Thảo luận Mùa Đông Và CRD (HEN) cho mấy em gà của chúng ta.

• Thread starter Nguyễn Văn Long ÊBan
  • Ngày gửi
Hôm nay em xin phép mấy Bác cao thủ võ lâm cho em được "múa rìu qua mắt thợ" chỉ cho các bạn mới vào nghề nuôi gà cách phòng bệnh CRD hay còn gọi là HEN gà.
Bệnh hen thật ra tỉ lệ chết rất ít nhưng mà lại rất dễ bị và bệnh rất khó chịu, khó chịu là bệnh sẽ làm giảm đề kháng của gà và từ đó các bệnh khác như ecoli, câu trùng ... sẽ tấn công và làm gà suy yếu dần nếu mạnh thì có thể tử vong. Trên diễn đàn cũng có nhiều Bác có cách chữa rất hay và nhiều loại thuốc tốt, hiệu quả nhưng em thấy chi phí hơi cao. Ở đây em chỉ dùng những loại thuốc thông thường mà thú y nào cũng có và quan trọng nhất là lúc gà chưa bị bệnh nhá các Bác.
Nếu là người đã từng nuôi gà thì chắc ai cũng rất khó chịu với bệnh này, sau 6 tháng nghiên cứu em đưa ra biện pháp phòng bệnh đạt hiệu quả 95% đối vs đàn gà của em. Em đã thử nghiệm với 50 em gà bằng cách sau đây:
Điều đầu tiên và cũng là quan trọng nhất đó là lúc đàn gà đang khỏe mạnh phải phòng CRD trước. Cách phòng như sau:
Gà con từ 1-50 ngày tuổi cứ 1 tuần cho uống phòng CRD 1 lần, mua gói BIO-Pharm 28k ở thú y, 1 gói này có thể cho uống đủ 50 e trong 5-6 ngày theo chỉ định của nhà sản xuất.
Cái thứ 2 cực kì quan trọng nữa (em gọi đó là nguyên nhân) đó là vào những ngày trời đột nhiên quá nóng hay quá lạnh, chuyển mua, thay đổi thời tiết, mưa gió thất thường, cơn mưa đầu tiên, không khí ô nhiễm ... Đó là điều kiện để bệnh CRD xuất hiện và ủ trong cơ thể gà, cách xử lý như sau:
+ Ngày mà xuất hiện điều kiện xấu đó hay cho gà uống C ngay, sau đó chuyển sang dùng BIO-Pharm liều gấp đôi 5-6 ngày.
+ Tránh gió tuyệt đối.
+ Tăng thêm chút điện cho gà ấm về đêm (sẽ tốn thêm 1 khoản nhưng đừng có tiếc).
Ở trên là cách phòng bệnh, em đã thử nghiệm và thành công ở 50 em gà, đến gà hơn 2 tháng và không bị bệnh j cả. Bài này viết sơ sài và ngắn gọn, các Bác chém nhẹ tay cho em, chỗ nào thằng em làm chưa chuẩn mong được các Bác chỉnh giúp thằng em. :D

50 mươi con thì đơn giản bạn à, khi nào bạn nuôi đến số lượng trên 1000 thì khi đó bạn hiểu vì sao bệnh CRD và một số bệnh liên quan đến hô hấp là những bệnh hao tiền tốn của nhiều nhất. Thậm chí còn phải xác định sống chung với nó nữa.

50 mươi con thì đơn giản bạn à, khi nào bạn nuôi đến số lượng trên 1000 thì khi đó bạn hiểu vì sao bệnh CRD và một số bệnh liên quan đến hô hấp là những bệnh hao tiền tốn của nhiều nhất. Thậm chí còn phải xác định sống chung với nó nữa.
Bác nói chuẩn đấy, e cũng muốn thử ở số lượng lớn nên chuẩn bị tới xây chuồng trại e sẽ chia ra các khu nhỏ để dễ tránh bệnh, tuy hơn mắc công nhưng chắc sẽ an toàn hơn. Cảm ơn Bác nhá.

.
Bác nói đúng, bệnh về ho hấp vô cung phức tạp và tốn kém. 10 đàn nuoi thì có hết 8 đàn nhiễm bệnh. Đôi khi sử dụng các loại thốc kháng sinh cũng để cầm cự đoi xuat chuồng. Bác nào có cao kiến xin chỉ giáo với

Last edited by a moderator:
Thương hàn crd Hen thì thường xuyên đàn nào trả có lúc bị nc là rn yếu tố thời tiết nhiệt độ chuồng nuôi rồi ăn uống nó ntn lên sạch sẽ chứ bẩn là k nuôi gà dc đâu

Back