Mọi người cho em hỏi về phun thuốc bảo vệ thực vật

• Thread starter Nông dân hậu giang
  • Ngày gửi
Mọi người cho em hỏi phun thuốc cho cây đu đủ. khi phun em muốn cộng thuốc trừ bệnh sulfat đồng với phân bón lá như siêu lân, siêu kali, bo,...va ridomillgold với phân bón lá như trên có được không? Mọi người cho em hỏi luôn là những loại nào thì không cộng được với nhau? em cảm ơn mọi người rất nhiều!

Trên nguyên tắc thì thuốc BVTV không pha chung với phân bón lá có chứa đạm vì như vậy sẽ không phát huy tốt hiệu quả của thuốc do đạm làm cho các loại nấm bệnh phát triển mạnh. Nếu phân bón lá siêu bo, siêu lân, siêu kali mà bạn nói tới không có chứa đạm thì bạn có thể pha chung với thuốc BVTV (sulfat đồng, hay các loại khác...)
Các thuốc BVTV khi pha chung với nhau thì cần lưu ý như sau:
+ các dạng thuốc dùng trực tiếp (dùng mà không cần pha với nước) như thuốc viên, hạt (H,G), thuốc bột khô (B,D) không được pha trộn với nhau và không pha với các dạng thuốc khác
+ không pha thuốc dạng nhủ dầu (EC) với các thuốc dạng bột thấm nước (WP), dạng hạt thấm nước (H, G) hoặc dạng huyền phù (SC) vì sẽ làm mất tác dụng của thuốc
+ Cẩn thận khi pha thuốc dạng EC, WP với thuốc dạng SP, SL vì có thể làm mất tác dụng của thuốc. Nên pha phun kiểm chứng trước khi dùng.
Nếu cần thông tin về chăm sóc cây trồng và thuốc BVTV thì có thể liên lạc qua email masterquockhanh@gmail.com hoặc 0975392899

Last edited by a moderator:
Em cảm ơn anh rất nhiều vì những thông tin bổ ích! Mong rằng sẽ có nhiều người đọc những thông tin này để lưu ý khi phun thuốc bvtv.

Thuốc trừ bệnh thì không nên pha chung phân bón lá bất kì loài nào, còn thuốc trừ sâu thì pha phân bón lá xịt được.

Back