng 2 đến 3 người).
4. Đầu ra thì như a.Huy chủ trại trùn quế cho biết: bán trùn thì không đủ bán vì số lượng không nhiều, nhưng chủ yếu bán phân trùn quế cho các nơi trồng rau sạch. Bán phân thu nhập nhiều hơn bán trùn quế :)
5. Quan trọng không kém là diện tích nuôi và khu vực nuôi xa khu dân cư nữa.

Bác nào có muốn thì lên thăm 1 chuyến: a.Huy 0908822037, chủ trại trùn quế Phước Hiệp, khoảng 60 tuổi rồi (cho bác nào dễ xưng hô).

Last edited:
Nói tóm lại các ý kiến của bà con, thì nghề
nuôi giun quế chủ yếu là chế biến phân bò,
còn bán giun quế là phụ, và giá không cao lắm.

Vậy, cần đầu vào là nguồn phân bò, và đầu ra
là người mua phân giun. Trả tiền công cho người
làm, và các chi phí rồi, thì lời lãi của mình.

Nghe vậy thì tôi không muốn kinh doanh nghề này,
vì tiền chở phân đi bán thì nhiều, mà khó bán
được phân với giá cao.

Nói tóm lại các ý kiến của bà con, thì nghề
nuôi giun quế chủ yếu là chế biến phân bò,
còn bán giun quế là phụ, và giá không cao lắm.

Vậy, cần đầu vào là nguồn phân bò, và đầu ra
là người mua phân giun. Trả tiền công cho người
làm, và các chi phí rồi, thì lời lãi của mình.

Nghe vậy thì tôi không muốn kinh doanh nghề này,
vì tiền chở phân đi bán thì nhiều, mà khó bán
được phân với giá cao.
Cái phân trùn đó chỉ hơn đất phù sa chút thôi.

Back