Mọi người giúp em trị bệnh lạ trên cây đu đủ với!

• Thread starter Nông dân hậu giang
  • Ngày gửi
Cây đu đủ nhà em mắc bệnh lạ mong mọi người giúp đỡ. Trên quả đu đủ bị xì mủ rất nhiều, sau đó từ những vết xì mủ đó bìu ra xù xì trông như bị hủi, cây lá phát triển bình thường không triệu chứng. Bệnh lan rất nhanh ra những quả khác và cây khác. Qua đu đủ vẫn to nhưng bị biến dạng hoàn toàn.

Em gui một ít hình ảnh thì mọi người sẽ dễ hướng dẫn cho em hơn. Chan doan bệnh cây cũng không dễ đâu em

Vâng, em cảm ơn! Nhưng do điều kiện thiếu thốn nên chưa chụp hình được. Em sẽ up hình ảnh nên ngay khi có thể. Mong mọi người giúp đỡ. Hiện bệnh này hoành hành giữ lắm. Lây lan rất nhanh, gây thiệt hại rất lớn.

ko phải đâu, cả vườn 2000 cây toàn bộ là f1 hết. Đó đều là hai giống đủ đủ đài loan. Em tả lại triệu chứng của bệnh nhé. Đầu tiên là quả bị xì mủ, sau đó quả sùi lên như u biếu nổi khắp quả làm cho quả bị biến dạng xù xì. beenhj xuất hiện trên cả quả non và quả già. Neu bị trên quả non thì quả vẫn phát triển nhưng như nổi u biếu khắp quả. Tren quả xì mủ rất nhiều.

Em co anh roi đây các bác ơi!

.

Last edited by a moderator:
Cây đu đủ nhà mình cũng bị như vậy, do mưa nhiều nấm thì phải.

Không phải do mưa nhiều đâu, năm ngoài nhà mình trồng cũng bị bệnh này rất nhiều, mặc dù mưa rất ít, phải tưới rất nhiều. không ai biêt bệnh này sao?

Thông tin tham khảo

Phòng trừ sầu bệnh hại đu đủ:
- Bệnh đốm virut ( đốm vàng ): Lá nõn chuyển vàng, tiếp theo chuyển những màu vàng lục đậm nhạt không đều, lá quăn lại, lá héo rụng xuống cây phát triển chậm, cây kém chất lượng, đôi khi vỏ quả lồi lõm không phẳng,chảy mủ. Bệnh này do rệp truyền virut cho cây nên cây bị bệnh này thì khó chữa khỏi. Nếu cây mới trồng 1-2 tháng vào tháng 3 bị bệnh thì nên nhổ bỏ cây,xử lý đấy ở gốc và trồng cây khác thay thế.
Do vậy nên phòng bệnh là chính, chú ý chăm sóc quản lý để cây đu đủ phát triển tăng cường kháng bệnh.Dùng thuốc egasus để trừ rệp ( nguyên nhân truyền bệnh ),loại thuốc này có tác dụng như trừ nhện đỏ hại cây ( theo hướng dẫn sử dụng trên bao bì thuốc)
- Bệnh phấn trắng: Mặt lá , cuống lá, hơi nổi hộp tiếp đó có lớp phấn trắng, lá vàng héo sớm. Vì vậy chú ý thoáng gió và thoát nước tốt cho ruộng đu đủ. Phun thuốc Karathane, Daconll, Topsin, Score ..( theo hướng dẫn bao bì )
- Bệnh thán thư: Trong thời gian dài quả chín vòng ngoài xuất hiện vòng tròn hơi lõm màu nâu, vết bệnh từ từ lan rộng, vết lõm chuyển sang màu đen rồi thối đi. Phòng trừ bằng cách sau khi có hoa và thời kỳ đậu quả phun Mancozeb 10%WP.
- Bệnh nhện đỏ: Phun thuốc Orlus, Gasus,…

Last edited by a moderator:
Chào bạn
Theo tôi thì vườn đu đủ của bạn đang bị ruồi đục trái gây hại.Vừa rồi tôi loại sạch 1 đợt trái vì lo ảnh hưởng đến xoài.Bạn hãy tra trên google để phòng trị nhé .

Cây đu đủ nhà em mắc bệnh lạ mong mọi người giúp đỡ. Trên quả đu đủ bị xì mủ rất nhiều, sau đó từ những vết xì mủ đó bìu ra xù xì trông như bị hủi, cây lá phát triển bình thường không triệu chứng. Bệnh lan rất nhanh ra những quả khác và cây khác. Qua đu đủ vẫn to nhưng bị biến dạng hoàn toàn.

Chào bạn,

Theo mô tả của bạn, nhiều khả năng vườn đủ đủ của bạn bị bọ xít muỗi tấn công. Rất nhiều người trồng đu đủ thấy cây khỏe mạnh, xanh tốt bình thường nhưng trái bị xì mủ, sau đó biến dạng, hư hại (do nấm bệnh cơ hội tấn công vào vết thương do bọ xít muỗi để lại) mà không rõ nguyên nhân. Thường bọ xít muỗi tấn công vườn nhưng không nhất thiết chúng đeo bám quanh cây mà ẩn nấp khu vực xung quanh vườn nên người trồng không chú ý xác định "thủ phạm".

"Cây lá phát triển bình thường, không triệu chứng", trái vẫn to như bạn nói thì chứng tỏ cây đu đủ không bị bệnh, vẫn sinh trưởng tốt và cung cấp dinh dưỡng nuôi trái (trái vẫn lớn) nhưng do vết chích của bọ xít muỗi làm biến dạng trái (trên trái ca cao cũng hay gặp hiện tượng này). Bởi nếu cây bệnh thì cây không thể phát triển bình thường đâu.

Bạn quan sát trong vườn sẽ thấy xuất hiện loài côn trùng gây hại này, hình dạng giống con muỗi nhưng lớn hơn, có râu dài, chọc hút bằng vòi. Chúng xuất hiện nhiều nơi ẩm thấp, thiếu ánh sáng. Bọ xít muỗi gây hại trên nhiều loại cây trồng, chúng gây hại trên trái ngay giai đoạn còn xanh non. Hậu quả là trái biến dạng, tạo cơ hội cho dịch hại khác tấn công. Do vậy, bạn quan sát kỹ, nếu thật sự bị bọ xít muỗi như tôi mô tả thì bạn áp dụng các biện pháp phòng trừ tổng hợp, nếu mật số nhiều thì sử dụng thuốc diệt trừ.

Thanh Duy

Chào bạn
Giờ thì tôi nhớ ra bạn rồi vì năm ngoái tôi có khuyên bạn xử lý vườn triệt để thì bạn lại sống chung với nó,nói bạn luân canh cây trồng hoặc đổi giống kháng bệnh thì bạn lại trồng đúng giống Đài Loan.Cho nên sắp tới vườn đu đủ của bạn sẽ xuất hiện bệnh khảm lá là gần như chắc chắn.Bạn cần theo dõi thường xuyên để có biện pháp xử lý nhé.

Đây là bệnh do virus còn nấm chỉ xuất hiện sau khi có hiện tượng xì mủ lây nhiễm thứ cấp (secondary ìnection) . muốn hạn chế bệnh này cần thiết phải phòng từ khi hình thành bông. bạn có thể mail về địa chỉ Exinbiotech@.gmail.com để chúng tôi gửi phác đồ điều trị

Đây là bệnh do virus còn nấm chỉ xuất hiện sau khi có hiện tượng xì mủ lây nhiễm thứ cấp (secondary ìnection) . muốn hạn chế bệnh này cần thiết phải phòng từ khi hình thành bông. bạn có thể mail về địa chỉ Exinbiotech@.gmail.com để chúng tôi gửi phác đồ điều trị

bác có phát đồ gì thì bành chướng ra đây cho thiên hạ người ta chiêm ngưỡng cái, mình củng quan tâm vấn đề này lắm, hổm rài xem trộm chủ đề này hoài mà chưa thấy câu trả lời mang tính thjết phục. Bác bíêt thì nói quạch tẹt đại ra đi chứ làm gì mà như ém hồm vậy.

Chào bạn
Giờ thì tôi nhớ ra bạn rồi vì năm ngoái tôi có khuyên bạn xử lý vườn triệt để thì bạn lại sống chung với nó,nói bạn luân canh cây trồng hoặc đổi giống kháng bệnh thì bạn lại trồng đúng giống Đài Loan.Cho nên sắp tới vườn đu đủ của bạn sẽ xuất hiện bệnh khảm lá là gần như chắc chắn.Bạn cần theo dõi thường xuyên để có biện pháp xử lý nhé.

đúng rồi! em vẫn trồng đu đủ đai loan, nhưng em trồng trên mảnh đất mới chưa trồng đu đủ bao giờ.

năm nay mưa nhiều đu đủ bệnh nhiều quá, năm nay đã định trồng sinta f1 của thái rồi, nhưng tìm hiểu thì được biết thị trường thích đu đủ ruột đỏ, ruột vàng chỗ em khó bán. Giông đu đủ đài loan thì hay bị bệnh. Trận bão số 5 vừa rồi cũng thiệt hại khá lớn. Hum giờ nghe bố kể chương trình bạn nhà nông trên vtv2 lúc 10h30 ngày 31/7/2013 có giới thiệu giống đu đủ lùn. vừa lùn, vừa năng suất, vừa kháng bệnh tốt. đang được trồng ở Gia Lộc- Hải Dương. Em tìm mãi trên mạng mà không thấy. Có ai có thông tin gì về giống đu đủ này cho em xin nhé. Chỉ nghe kể thôi nên cũng không biết địa chỉ cụ thể đang trồng giống này để tham quan, địa chỉ cung cấp giống nữa. Ai biết giúp đỡ em với nhé. Em cảm ơn!

Back