Mời các bác đã và đang nuôi chim bồ câu pháp vào chia sẻ kinh nghiệm

• Thread starter BC công giang
  • Ngày gửi
dạ thưa tình hình là thế này ạ... nhưng trước khi nói thì e xin chân thành cảm ơn các bác đã cò vài lời góp ý ( cho e nói riêng ) cho những người chưa piết nói chung...sau thì mong các bác đã và đang nuôi chim bồ câu ( BC ) có vài lời ....
...điều e muốn ? là các bác đã nuôi BC rồi thì các bác có thể chia sẻ những loại bệnh mà bồ câu thường gặp k..? chiệu trướng ra sao và cách chữa trị thế nào...( còn nếu theo sách báo + truyền thông internet thì e cũng k cần vì nó k bao giờ có dc như thực tế cả ).....
e mong rằng tất cả các bác mỗi người bớt 1 chút thời gian ra ( dù là chỉ 1 chút thôi cũng dc )... có vài lời thì sẽ giúp ích rất nhiều cho ngững người như e đây dc piết
... E cảm ơn các bác rất nhiều ạ.... BC pháp nhá các bác

Bạn ở đâu, giá máng bán boa nhiêu mà đắt hả bạn, mình thì mình lót bằng báo 5 ngày thay 1 lần. Mình đang muốn mua khay hứng phân đây.
Bác cần mua bao nhiêu cái máng hứng phân cho em địa chỉ em ship tận nơi giá 23k một máng.

Một máng cho một cặp bạn nhé.có gì bạn alo cho tớ theo số 0987918277
Tôi mua 140k tấm nhựa 2,4mx1,4m tôi làm được 5 tấm, mỗi tấm cho 02 đôi, khi sử dụng thì vệ sinh tiện, nhanh hơn dùng máng 23k cho 1 cặp.
Theo các bạn chọn cái nào tốt hơn.

Tôi mua 140k tấm nhựa 2,4mx1,4m tôi làm được 5 tấm, mỗi tấm cho 02 đôi, khi sử dụng thì vệ sinh tiện, nhanh hơn dùng máng 23k cho 1 cặp.
Cái bác làm giá thành rất rẻ dùng cũng ok thôi nhưng khi nuôi chim con và nó đi phân loãng thì nó bị chẩy ra ngoài thôi ạ.chứ bt thì dùng cái nào cũng đc bác ak.với lại mình thấy cái nào thích hợp thì mình dùng thôi bác ak.

Một máng cho một cặp bạn nhé.có gì bạn alo cho tớ theo số 0987918277
Thank bác, hiện tại thì mình chưa cần, khi nào mình cần mình alo nha, hì. Đợt có mua 1 ít tôn về làm rồi bạn.
Bác mua nhựa gì thế, có cứng không?

Mình nuôn 10 cặp cho ăn đầy đủ( gạo lứt, ngô, cám chim, cát sỏi) thỉnh thoảng cho ăn khoáng và ADE thấy đẻ xòn xòn. Thit cho Con ăn thoải mai. Thinh thoang ban giong it cap. Nuôi chơi thôi. K có y định tăng đàn. Tư khi nuôi giờ đã 2 năm mà có thấy bệnh j đâu. Thỉnh thoảng tiêm cho mỗi em 0,5cc kháng thể gà. Mình nuôi nhốt nhé.
Bác cho e hỏi cách tiêm cho chim bồ câu cụ thể ra sao ko,vacxin gì ,phòng bệnh gì,và cách tiêm ntn,thanhks.

Nhựa bác mua dùng lâu có bị nứt bể như mấy cái chậu nhựa ko?cách của bác có thể tiết kiệm 1 chút nhưng về lâu dài thì nhiều nhược điểm, độ bền thấp, chim ỉa phân lỏng thì chảy ra ngoài, ko hứng đc nhiều phân nên phải vệ sinh thường xuyên, mình có nuôi mấy cặp chim chuyên ỉa vào 1 góc gần máng ăn, phân lỏng, phải dùng máng hứng phân mới đc.

Máng hứng phân nhựa dẻo 20k, nếu số lượng 300 thì giá chỉ 18k. Nếu dùng cho 10 đôi tốn khoảng 180k, đắt hơn cách của bác xíu nhưng mà hiệu quả hơn

Nhựa thì cái nào dùng lâu nó cũng chai cứng lại , k thể dẻo như ban đầu được , tuy nhiên tính như các bác thì sát ván quá . Theo em chi phí đầu tư ban đầu thì cũng nên tính , nhưng chia ra định phí ( VD 1 máng xài đc 6 tháng thì khấu hao sẽ ít hơn 1 máng xài 3 tháng ) , nếu định phí chênh nhau dữ quá thì mình cũng nên cân nhắc.
Nhà em cứ sáng ra em dậy lúc 5h , dọn phân chim xong rồi mới lo việc chuẩn bị đi làm , chuồng sạch , chim khỏe , đỡ tốn thuốc phòng bệnh

Nhựa bác mua dùng lâu có bị nứt bể như mấy cái chậu nhựa ko?cách của bác có thể tiết kiệm 1 chút nhưng về lâu dài thì nhiều nhược điểm, độ bền thấp, chim ỉa phân lỏng thì chảy ra ngoài, ko hứng đc nhiều phân nên phải vệ sinh thường xuyên, mình có nuôi mấy cặp chim chuyên ỉa vào 1 góc gần máng ăn, phân lỏng, phải dùng máng hứng phân mới đc.

Máng hứng phân nhựa dẻo 20k, nếu số lượng 300 thì giá chỉ 18k. Nếu dùng cho 10 đôi tốn khoảng 180k, đắt hơn cách của bác xíu nhưng mà hiệu quả hơn
Tôi dùng 3 năm rồi không thấy gì cả. Tuy là nhựa cứng nhưng cũng có thể uốn hơi cong được, chi ỉa chảy nước nhiều thì mới ra ngoài, còn thì vẫn sử dụng tốt. Nhựa phẳng thì dọn chuồng dễ hơn. Có trại 2-3 tuần người ta mới dọn 1 lần, tôi thì 1 tuần 1 lần. Dùng nhựa dẻo không vệ sinh tiện bằng nhựa cứng được vì không mạnh tay được.
Nói chung là cái gì rẻ, tiện thì dùng.

Tôi dùng 3 năm rồi không thấy gì cả. Tuy là nhựa cứng nhưng cũng có thể uốn hơi cong được, chi ỉa chảy nước nhiều thì mới ra ngoài, còn thì vẫn sử dụng tốt. Nhựa phẳng thì dọn chuồng dễ hơn. Có trại 2-3 tuần người ta mới dọn 1 lần, tôi thì 1 tuần 1 lần. Dùng nhựa dẻo không vệ sinh tiện bằng nhựa cứng được vì không mạnh tay được.
Nói chung là cái gì rẻ, tiện thì dùng.
Bác cho hỏi cái nhựa cứng bác nói mua chổ nào vậy? chụp hình cho tham khảo được ko? đợt mình cũng làm khay tôn mà kéo ra kéo vô thấy nó yếu khó cầm quá.

Bác cho hỏi cái nhựa cứng bác nói mua chổ nào vậy? chụp hình cho tham khảo được ko? đợt mình cũng làm khay tôn mà kéo ra kéo vô thấy nó yếu khó cầm quá.
Bạn qua cửa hàng bán đồ cho sắt thép như định, khóa.... làm thợ mộc đó, bảo họ cho xem tấm fox hậu tủ.

em thấy các độc giả trên vnexpress họ than vãn rằng bệnh tật, và quan hơn hết là đầu ra của bồ câu .
không biết mình tìm đầu ra như thế nào cho hợp lý nhỉ các bác . em đang tính nghỉ làm công ty về vay vốn nuôi bồ câu pháp mà cũng hoang mang ghê. mong các bác chỉ giáo cho em thêm ít kinh nghiệm

em thấy các độc giả trên vnexpress họ than vãn rằng bệnh tật, và quan hơn hết là đầu ra của bồ câu .
không biết mình tìm đầu ra như thế nào cho hợp lý nhỉ các bác . em đang tính nghỉ làm công ty về vay vốn nuôi bồ câu pháp mà cũng hoang mang ghê. mong các bác chỉ giáo cho em thêm ít kinh nghiệm
Bác có vốn thì nuôi vài ba chục cặp kiếm kinh nghiệm với đầu ra trước đã, khi ổn định đầu ra với có kha khá kinh nghiệm thì mình làm ăn to luôn. Nuôi vài 3 chục cặp thì bác chưa cần nghĩ việc công ti đâu, tranh thủ thời gian sáng tối thôi.
Bạn qua cửa hàng bán đồ cho sắt thép như định, khóa.... làm thợ mộc đó, bảo họ cho xem tấm fox hậu tủ.
Bác có hình hok cho mình xin đi về dễ hỏi hơn. Gửi lên đây hoặc qua mail Manng07@gmail.com cũng được bác

Nuôi dưới 100 cặp thì vẫn tận dụng thời gian đc mà, ví dụ như mình:
Buổi sáng dậy 6h cho chim ăn, uống rồi đi làm
Buổi trưa cho chim ăn lúc 1h rồi đi làm
Buổi chiều về thăm trứng, ktra sức khỏe chim, trộn thức ăn. Mệt nhất là lúc chim bệnh thôi
Thứ 7 CN thì dọn vệ sinh chuồng trại

em thì làm tận bắc ninh, nhà em ở bắc giang cơ. đó cũng là cái khó của em .

em thì làm tận bắc ninh, nhà em ở bắc giang cơ. đó cũng là cái khó của em .
Buổi sáng dậy sớm bác cho chim ăn lượng thức ăn cả ngày, cho chim full nước, buổi chiều tối bật điện cho chim ăn bổ sung, vệ sinh chuồng trại cũng đc. Cũng hơi vất vả nhưng nuôi sl ít cũng ko thành vấn đề

nếu để chim tự ấp nở em thấy nhiều người nói là dễ ung và vỡ trứng . không biết có bí quyết gì để khắc phục hiện tượng này không vậy.
nếu như em bắt đầu nuôi thì nên nuôi khoảng bao cặp , và liệu bằng đấy cặp em có lãi không nhỉ hay sẽ phải đợi đẻ và nuôi thêm rồi nhân rộng ra thì mới có lãi vậy

Bài viết có nội dung tương tự

Back