Mua Dê giống nhờ anh em trên diễn đàn giúp đỡ.

• Thread starter nguyendinhthi
  • Ngày gửi
Hiện em định mua vài con dê giống về nuôi nhưng không biết lợi nhuận con này ra sau,kính mong các anh chị em đi trước chỉ bảo dùm em. Sẳn cho em hỏi ở khu vực Long An có ai bán dê giống Không hoặc anh em nào đang ở khu vực lận cận có bán con giống cũng được. Em định mua là giống dê bách thảo.
Thanks các A/E trên diễn đàn nhiều.

Múc luôn đi bác ak, giá quá bèo tây.

Rẽ như cá ươn.thua cả dê thịt nửa

bác nói thế nào ấy 40kg cho 1 cặp mỗi con khoảng 18-20kg mà thua dê thịt một nửa thế dê thịt 200k một ký à bác. dê thịt chỗ bác giá nào vậy bác. bữa trước bác bảo boer có 75k 1kg mà.

--------

hà lan không có dê vì vậy không có dê hà lan.

Last edited by a moderator:
hà lan không có dê vì vậy không có dê hà lan.[/QUOTE]

Dê mặc sọc đó bạn. Chắc qua tết mình làm chuồng bắt vài con cái về nuôi lấy kinh nghiệm,tương lai mình phát triển thành trang trại.

Vu tuan bị j vay vậy nhĩ đọc thế cũng chang hiêu ah. Có nghĩa là con rẽ hơn dê thịt tại thời điễm đo nữa. Lúc đó 110k/kg đọc j mà ko hiêu.điên hết rồi. Bo cái bán thịt giá thế con phàn nàn j nũa. Dê chú kia nói là ng ta bán dê giống có phai bán làm thịt đâu chịu khó sn đj. Thật đúng là,chú bc với mấy người kia riết cũng bị nhiễm và kha nang đọc hiêu cũng có vấn đề

---
Vutuan: ha lan không có dê vì vậy không có dê hà lan.[/QUOTE]

Nguyendinhthi:Dê mặc sọc đó bạn. Chắc qua tết mình làm chuồng bắt vài con cái về nuôi lấy kinh nghiệm,tương lai mình phát triển thành trang trại.[/QUOTE]

Dê Hà lan thì chưa nghe, nhưng dê Hòa lan thì có nghe, giống như ko có vịt Hà lan nhé chi có vịt Hòa lan thôi.
Tôi có hình dung trong sn con này có lẽ màu cà phê sữa tai to dài, chưa có dịp dc thấy,mà có thấy chac cũng chang biết, nghe bác Nguyengiangthi nói là con đen mặc sọc e muốn té ngựa. Vậy theo bác Nguyengiangthi thì con Hòa lan này có gì khác với Bách thao cua mấy bác ngoài miền trung ????? Mà sao bác gọi bang Đen mặt sọc e liên tương ngay đến mấy con dê ơ đây ngta gọi là dê Bắc kinh, tên này thì những bác ở trên núi và miền trung phản đối chỉ trích kịch liệt???? Giờ nghe bác nói lại càng rối tung, có lẽ do từng vùng miền, nên chúng ta nên có tâm nhìn xa và thoai mái hơn nhĩ, quá khuôn khỗ và thiễm cận thì coi bộ bao thu quá mà chưa chắc đã đúng.
Mong bcmacs nói rõ hơn về con ĐmS bác định mua nhé

Vu tuan bị j vay vậy nhĩ đọc thế cũng chang hiêu ah. Có nghĩa là con rẽ hơn dê thịt tại thời điễm đo nữa. Lúc đó 110k/kg đọc j mà ko hiêu.điên hết rồi. Bo cái bán thịt giá thế con phàn nàn j nũa. Dê chú kia nói là ng ta bán dê giống có phai bán làm thịt đâu chịu khó sn đj. Thật đúng là,chú bc với mấy người kia riết cũng bị nhiễm và kha nang đọc hiêu cũng có vấn đề.

---
Vutuan: ha lan không có dê vì vậy không có dê hà lan.

Nguyendinhthi:Dê mặc sọc đó bạn. Chắc qua tết mình làm chuồng bắt vài con cái về nuôi lấy kinh nghiệm,tương lai mình phát triển thành trang trại.[/QUOTE]

Dê Hà lan thì chưa nghe, nhưng dê Hòa lan thì có nghe, giống như ko có vịt Hà lan nhé chi có vịt Hòa lan thôi.
Tôi có hình dung trong sn con này có lẽ màu cà phê sữa tai to dài, chưa có dịp dc thấy,mà có thấy chac cũng chang biết, nghe bác Nguyengiangthi nói là con đen mặc sọc e muốn té ngựa. Vậy theo bác Nguyengiangthi thì con Hòa lan này có gì khác với Bách thao cua mấy bác ngoài miền trung ????? Mà sao bác gọi bang Đen mặt sọc e liên tương ngay đến mấy con dê ơ đây ngta gọi là dê Bắc kinh, tên này thì những bác ở trên núi và miền trung phản đối chỉ trích kịch liệt???? Giờ nghe bác nói lại càng rối tung, có lẽ do từng vùng miền, nên chúng ta nên có tâm nhìn xa và thoai mái hơn nhĩ, quá khuôn khỗ và thiễm cận thì coi bộ bao thu quá mà chưa chắc đã đúng.
Mong bcmacs nói rõ hơn về con ĐmS bác định mua nhé[/QUOTE]
Tên chuẩn của dê mặt sọc là dê bách thảo từ năm 1994. mà trước kia người ta gọi là bát thảo, bách thảo, hòa lan, hà lan, bắc kinh. tùy từng địa phương mà gọi tên khác nhau.
còn vóc dáng cao to hay nhỏ là do vấn đề tạp giao giống sinh gien trội hay lặn mà con đó nó có kích thươc to nhỏ. dê bách thảo là dòng dê tạp giao của một số dòng dê " dê cỏ, dê ấn độ, anpile..." google có nói về vấn đề này.
Các bác cũng nên ít dùng từ địa phương để miêu tả giống vật nuôi như vậy dễ hiểu lầm.
còn với bác suri ơi em hơi bị thần kinh vì đọc mấy dòng chữ ngữ pháp thì sai lè, từ có dấu từ ko có dấu của bác bác a.

Vu tuan bị j vay vậy nhĩ đọc thế cũng chang hiêu ah. Có nghĩa là con rẽ hơn dê thịt tại thời điễm đo nữa. Lúc đó 110k/kg đọc j mà ko hiêu.điên hết rồi. Bo cái bán thịt giá thế con phàn nàn j nũa. Dê chú kia nói là ng ta bán dê giống có phai bán làm thịt đâu chịu khó sn đj. Thật đúng là,chú bc với mấy người kia riết cũng bị nhiễm và kha nang đọc hiêu cũng có vấn đề

---
Vutuan: ha lan không có dê vì vậy không có dê hà lan.

Mong bcmacs nói rõ hơn về con ĐmS bác định mua nhé[/QUOTE]

Đúng là người ta gọi là dê hòa lan chứ ko phải hà lan, ngày mai mình chụp hình cho các bạn xem coi là dê gì nhe.

Nguyendinhthi:Dê mặc sọc đó bạn. Chắc qua tết mình làm chuồng bắt vài con cái về nuôi lấy kinh nghiệm,tương lai mình phát triển thành trang trại

Mong bcmacs nói rõ hơn về con ĐmS bác định mua nhé

Đúng là người ta gọi là dê hòa lan chứ ko phải hà lan, ngày mai mình chụp hình cho các bạn xem coi là dê gì nhe.

Những từ đó là những từ riêng của từng địa phương. nhưng theo từ điển gia súc vật nuôi thì con dê đó được gọi à dê bách thảo.
mặt sọc tai to mũi két bốn chân trắng thân đen có sừng hoặc không sừng trọng lượng trung bình 45 đến 60kg có khi to hơn hoặc bé hơn.... thời gian phát dục lần đầu khoảng 7 tháng, một năm sinh trung bình 1,8 lứa. mỗi lứa trung bình 1,8 con. tùy theo gien trội hay lặn của từng giống đã được tạp lai tạo ra con dê này mà sức sản xuất cũng khác nhau nhưng trênh lệch không nhiều. đôi khi ta gặp có những con dê này màu đen tuyền " màu đó của dê cỏ nhưng vóc dáng của bách thảo". nói chung là đa dạng nhưng trên thực tế bách thảo đang thoái hóa giống do tạp lai nhiều gien lặn của dê cỏ đang phát huy tính trội, nên sức sản xuất của dê bách thảo bây giờ giảm hơn trước rất nhiều từ chất lượng thị đến sữa.

Dê hoà lan của mình đây các bác.

Nữa nè

Các bác xem coi có phải dê mặc sọc ko nha.

Như bác Vu_tuan nói là đúng rồi, đây đúng là Bách Thảo rùi nguyendinhthi, có nơi thì gọi là HÒa Lan, có nơi thì gọi là mặt sọc ( giống như đặc điểm của nó), còn có thể có nhiều tên khác theo từng vùng địa phương.
Dê hoà lan của mình đây các bác.

Nữa nè

Các bác xem coi có phải dê mặc sọc ko nha.

đúng là bách thảo, con này chỗ em đầy có 1 con hơi ngắn đòn.

sau chổ mình bán dê này rẻ quá vậy ta, có 3triệu 1 con mang bầu hà. mình sợ ko phải dê bách thảo. thấy nó cũng to con lắm. chổ các bác bán dê bách thảo bao nhiêu 1 con mang bầu,

Thi có cân thử khi mua mỗi con bao nhiêu kg không. Dê mag bầu,to con mà 3 tr thì có bao nhiu tôi mua hết. Rẽ như cá ươn

Thi có cân thử khi mua mỗi con bao nhiêu kg không. Dê mag bầu,to con mà 3 tr thì có bao nhiu tôi mua hết. Rẽ như cá ươn

Mình không có cân thử, nhưng mình độ chừng khoảng 30kg thôi. Mình nghe nói dê bách thảo to con lắm khoảng 40kg. Mình sợ dê của mình là bách thảo lai dê cỏ.

Dê mang bầu 30kg có 2 trường hợp: 1a dê cái tơ bỏ nọc sớm ở chu kì đầu ( nuôi dinh dưởng tương đối đạt) hoặc 1b hàng đẹt 10-12thang mới bỏ nọc dc nên nhỏ thế.2 Dê có ss rồi mà số kg như thế thì chắc ko phải bt, lai dê cỏ nhiều. Thường có ss rồi lúc mang bầu 3 tháng ít j cũng 35-40 là tệ rồi.
Nằm ơ 1a thì cũng được ko j phải lo, giá cũng tốt. Nếu nằm ở 1b và 2 thì cũng không rẽ đâu. Ở chổ tôi vài hôm trước có chú kia bán 2 con dê cỏ ( cũng là đen mac sọc)moi con đẻ 2 lứa và đang ôm chửa khoảng 30kg(mình thon gọn bụng không quá to) 2e 5tr đã có ng bỏ cọc

Dê mang bầu 30kg có 2 trường hợp: 1a dê cái tơ bỏ nọc sớm ở chu kì đầu ( nuôi dinh dưởng tương đối đạt) hoặc 1b hàng đẹt 10-12thang mới bỏ nọc dc nên nhỏ thế.2 Dê có ss rồi mà số kg như thế thì chắc ko phải bt, lai dê cỏ nhiều. Thường có ss rồi lúc mang bầu 3 tháng ít j cũng 35-40 là tệ rồi.
Nằm ơ 1a thì cũng được ko j phải lo, giá cũng tốt. Nếu nằm ở 1b và 2 thì cũng không rẽ đâu. Ở chổ tôi vài hôm trước có chú kia bán 2 con dê cỏ ( cũng là đen mac sọc)moi con đẻ 2 lứa và đang ôm chửa khoảng 30kg(mình thon gọn bụng không quá to) 2e 5tr đã có ng bỏ cọc

Nhưng trên thực tế nêu dê cái tơ khỏang 20-25 .thì đa đông duc khỏang 6-7 thang tuoi.nêu co dê đực nọc thương xuyên chắc se lên giông. Con nêu theo kiêu cua bác thi phai nuôi dê cai riêng biet đến khoang 30-40 kg thi moi cho lên giông.nhu vay phai mất gan 1,5 năm thì cung chưa co lứa con đâu tiên. su phát triển của dê cai theo tung lứa đe va loại giông.

Các bác cứ chọn Dê to nhỏ làm gì,quan trọng là cách nuôi thôi, Dê nhà e nhỏ thật nhưng bán thịt cũng đc 3triệu/con rồi.

Các bác cứ chọn Dê to nhỏ làm gì,quan trọng là cách nuôi thôi, Dê nhà e nhỏ thật nhưng bán thịt cũng đc 3triệu/con rồi.

Đúng á, thực ra to nhỏ cũng ko phải yếu tố quan trọng sống còn.
Bò cóc nhỏ xíu đó mà người ta nuôi vẫn lời cả đống tiền.

hàng xô: 120k/kg, bác nào thích thì cân hết nha. định quán, đồng nai(0972115089).
giá này từ ngày 18/01/2014 đến 22/01/2014, sau ngày đó giá có thay đổi thông báo sau heheh.

--------

--------

Back