(Muốn làm nông dân) Xin tư vấn về các số vốn cần có khi khới nghiệp nông dân

• Thread starter princenguyen
  • Ngày gửi
Mình sinh năm 91, thú thật với các nhà nông là cả nhà mình đều làm công chức, viên chức nhà nước ở trên Cục, cơ quan TW ở HN. Khi vừa đỗ TN, mình theo học luôn trường luật, ĐHQGHN. Sau khi học được 2 năm thì mình bắt đầu bỏ học, lông bông, ở nhà và ăn bám bố mẹ được đến giờ là 2 năm rồi. Từ bé đến giờ thì mình không phải chân lấm tay bùn, lao động cực nhọc, tính đến ăn không no, tiêu không đủ. Nhà mình luôn đủ ăn, đủ mặc, nhưng mình bỏ ăn thường xuyên, nghiện games không kiểm soát và ít khi giao lưu bạn bè. Nên số tiền mình chi hàng tháng không lớn lắm (dưới 500k, đa số là tiêu vào thuốc lá). Mình đang sống trong phong độ rớt thê thảm và trạng thái bất cần. Lý do để mình sống tiêu cực như vậy thì xuất phát từ nhiều nguồn stress. Từ việc sống ở nơi quá ồn ào, đông đúc, và cảm thấy khó mà kết thân với ai đến việc chán nản khi phải làm theo một kế hoạch định sẵn mà cảm giác mình không có quyền làm sai đi (Phải cố cho có cái bằng luật và chờ đợi bố xin vào cơ quan NN). Tính cách của mình có lẽ không hợp với đô thị. Mình đã liên tưởng tới việc có thể mình sẽ về một nơi nào đó sống và làm việc chăng? Mình dự định năm sau sẽ thi lại vào trường nông nghiệp.
Tâm sự vậy để các bác nhà nông biết nhận thức của mình về nông nghiệp và tự lập như thế nào - vẫn rất mơ hồ.Mình đang lên kế hoạch khởi nghiệp nông dân cho tương lai vài năm nữa, sau khi đã học được nhiều về sản xuất, kỹ thuật nông nghiệp và có cơ hội tiếp cận nhiều ng` hiểu biết về nghề nông.
Việc mua đất thì mình tính về phía tây bắc mua cho rẻ, lại xa dân cư, ít ô nhiễm. Cây rau nào phù hợp với vùng đó thì mình vẫn chưa biết. Mình dự sẽ tìm hiểu sau.
Có các vấn đề mà mình đang cần tìm hiểu ở đây là:
  • Cần bao nhiêu đất cho khởi nghiệp? Vì có thế lúc đầu diện tích sử dụng không nhiều, sẽ có đất thừa không sử dụng. Nhưng nếu nhìn lâu dài để phát triển, thì sẽ cần mở rộng thêm đất đai. Khi mà đã tận dụng hết.
  • Vốn để mua giống, đầu tư hạ tầng nên ở mức nào với 0.5ha hay 1ha đất?
  • Có nên mua giống của người địa phương hay rao bán trên mạng không?
  • Thường thì người nông dân ở các địa phương cứ tự phát mua giống về, hay thường xuyên được chính quyền, nhà khoa học giúp đỡ về việc chọn giống, mô hình sản xuất?
  • Đầu ra thì thường mình ký kết với nơi thu mua ngay khi bắt đầu nuôi trồng. Hay cứ nuôi, trồng đã rồi mới tìm người thu mua? (Vì mình xem nhiều tấm gương trên mạng, người ta viết những lần đầu nuôi, trồng thường chết nhiều; không nói đến việc tìm đầu ra ngay mới khi bắt đầu nuôi trồng)

Last edited:
Mấy bố tham gia gì nữa!biết đâu giờ em nó đang làm công chức văn phòng rồi! Em nó viết bài từ năm 2013 mà

Back