Hỏi đáp Mọi người cho em hỏi cây này là cây gì ạ?

• Thread starter Nguyễn Mạnh Dũng
  • Ngày gửi
Cây này là cái cây trồng bên cạnh Đàn Hương, nhưng em không biết tên và không biết ở Việt Nam mình có không? Em hỏi mong các bác đừng ném đá em, vì e có ý định trồng lên muốn tìm hiểu kỹ, em có đọc tài liệu bọn trung quốc nó nghiên cứu là 2 năm đầu trồng với cây này ĐH phát triển tốt nhất.
sandalwood-xishuangbanna (2).jpg

Và cây này sau 2 năm thì trồng nữa ạ

Mong các bác cho em xin ít tâm huyết với ạ. Em xin chân thành cảm ơn ạ!

Cây 1 thì tôi từng thấy rồi, nhưng nó chỉ là
cây dại, chẳng ai để ý, nên tôi không nhớ được
là nó ở đâu.

Cây 2 thì chưa từng thấy. Có thể có ở Việt Nam
nhưng tôi không để ý thấy.

Bạn đưa tên bằng chữ Hán ra, rồi dò trên Internet,
sẽ tìm được tên bằng tiếng Anh. Sau đó thì dễ lắm.
Tôi có thể giúp bạn việc này.
Ngờ rằng bạn tra cứu sai.

Đàn Hương là giống cây ăn bám trên cây khác.
Vậy cây chủ của nó phải là cây to lớn và khỏe.
Cây 1 là loại thân mềm nhỏ bé, không thích hợp
cho cây Đàn Hương sống bám trên nó.

E có tài liệu tiếng anh do bọn Trung Quốc nó nghiên cứu anh ah, cây số 1 trồng để cho nó phát triển bộ rễ có lắm hạt để tổng hợp dinh dưỡng, trồng đến năm thứ 2 rồi trồng cây thứ 2 xung quanh, ở vn gọi là cây đỗ khí trắng rồi trồng xen với cây gỗ sưa thì cây ĐH phát triển tốt nhất và thu tinh dầu cao nhất anh ah. Nhưng e không tìm đc cây số 1

Cây này là cái cây trồng bên cạnh Đàn Hương, nhưng em không biết tên và không biết ở Việt Nam mình có không? Em hỏi mong các bác đừng ném đá em, vì e có ý định trồng lên muốn tìm hiểu kỹ, em có đọc tài liệu bọn trung quốc nó nghiên cứu là 2 năm đầu trồng với cây này ĐH phát triển tốt nhất.
Xem file đính kèm 3717 Xem file đính kèm 3719
Xem file đính kèm 3720
cây số 1 K không biết tên nhưng K thấy nó có trồng ở gần nhà (Sài Gòn) , hình như nó có hoa màu vàng và cùng họ với cây vạn thọ .

Xem file đính kèm 3717 Xem file đính kèm 3719
Xem file đính kèm 3720
Có ai biết cây hình 1 thì alo cho mình với, mình cũng đang trông DH trắng và cần cây này để ký chủ. Cây này thì trung quốc làm ký chủ thui, ấn độ ko thấy lấy cây này làm ký chủ. Hôm trước mình thấy có cây người ta trồng ký chủ bằng vây trinh nữ (cây mắc cỡ) thấy cũng phâat1 triển tốt.

Những năm đầu tiên, cây ký chủ cho cây đàn hương ta nên lấy những cây họ đậu là được, ký chủ bằng cây trinh nữ cây cũng rất tốt , mà cây trinh nữ hoặc cây đậu chiều, việt nam mình rất nhiều

tại sao mấy bác phải tìm cây nào khác cho nó làm gì
còn cây thứ 2 nhìn quen quen không nhớ:D

Hehe ko pít cây j nhưng tôi biết giai đoan nhỏ thì trồng cây thì là cũng tốt nhé. Cây thì là to ra hoa có quả rụng hạt xuống lại lên cây thì là cứ thế 2 năm ăn thì là đh cũng mập. Theo thông tin tìm hiểu thì là cũng là cây ký chủ cho đh.
Cây trinh nữ hay cây mắc cớ thôi xin can các bác. Trồng nó thì tổ hỏng cây hỏng người. Cây thì nửa leo nửa thẳng gai thì thôi rồi. Can các bác. Kiếm cây đậu triều mà làm ký chủ hay thì là đi bà con hihi.

cây hình một mình đã tìm ra đó là cây Artemisia abrotanum
Bên china nó lấy cây này làm cây ký chủ lúc cây còn nhỏ
Artemisia abrotanum, tên gọi phổ thông ngải chanh, là một loài thực vật có hoa trong họ Cúc.
cây thứ 2 thì không nhớ dù đã từng thấy nó:D

Last edited by a moderator:

cây hình một mình đã tìm ra đó là cây Artemisia abrotanum
Bên china nó lấy cây này làm cây ký chủ lúc cây còn nhỏ
Artemisia abrotanum, tên gọi phổ thông ngải chanh, là một loài thực vật có hoa trong họ Cúc.
cây thứ 2 thì không nhớ dù đã từng thấy nó:D
Wiki bảo là cây ngãi chanh nhưng google serch thì ra cây khác nhìn lá khong giống.
Ko biết là cây nầy có ở VN ko?
Dan

Wiki bảo là cây ngãi chanh nhưng google serch thì ra cây khác nhìn lá khong giống.
Ko biết là cây nầy có ở VN ko?
Dan
Vn mình có không thì không biết , hình như là không có:D
Nó là một loại chi của họ ngải thôi
có 2 loại gần giống nhau là
Ngải chanh (Artemisia abrotanum)
Ngải đắng California (Artemisia californica)
Có thể tra từ tiếng việt nó không ra đâu
tra bằng tiếng anh mới được :D
Em thấy bọn china khi nó đánh cây đàn hương vào bầu đất nó cắt khúc cây ngải này ra rồi cắm vào bầu đất
hoặc khi trồng cây con xuống đất nó cắt khúc cây khải này rồi cắm xuống đất quoanh cây đàn hương

Back