Mong các bác có kinh nghiệm về cây trồng giúp e !!!

• Thread starter bebo35
  • Ngày gửi
Vườn cây nhà e gồm các cây ăn trái và 1 số cây rau, gần 1 tháng nay cây chanh và 1 số cây rau và cây trà xanh bị trường hợp giống nhau đó là bị cháy ở phần cuối lá, xong rồi cành héo từ từ, từ màu xanh lá chuyển sang màu xanh thẫm, và héo ngọn rồi từ từ chết luôn, e ko biết bị bịnh gì, e đào đất lên cũng ko thấy con gì hút nhựa hay gì hết, mà các cây đều bị chung 1 tình trạng như vậy, mong các bác giúp e, thanks các bác

Có thể là một loại nấm hay virus ở trong đất.
Vườn nhà tôi cũng vậy. Kiếm trên Internet, thì
chỉ có lời khuyên: trồng cây nào không bị mắc
chứng này, và hạn chế tưới nước, giữ đất khô ráo.

Cây của tôi hay bị bệnh này gồm: Cà pháo, Cà Tím,
Rau Giền, Đậu Bắp, Dưa Chuột. Cây không bị bệnh
này (vì cùng trồng bên nhau trong vườn) gồm: Ớt,
Mùi, Cải, Xà lách, Mồng tơi, Mơ tam thể, dọc Mùng,
Dấp Cá, Cần, Tía Tô, Kinh Giới, Rau Đay Đỏ. Cây bị
bệnh nhẹ (phát chậm, lâu chết): Cà Chua, Húng cây,
Rau Muống, Mướp, rau Đay Xanh.

Cà pháo tôi trồng lớn lên rất đẹp, có trái rất bự,
thì nấm mới ăn từ lá gốc lên. Tôi không tưới nữa,
thì các lá vẫn cứ rụng hết, rồi lá mới mọc ra, chỉ
nhỏ 2 centimet, đủ nuôi trái gốc cho đến già làm
giống. Dưa Chuột thì được ăn vài trái, thì lá rụng
từ gốc lên đến ngọn và cây chết. Đậu Bắp lên rất
đẹp, bắt đầu đậu trái, thì gốc bị thối mục ra, chưa
kịp ăn trái. Rau Giền cũng mọc đến đầu gối, ngang
hông thì gốc bị thối, chết đổ gập xuống.

Kể ra để bạn tham khảo, chưa chắc có phải như cây có
bệnh của bạn không.

Cắt ngang cây thì bình thường, ko có sâu đục thân, nhưng nó cứ héo từ ngọn xuống gốc rồi chết, mình có tham khảo 1 số tài liệu thì thấy nói do 1 số vi khuẩn gây ra, nhưng ko biết thuốc trị, có bác nào biết chỉ e với

ko phải bệnh do vi khuẩn bởi vì có nhiều loại cây bị .như vậy theo ý tôi chỉ có thể là úng nước hoặc dất bị nhiễm phèn hay hóa chât thôi

ví dụ như do đất thì e phải làm sao, a có thể tư vấn giúp e dc ko?, thanks a thanglonsach

vườn ổi nhà mình cũng có vài cây bị. bệnh mới xuất hiện hình như có cành bị chết,có cành vẫn xanh tươi... bệnh sinh lý thì phải, do thiếu trung vi lượng. (canxi)
bạn để ý xem có phải chỗ cây bị bệnh là nơi đất xấu,úng nước không nha.

mình cũng đang sác định chắc chắn do đâu để có biện pháp điều trị phù hợp.

theo kinh nghiệm trồng rau thủy canh của mình thì khi cây trồng bị thiếu dinh dưỡng nó sẽ biểu hiện: lá bạc trắng, chồi ngọn ko phát triển, lá có các đốm màu nâu, lá vàng gân xanh, lá giòn, cứng, rễ màu nâu...và biểu hiện héo ngọn là khi cây bị quá tải dinh dưỡng, pH ko phù hợp. ko biết trước đó bác có bón gì/ tưới gì vào cây ko vậy?

Last edited:
nếu úng nước bạn phải tạo rãnh để hạ mực nước ngầm.tiếp đó xới đất cho tơi xốp .sau đó mua kich rễ về phun khi cây nảy lá mới bón phân hữu cơ và vôi

dạ thanksmấy bác nhiều, cho e hỏi thêm 1 vấn đề nữa là vôi mà mình tron65 vào đất, mình trồng cây liền có sao ko các bác, thanks

Vườn cây nhà e gồm các cây ăn trái và 1 số cây rau, gần 1 tháng nay cây chanh và 1 số cây rau và cây trà xanh bị trường hợp giống nhau đó là bị cháy ở phần cuối lá, xong rồi cành héo từ từ, từ màu xanh lá chuyển sang màu xanh thẫm, và héo ngọn rồi từ từ chết luôn, e ko biết bị bịnh gì, e đào đất lên cũng ko thấy con gì hút nhựa hay gì hết, mà các cây đều bị chung 1 tình trạng như vậy, mong các bác giúp e, thanks các bác
chào bạn. theo bạn mô tả rất có thể vườn cây của bạn ở một trong các trường hợp sau: bị bệnh sau khi có trận mưa kéo dài (bệnh thán thư, bệnh khô đọt,bệnh sương mai,..) đây là các bệnh do Nấm gây hại do đó bạn dùng các loại thuốc trừ nấm phun là OK, lưu ý phun kép 2 lần cách nhau 5 ngày. - Trường hợp 2 là có thể bạn bón loại phân bón có chứa gốc sulphat nồng độ cao dẫn đến hiện tượng cháy đầu lá..... nếu bạn cho thêm thông tin về chăm sóc, đất đai,...và ảnh thị mình sẽ tư vấn được chính xác. chúc bạn thành công.

theo kinh nghiệm trồng rau thủy canh của mình thì khi cây trồng bị thiếu dinh dưỡng nó sẽ biểu hiện: lá bạc trắng, chồi ngọn ko phát triển, lá có các đốm màu nâu, lá vàng gân xanh, lá giòn, cứng, rễ màu nâu...và biểu hiện héo ngọn là khi cây bị quá tải dinh dưỡng, pH ko phù hợp. ko biết trước đó bác có bón gì/ tưới gì vào cây ko vậy?
Bạn biết nhiều thì thi thoảng góp ý cho mọi người với

Back